Ironamp - Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 26/3/15.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Lời đầu tiên mở màn cho topic mới là lời xin lỗi thật lòng của em gởi đến các anh em! Thật sự em đã đắn đo suy nghĩ rất nhiều trước khi quyết định mở thêm topic mới này vì trong một khoảng thời gian ngắn mà có đến mấy dự án được đưa ra:
    + Amazing FET circlotron: chiếc amp đầu tiên với thiết kế mạch circlotron kinh điển đã thật sự thành công ngoài mong đợi, tiếp nối nguồn cảm hứng đó nên em đã chuẩn bị sẵn sàng để cho ra đời chiếc amp thứ hai với một số cải tiến đáng kể và hy vọng sẽ là chú "Amazing FET circlotron" hay nhất thế giới :lol:
    + Amplifier End: sau thất bại đầu tiên do heatsink quá nhỏ nên em đã khoác cho em nó chiếc áo mới với hơn 15kg nhôm cho 2 kênh, kết quả là tầng công suất circlotron đã hoạt động tốt với mức bias chuẩn 1,2A. Tuy nhiên tầng input do biến áp quấn lõi EI khá to và không có bọc chống nhiễu nên em nó bị hum rần trời dù em đã đi mass tối ưu :(
    Cả hai chiếc Amp trên em sẽ cập nhật kết quả cuối cùng trên từng topic để các bác tiện theo dõi :wink:
    Sau dự án Amazing FET circlotron thì em đã dành nhiều thời gian rỗi để tìm hiểu thêm về tác giả Michael Rothacher này. Sao mà lắm người tài có tên Michael thế không biết: Michael Schumacher (đua xe F1), Michael Jordan (bóng rổ), Michael Phelps (bơi lội), Michael Jackson (ca sĩ), Michael Bay (đạo diễn),... và giờ đến Michael Rothacher (diy audio) :lol: . Là một trong những fan rất hâm mộ cụ Pass, tác giả này đã tự thiết kế cho mình những chiếc amp rất riêng dựa trên cơ sở các thiết kế của cụ Pass. Cũng giống như các thiết kế theo triết lý của dòng amp Firstwatt, Mike (Michael Rothacher) đã mang đến cho diyer trên khắp thế giới những dòng amp có thiết kế cực kì cơ bản, cực kì đơn giản với hiệu quả cực kì lớn. Một điều rất khác biệt giữa Mike và cụ Pass mà nhiều diyer rất yêu thích đó là Mike luôn lựa chọn linh kiện có sẵn, dễ tìm, giá rẻ để tránh tình cảnh "lực bất tòng tâm" do không thể mua được linh kiện. Các bác có thể tham khảo các thiết kế của Mike theo link sau: http://www.audiohobby.com/articles-projects/
    Đọc hết các link trên là thấy khoái rồi, tuy nhiên cảm giác cực khoái chỉ đến sau khi xem hết đoạn video sau: :mrgreen:
    https://www.youtube.com/watch?t=20&v=FZymAeaVsAg
    VFET (SIT) là linh kiện bán dẫn có cấu trúc và hoạt động gần giống với đèn 3 cực nhất mà con người đã từng chế tạo. Chính cụ Pass cũng đã công nhận điều này qua các dòng SIT amp rất mắc tiền của cụ. Tác giả Mike đã tận dụng ưu điểm này của VFET để tạo ra một chiếc amp thuần solid state nhưng có thiết kế như một chiếc amp tube single end cơ bản nhất. Tác giả đã chủ động phân cực để VFET hoạt động ở mức trở kháng cao gần như đèn (100VDC/350mA) nhằm khai thác tối đa cấu trúc đặc biệt của VFET. Chỉ với 3 món linh kiện trên đường đi của tín hiệu kèm với linh kiện hoàn toàn có thể mua được thì em hy vọng rằng chiếc amp này sẽ giúp các fan của solid state và tube xích lại gần nhau hơn?!
    P/S: các bác xem thêm phần nguồn cho công suất và bias trên trang chính sau: http://www.audiohobby.com/

Tags:
  2. zonzon216

zonzon216 Approved Member

Em thích nhất là những cái nào đơn giản, triển đi thôi các bác

3. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Công suất em này tầm 5w và đc so sánh với 2a3. Có điều là tác giả chơi xuất tụ nên em ko khoái lắm. Có người cũng muốn xuất opt cho giống đèn rồi mà ko thấy tác giả ý kiến zề :mrgreen:

4. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Chờ đợi thông tin cụ thể về em nó: Công suất, khả năng ghép loa, chất âm.....

.... 5W thì hơi nhỏ nhỉ...liệu có oánh được ATC không bác ? Có cách nào tăng công suất lên không ? tks

5. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Hehe, em nhầm tý, tưởng cụ nagini262 bàn về con l'amp cũng chạy vfet. Chú iron amp này thì đúng nghĩa đen luôn. Amp toàn sắt. Input transfo, output transfo và đến cả sò cũng... vỏ sắt. Công suất thì cũng chim chích 8w thôi cơ mà nặng cân như amp đèn :mrgreen:

6. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Nhìn thấy đơn giản mà lại I-OPT là khoái lắm oài :D
    Cụ Na đặt mua cặp I-OPT Edcor + Vfet chưa vậy. Nếu chưa thì đặt giùm em luôn nha, em sẽ theo dự án này với cụ đến cùng :lol:

7. lvm

lvm Advanced Member

Coi như e ký vào người finish dự án đầu tiên rồi ! :lol:

8. huy_navy

huy_navy Advanced Member

E ko rành về thiết kế mạch nhưng theo dõi các topic của cụ Na e rất thích! Hy vọng cụ sẽ triển khai dự án này sớm!!! :mrgreen:

9. nagini262

Chiếc amp em đề cập đến là Ironamp chứ không phải L'Amp của cùng tác giả. Công suất em này 8w so với 5w của ACA thì về mặt lý thuyết hơn đến 1,6 lần. ACA oánh ATC SCM10 ở mức âm lượng thấp khỏi chê luôn nên em này hy vọng sẽ nối tiếp được thành công đó :D
    Việc tăng công suất để trở thành bản turbo theo em nghĩ chỉ nên thực hiện sau khi đã ráp thành công bản standard. Nhiều diyer mới ráp một dòng amp nào đó lần đầu đã vội đẩy lên bản turbo mà không biết rằng điều đó đã vô tình làm sai điểm ngọt (sweet point) mà tác giả đã tính toán. Trên đoạn video, tác giả Mike đã chỉ rõ điểm ngọt nhất và tương ứng công suất ra đẹp nhất là ở mức 8w; nếu muốn ra công suất cao hơn thì em nghĩ phải chạy push pull class A như mạch "Sony VFET in push pull class A" của cụ Pass :D . Tuy nhiên, ưu tiên hàng đầu của một diyer là chất lượng âm thanh mà sản phẩm mang lại, kế đến mới là công suất :wink:

10. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Vấn đề là giờ ko mua được 2sk82 nữa. Opt thì chắc nhiều bác làm đèn tự quấn được. 25w 150÷8 ohm chắc ko phải vấn đề. Cụ nagini có cho group buy vfet ko thì em theo 2 cặp :D

11. jamahamvui1978

Em thấy ACA bản standard nội công thâm hậu hơn bản turbo mới điêu chứ :lol: => Làm bản standard trước đi cụ
    Mạn phép lập danh sách, mong các cụ hưởng ứng cho nhẹ tiền ship và có phong trào ahj :D

2sk82 DK33:
    1. jamahamvui1978 - 2cặp

I-OPT:
    1. jamahamvui1978 - mỗi thứ một cặp

12. nagini262

Hiện dòng VFET đã không còn sản xuất từ lâu, loại grade KD-33 đã không còn hàng, chỉ còn lại grade KE-33. Trên đoạn video tác giả Mike đã nói rằng việc thay thế KE cho KD vẫn chạy tốt nhưng phải tăng bias lên, điều này thật sự rất bình thường vì bias được điều chỉnh thông qua biến trở tinh chỉnh trên board cấp nguồn bias. Việc một hãng sản xuất linh kiện bán dẫn chia ra nhiều dòng với dòng dẫn khác nhau là chuyện bình thường và cụ Pass cũng đã dùng KE-33 cho dự án "Sony VFET in push pull class A" của cụ; do vậy các bác không phải lo lắng về vấn đề này nhé! :D
    Em xin tiếp tục danh sách đăng kí mua VFET của bác jamahamvui, tuy nhiên xin được phép mở danh sách mua VFET trước, khi đã có VFET trong tay rồi thì muốn mua biến áp lúc nào cũng có, chỉ có VFET là phải làm nhanh kẻo dự án "Sony VFET in push pull class A part 2" của cụ Pass ra đời là VFET lại càng mau hết :cry:
    Xin các bác lưu ý hạn chót đăng kí là ngày 1/4/2015, sau ngày đó em sẽ chốt danh sách và hạn chót để các bác chuyển khoản đặt cọc (800K/cặp) là ngày 4/4/2015. Sau ngày 4/4 thì bác nào có đăng kí nhưng không chuyển khoản thì em sẽ xem như không đặt hàng. Vì số lượng VFET trên thế giới không còn nhiều và giá thành mỗi chiếc VFET khá cao nên em mới ra quy định trên, mong các bác thông cảm! :?
    Sau khi có hàng thì em sẽ báo lại số tiền còn thiếu (bao gồm tiền ship và tiền hàng thiếu), khi đó các bác chịu khó chuyển khoản một lần nữa trước khi nhận hàng.
    Danh sách đăng kí mua VFET:
    1/ Jamahamvui1978 - 2 cặp
    2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp

13. kiennat

kiennat Advanced Member

4, kiennat: 02 cặp

14. jamahamvui1978

Bắt đầu vui rồi đây :lol:
    Cục nguồn yêu cầu sao cụ Na ơi. Kinh nghiệm của cụ thì cần những đầu ra ở áp nào là đẹp cho dự án này để ae ve chai hoặc dệt luôn ah.
    Cụ nào giỏi tính toán IT và OPT cho luôn công thức đặng ae dệt trong thời gian chờ đợi Vfet cho vui nha. Em thủ được khá khá fe tốt đủ cho dự án này ồi mà chưa biết dệt sao ah. :D

15. nagini262

Em xin post sơ đồ hai bộ nguồn (power và bias) lên để các bác tiện theo dõi, sơ đồ và biến áp là cho mỗi kênh nha các cụ, hai kênh thì nhân đôi lên, lưu ý không dùng chung một đường nguồn cho hai kênh :D
    Linh kiên cho mạch nguồn em sẽ đề xuất sau :wink:
    Nếu dùng chung một biến áp thì phải quấn các cuộn out riêng ra và chỉnh lưu riêng

16. zonzon216

zonzon216 Approved Member

Còn vụ biến áp IN OUT thì có thể DIY được không bác, hay là order

17. nagini262

Quan điểm của em vẫn trước sau như một, đó là cái gì làm đầu tiên thì phải nguyên bản, nếu ta thay thế linh kiện mà cảm thấy gần như chắc chắn sẽ làm cho nó hay hơn thì thay thế, còn nếu không chắc chắn thì nên tìm đúng nguyên bản 8) . Nếu bác tìm được biến áp xịn đúng tỉ lệ trở kháng như yêu cầu thì cũng nên thử ngay từ lần đầu, còn nếu tự dệt thì em nghĩ chỉ nên thử sau khi đã nghe thử chất âm của linh kiện nguyên bản :lol: . Cái cảm giác đầu tiên khi nghe một thiết bị mới sẽ gây cho ta một ấn tượng rất mạnh và lâu dài, nếu chẳng may nó không được như mong đợi do ta thay thế linh kiện không đúng sẽ làm cho ta có nhận xét sai lệch về thiết kế của tác giả :p

18. jamahamvui1978

DIY được quá đi ấy chứ. Qua mấy lần thi chim chích, đại bàng rồi đến sumo chứng Minh hàng DIY luôn thứ bậc cao hơn OPT hãng mọi tầm giá.
    Vấn đề phải tìm được thày hịn bốc thuốc bác ahj. Cỡ bác Kiên, bác Trà, bác ssass mà lườm sẹc ma dự án này rồi cho đơn thuốc thì chấp cả tango chứ đừng nói đến iopt nổi tiếng ... Đểu Edcor.

19. giaothu

giaothu Advanced Member

Cụ dành fe xịn lai đê! Quan trọng thông số thực tế của it (opt) như thế nào. thực hư ra sao sẽ ok thôi cụ. Cụ phải mệt đấy cụ già nha!

20. nagini262

Hahaha! Em cũng hy vọng các bác DIY tốt 2 cục biến áp in/out này vì thông số của 2 cục này không có gì đặc biệt hay phức tạp cả, em thì luôn muốn nghe nguyên bản trước rồi mới tính tiếp :lol:

21. giaothu

giaothu Advanced Member

Tất nhiên phải có tham chiếu rồi, tham chiếu chỉ là cái mốc để đạp tới mà thôi. diy phải hi vọng tự tin mới Diy chứ????????????? hiiiiiiiiiiii

22. nagini262

Nghe có vẻ như bác đã thực hiện dự án này rồi hoặc chí ít cũng đã gom đủ linh kiện :?: :p
    Nếu bác đã làm rồi thì xin cho anh em chút review, nếu hay thì anh em sẽ có thêm động lực, nếu không hay thì...em xin huỷ danh sách đăng kí VFET luôn :mrgreen:

23. jamahamvui1978

Thì em cũng muốn nghe nguyên bản trước rồi diy I/OPT nên múc luôn cả iopt Edcor chuột bạch đó thôi. Nếu không diy thì muốn thay đổi chất âm amp này theo ý mình chắc chỉ thay trở, tụ lọc nguồn chock thôi vì mọi vị trí quan trọng fix hết ồi :lol:
    Quả chock cũng độc ghê 1h/ 600ma. Các cụ không ship thì chỉ còn cách tự dệt thôi, chổng mông bới rác hay rao mua vài tháng chưa chắc đã ra được một cặp nhoé.

24. lvm

lvm Advanced Member

Cụ cho e đăng ký 1 cặp vfet 2s83 ke33 nhé ! ;)

E thề là làm tốt đập chết 300 bò

25. nagini262

Danh sách đăng kí mua VFET:
    1/ Jamahamvui1978 - 2 cặp (đã thổi khói)
    2/ VuGiaA9 - 2 cặp
    3/ Nagini262 - 2 cặp (không cần thổi khói :mrgreen: )
    4/ Kiennat - 02 cặp
    5/ Lvm - 1 cặp
    Các bác có thể thổi khói sớm, không cần đợi đến sau ngày 1/4 đâu. Đến đó nếu đã nhận đủ khói sớm thì em sẽ order sớm luôn kẻo trễ hết hàng thì buồn lắm ạ! :(

Share This Page

Loading...