Review : Jamo D590 vs B&W 704

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by nhuthungfoto, 24/4/06.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Review dựa trên cảm nhận một bài hát xúc động nói về tâm tư của một cô gái đang buồn trước tình yêu tan vỡ. Dĩa test Best Voice Audiophile IV - Bài số 1 :" You d'ont bring me flowers "

Jamo D5990 ( 1100USD ) vs B&W 704 ( 1650 USD )
    Dàn test Rotel Pre power CD 1070

Dãi trầm
    -D590 : Mở đầu là tiếng contre Bass trầm chắc, sâu lắng, chậm rãi ( rõ từng tiếng rung đàn hồi của đàn dây ) ngập ngừng như tâm tư khó nói nên lời của cô gái đang yêu
    -BW 704 : tiếng Contre Bass quá mềm, không rõ tiếng, phải cố gắng lắm mới nghe được

Phần trung âm :
    - D590 : tiếng ca sĩ ấm áp , mượt mà , khắc khõai phần nào thể hiện được nỗi buồn như trách móc, hờn dỗi, tha thiết khi phải nói lời chia tay. Đoạn cao trào loa sử lý uyển chuyển, không ồn ào nhưng bay bổng và không tạo cảm giác mệt mõi
    - BW704 : trung âm trong sáng, rõ ràng, chi tiết, mid rất sáng ( không thấy được độ " khàn khàn " khắc khoãi của giọng nữ buồn
    Tâm tư bài hát bị chi phối có cảm giác như cô gái này như vui nhiều hơn...
    Đọan cao trào quá sáng làm cho các dãi âm phối hợp kém nhịp nhàng

Dãi Treble :
    - D590 : hơi khô nhưng mềm mại
    - 704 : long lanh, sắc bén

Tiếng piano ( phần quan trọng khi đánh giá 1 đôi loa )
    - D590 : có đủ 3 yếu tố - Tone : réo rắc - decay : ngân vang và dynamic : rõ nét từng nốt , có nội lực
    - 704 : Tone : mềm mại : Decay : chưa cảm được và dynamic : hơi mõng

Nhận xét chung
    - D590 : Nhịp nhàng cả ba dãi âm, Basss cực kỳ ấn tượng, âm thanh mượt mà truyền cảm. Xử lý tinh tế
    Kết cấu loa sang trọng ( to cao hơn B&W)
    - B&W 704 : Ấn tượng trung âm ( hơi thiên sáng, hơi nịnh tai ) Bass không rõ nét. Xử lý tiết tấu thiếu chặc chẽ .Kết cấu loa cổ điển, nét uốn cong uyển chuyển

Tổng thể nếu so về giá thì D590 là chọn lựa hàng đầu,
    Có lẽ B&W 703 mới là đối thủ D590 chăng ( các anh sales cũng nói như thế ) nhưng nếu so về giá của 703 thì đúng là một cuộc thi đấu o cân sức
    Đây chỉ là một vài ý kiến riêng ngẩu hứng riêng chia sẻ cùng các Bác, trên thực tế còn tùy vào sở thích nghe nhạc và khả năng kinh tế của mỗi người mà chọn cho mình một cặp loa ưng ý.

Thân chào

Tags:
  2. hoanghai2k

hoanghai2k Advanced Member

hay...

3. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

TỚi bây giờ em vẫn nhận định D590 rất hay trong tầm giá 1100 USD đó chứ!Nhưng sao anh hùng không thử với DENON cho bass nó căng hơn :lol:
    Anh rì viu rất hay!

4. Loving

Loving Advanced Member

Cho em pon chen tí nha các pác. 2 cặp loa này em đều nghe rồi, theo cá nhân của em thì em thích D590 hơn, vì tiếng bass gọn gàng, chắc nịch, còn anh 704 mặc dù cũng rất gấu nhưng tiếng bass lại hơi ùng oàng, tép không sắc sảo. Anh này được cái rất cám dỗ trong lần nghe thử đầu tiên, nhưng nếu tính đến tiêu chí lâu dài thì em bỏ 1 phiếu cho D590.

5. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Anh nhuthungfoto viết rất hay, lần đâu tiên em được nghe đôi loa có chiều hướng [glow=red]nịnh tay [/glow] 8)

6. haiQ

haiQ Advanced Member

Em thì thấy D590 đánh còn bứt 703 chứ đừng nói 704, nhưng so với 8xx thì không bì được rồi!

7. bone

bone Advanced Member

Về giá thì có thể các hãng sẽ có mức khác nhau cho từng dòng SP, nhưng về hạng thì phải đem so D590 (top của JAMO)đi so với 8xx (top của B&W) chứ bác đem D590 thi với B&W mid level thì B&W bị bóp là phải thôi! :D

8. gianker

gianker Advanced Member

D590 không biết có lên giá giống Luxman 570 không, sau review này. Hí hí hí

9. Min_volume

Min_volume Advanced Member

He he em nghĩ D590 của mấy bác đang chơi ăn được 800D hay 801D ấy chứ

10. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

các fan jamo ùa vào ka hát nhỉ, với em một từ nhé loa đó em nghe không ấn tượng

11. bone

bone Advanced Member

ăn là cái chắc vì bác tình thử tiền bác mua D590 và tiền bác mua 800D gấp mấy lần??? :shock: Âm thanh mà bác nghe được hay hơn mấy lần và 800D nghe giống như phòng thu hả :lol: :D :twisted:, bác tính lấy gì làm reference để so đây???

12. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

So với AR9 hay 90 đi, biết đâu lại đổi ý (chuyện thường) :lol:

13. bone

bone Advanced Member

Bác dùng từ vui quá, bác nghe không ấn tượng thì thôi vào chê làm gì, cũng tiền của anh em bỏ ra mua đồ chơi hết thôi, bác không nghĩ họ sẽ buồn khi bác chê sao, và bác có thể cho em biết cặp loa bác đang ấn tuợng để em chê luôn không??? :lol:
    và với bác em thấy cũng một số từ chứ có một từ đâu :twisted: :evil: :p

14. Naughty

Naughty Advanced Member

Em nghĩ nếu là cá nhân tự khen loa của mình thì OK. Các bác vào Topic D590 của bác NTL ca thoải con gà mái. Chứ nhân danh VNAV rì viu để ca như thế này thì việc người khác mang chuyện " Con cáo cụt đuôi" của ông Lép Tôm xờ tôi ra đùa cũng đâu có gì quá đáng các bác nhỉ. Xem ra sự nghiệp rì viu còn nhiều chắc trở.

15. Min_volume

Chất lượng của em nó thế này cơ mờ, các bác có hàng top của dòng 8xx B&W không em đi mua D590 về đổi

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

:D :D :D

17. Aries

Aries Advanced Member

Vâng, chính chúng ta đang làm khó chúng ta. Rõ khổ !

18. Min_volume

Vâng, anh em đã gọi là "chơi" (món gì đó cũng vậy) thì sẽ có ngẫu hứng và cái ngẫu hứng và như bác nhuthungphoto thì ngẫu hứng của bác ấy khi so sánh với 704 thì có gì đâu. Nhưng ngẫu hứng tới mức so với hạng top của dòng 8xx thì em ... pó toàn thân :D

19. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Chơi audio đừng bao giờ so sánh kiểu như bỏ tiền ra loa đắt gấp 3 lần thì âm thanh phải hay hơn gấp 3 lần. Để cho hay hơn chút xíu nhiều lúc phải đầu tư thêm nhiều lắm chứ kg thể áp dụng công thức trên được đâu.

20. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Không khéo lại đi vào vết xe đổ của NNVN mất thôi. À mà D590 đắt quá không còn hàng để bán cũng như hãng kg còn sản xuất nữa thì có lấy danh nghĩa ai cũng được mà phải kg các Bác?

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thấy các bác tranh cãi quá nên mình xin góp một ý: Trời cho mỗi người có lỗ tai khác nhau nên cái sự nghe của từng người cũng khác nhau. Cho nên, bộ dàn nào cũng được, không cần phân biệt mắc rẻ, hiệu nào cũng được chỉ cần biết là nó phù hợp với cái sự nghe của mình là tuyệt vời rồi. Jamo, B&W, JBL, pioneer, Altec, Yamaha hay loa Việt Nam, TQ.......... đều có thể nghe được và nghe hay nếu phù hợp với mình. Chín người mười ý cho nên các bác có tranh cãi hết ngày này đến ngày kia thì cũng chẳng đạt được gì mà chỉ gây mất hòa khí.
    Vài lời góp ý, nếu không thuận tai mong các bác bỏ qua
    Thân

22. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Quá thuận tai là đằng khác!

23. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Bài này em viết cách đây hơn 1 năm ( Tháng 4 năm 2006, lúc đó mới vào VNAV, còn hơi bồng bột :lol: ) nếu so với thời điểm hiện tại thì đã có nhiều điểm o thích hợp, nên em đã edit lại rất nhiều. Vào thời điểm ấy em đang sở hữu đôi loa D590, thấy B&W 704 hạ giá từ 2000usd xuống còn 1650usd nên rất hào hứng định bán cặp Jamo để đổi lấy B&W ( Em vốn là fan của B&W, cho đến giờ vẫn vậy ). Cùng đi với em cũng có một số bạn bè chơi audio lâu năm, họ điều có chung nhận xét như trên, và khuyên em cứ giữ D590 không cần phải đổi chi mà phải lổ gần 1000usd. Chiều về một số member như anh Longbia, Anhkhoi ( cũng đang chọn lựa giữa D590 và B&W704 ) đã gọi điện và bảo em " làm vài dòng review đi anh Hùng, cho tụi em biết với " và thế là bài viết này em post lên như là một nhận định cá nhân, trao đổi với anh em đang có cùng vấn đề quan tâm, đây chỉ là nhận định về hai cặp loa D590 và 704, em không hề có ý so sánh giữa hai nhãn hiệu Jamo và B&W ( Vì B&W là nhãn hiệu danh tiếng, có nhiều series rất hay, em cũng là fan B&W ) Vào thời điểm đó, em hoàn toàn không hề nhân danh VNAV để viết bài review này
    Xin cảm ơn những ý kiến đồng tình cũng như đóng góp của các bác, chào thân

24. Min_volume

hê hê, bác nhuthungfoto viết bài review và đánh giá giữa D590 và B&W 704 với bài viết như vậy cũng không có gì đáng phàn nàn cũng ko ai nghĩ đến nỗi bác nhân danh VNAV để review.

Về nghe thì tai mỗi người mỗi khác, loa mỗi hãng mỗi khác nên giữa hai cặp loa của hai hãng chênh lệch không lớn về giá trị, đẳng cấp thì mọi người đánh giá hơn thua là chuyện bình thường, không thể nói hai cặp loa tầm giá hơn 1000$ mà chênh lệch vài ba trăm $ thì bắt buộc cặp đắt hơn phải hay hơn với tất cả mọi người.

Nhưng có vài bác so D590 với hàng nhóm top của dòng 8xx thì ... :oops:

25. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Posted: Mon 24 Apr, 2006 21:57:45 Post subject: Review : Jamo D590 vs B&W 704
    :arrow: Bài viết này chỉ là cảm nhận của cá nhân, và bác nhuthungfoto lúc ấy cũng vẫn đang là member.
    :?: VNAV chỉ là forum, là nơi chốn cho ae giao lưu sinh hoạt cộng đồng, bản thân VNAV không nghe nhạc.
    Bởi vậy các bác mới hiểu nỗi khổ và những khó khăn khi "bị" lên làm mod, hay được ưu ái đưa lên bàn mổ thế nào :!:

Share This Page

Loading...