Altec Lansing FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by caithang, 10/1/09.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Thùng em tự đóng bác ạ. Vì em đi nghe thử vài bộ dùng mẫu ONKEN 360 bề ngoài giống nhau nhưng chất âm em không thích bằng 1 bộ em được nghe đầu tiên dùng với củ altec 420 thôi.
    DIY xover dễ lắm mà bác :D

vunn likes this.
  2. vunn

vunn Advanced Member

Dễ là sao bác? Ngươfi ta bán sẵn bộ kit rồi mình về hàn vô thôi ha bác?

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Anh em thường dùng các phần mềm tính toán online để tính ra trị số các linh kiện theo mạch gợi ý rồi mua linh kiện về ráp thôi. Bác có thể xem và sử dụng một trong các phần mêm online đó tại đây https://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/SpeakerCrossover/

Từ mạch cơ bản làm rồi nghe và từ từ thêm thắt cho phù hợp phòng nghe và kiểu nghe của mình. Trải nghiệm này cũng thú vị lắm bác!

vunn likes this.
  4. vunn

vunn Advanced Member

Cám ơn bác nhá!

5. altec604

altec604 Approved Member

Em cần các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với:
    Hiện cấu hình như sau: loa ALtec 604-8G đóng theo chuẩn của thùng Altec 620, amply Sunaudio 2A3 ( đèn TQ), CD Esoteric W10, dây tín hiệu Vandehul, dây loa quân sự ( đồng mạ bạc).
    Về chất lượng âm thanh em thấy từ dải trung, trung cao rất tốt, còn dải Trung trầm và trầm rất thiếu nên tiếng nghe rất mỏng. Ngoài ra em ko hiểu tại sao khi chỉ nhích chiết áp rất ít mà tiếng đã rất lớn, vì phòng nhỏ nên nhiều khi muốn nghe nhỏ nên điều chỉnh chiết áp rất khó. Các Bác cao thủ cho em xin chỉ giáo nhé. TKs các Bác nhiều

6. hoangtrong

Em là dân a ma tơ cũng xin mạo muội hỏi bác vài ý: Bác đóng thùng 620 bằng gỗ gì (chất liệu, độ dày), lót thùng như thế nào, bên ngoài thùng có hoàn thiện gì thêm không (ví dụ như sơn/véc ni/ dán gỗ lạng)? Thùng này bác đặt để như thế nào (có chân loa, đặt loa cao bao nhiêu so với sàn, có chân đinh chén hứng gì không), bố trí vị trí loa trong phòng nghe ra sao, phòng kín hay phòng hở ạ?

Last edited: 7/7/17
  7. altec604

altec604 Approved Member

Gửi Bác Hoangtrong:
    Tks bác đã quan tâm đến câu hỏi của em. Em xin cung cấp 1 số thông tin như sau: thùng 620 dầy khoảng 1.5cm, có tiêu âm bằng bông thủy tinh, ngoài phủ gỗ lạng, kích cỡ như thiết kế của thùng 620: cao 1m, rộng 70, sâu 60. Hiện thùng đang kê trên kệ, phòng nghe khoảng 12m vuông (3*4), phòng hở. Em đã từng ghép với Ampli Scott299 PP, El84 nghe tiếng dầy hơn. Bác chỉ giáo giúp em nhé, Tks bác nhiều

8. tueaudio

tueaudio Approved Member

Các bác cho em hỏi chút,em có cặp loa này.lên thùng onken được không ạ?.Em đang phân vân quá.

UTC_Western likes this.
  9. Fieldcoil

Fieldcoil Approved Member

Em có Choi altec. Anh ở nam Cali có ở gần Westminster không?

KIEU ANH likes this.
  10. minhlh11

minhlh11 Approved Member

Hi bac,

Bac có thể cho mình so đt để mình có thể giao lưu loa Altec với bác, thanks.

Mình là Minh - 0903.784407

Thanks & chúc 1 ngày tốt lành.

11. minhlh11

minhlh11 Approved Member

bác Sanh Trang,

bác có thể cho mình so đt đề mình có thể giao lưu loa Altec voi bac.

Minh-0903.784407
    Thanks & chúc 1 ngày tot lành.

12. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Toi o Riverside, cach cho ban khoang 1 tieng lai xe. So phone cua toi la 951-208-8421. Toi ten Nguyen.

KIEU ANH likes this.
  13. sonk100

sonk100 Advanced Member

Ampli Eico HF-81 về chưa bác, ghép thử với 604-8g cho chất âm ra sao? Bác cho vài dòng nhận xét để anh em tham khảo nhé.

14. UTC_Western

UTC_Western Advanced Member

loa bác là seebug dds1 phải không ạ

15. UTC_Western

UTC_Western Advanced Member

Các bác cho em hỏi, cấu hình của em là phân tần 800f bass 414a, kèn 806 hiện em đang đánh với đôi Heathkit w4m. Tiếng mid nghe rất hay ạ. Còn tiếng bass em không thấy ưng lắm nghe nó cứ phẹt phẹt thế nào ý. Nhờ các bác tư vấn ghép Amply nào hợp cho tiếng bass chắc gọn ạ ( nghe nó phải kịch kịch ý). Thùng zin ạ

16. hoangtrong

Amp của bác dư gain nhiều nên nhích chút xíu đã la làng, bác nên hạ gain của amp xuống.

Về tiếng trung trầm và trầm thiếu thì có nhiều nguyên nhân, bác lần lượt kiểm tra từng mục sau:
    - ổ cắm tường: nếu bác đang dùng ổ cắm dân dụng thì nên chuyển ngay qua ổ cắm hospital grade hay for audio, mấy trang trước em đã nói khá kỹ rồi và đã có bác áp dụng rất hiệu quả đấy. Trên đường từ ổ cắm tường tới amp và nguồn phát âm nếu có trung gian thì bác phải chắc rằng các jack cắm nguồn, ổ cắm cũng là hospital grade hay for audio và dây nguồn phải đủ to để đủ tải khi lên cao trào hay bass mạnh. Nếu có dùng BACL thì công suất phải lớn, nếu không lớn thì chỉ nên dùng cho nguồn phát âm, không dùng cho amp.
    - đi dây: việc rất quan trọng mà nhiều người không chú ý là đó là quy ước nóng nguội phải đúng từ ổ cắm tường qua bao nhiêu trạm đi nữa đến AC inlet của amp, pre/pow hay ampli ... phải thật đúng nóng là cọc nào, nguội là cọc nào.
    - Nối đất: phải có nối đất và nối đất đúng tránh groundloop. Có hệ thống khi nối đất bass lên kinh chủ nhân phải nghĩ cách giảm bớt. Nhiều bác cứ nghĩ tất cả dây nguồn 3 chấu, ổ cắm tường 3 chấu có tiếp địa là ngon, không phải đâu, vì có thể có groundloop và gây ồn, tiếng trầm và trung trầm khó nổi rõ
    - thùng loa bác để trên kệ có chân đinh chén hứng để cách ly rung động của thùng loa so với kệ hay sàn không?
    - trên thùng loa bác có đặt vật gì nặng không?
    - trên nguồn phát như đầu CD bác có dằn vật gì nặng không?
    - bác đang dùng amp đèn? amp này bác có đem ghép thử với cặp loa khác chưa, nếu nghe đủ dãy thì không phải do amp, nếu đem qua loa khác mà tiếng vẫn hụt trung trầm và trầm thì là do amp. Lúc đó có thể xem amp phần nguồn, tụ lọc nguồn, tụ nối tầng, hay cân chỉnh bias ... nói chung phải có sư phụ đèn xem xét mới xong.
    - amp bác dùng cọc tín hiệu, cọc loa gì? volume là loại gì? cọc tốt, volume tốt thì mới đủ dãy.
    - thùng loa đóng thì chất liệu gỗ, độ dày, vật liệu lót và cách lót ... có ảnh hưởng lớn sẽ xem xét sau nhé.

Hầu hết các trường hợp em gặp đều rơi vào các mục ổ cắm & jack chuối quá, sai quy ước nóng nguội và nối đất. Chúc bác thành công!

Attached Files:

somerset likes this.
  17. hoangtrong

Trước khi tìm amp khác, bác nên đọc post ngay phía trên ạ. Chúc bác thành công!

18. altec604

altec604 Approved Member

Dạ em xin chân thành cảm ơn bác Hoangtrong. À, Tiện thể Bác cho em hỏi thêm, với con amply 2A3 Sun Audio (theo sơ đồ em gửi kèm, nguyên bản của hãng, chưa động chạm gì), để điều chỉnh gain thì phải làm thế nào? Để về em sẽ check lại toàn bộ hệ thống nguồn, có gì em lại báo cáo bác sau nhé. Tks Bác lần nữa.

Attached Files:

Last edited: 28/7/17
  19. hoangtrong

Sơ đồ hãng thì đương nhiên đúng rồi bác. Vấn đề là trên cái amp của bác thôi. Bác nhờ chuyên gia quen biết hay nhờ thợ kiểm tra xem amp bị chỗ nào nhé, có thể có nhiều nguyên nhân khác nhau. Có thể tại ngay cái volume, em đoán mò thế, hihi

20. Pilab

Pilab Advanced Member

s1.JPG s2.JPG Khi nhích chiết áp rất ít mà tiếng đã rất lớn: bác cần kiểm tra các chiết áp volume 100K xem có bị lỗi không (thông thường bị mòn màng than) hoặc thay thế thử một chiết áp tốt cùng trị số 100K để loại trừ.

Trong trường hợp không phải do chiết áp lỗi, để thuận lợi khi điều chỉnh volume do ampli dùng với cặp loa có độ nhạy cao, bác có thể hàn nối tiếp thêm một điện trở khoảng 100K đến 500K.

21. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mạch này thiếu con trở thoát lưới đèn đầu. Ko nên gắn thêm trở nối tiếp, volume nếu hàn đúng mà nhích cái kêu to nên xem lại coi có phải xài loại B ko? Nếu vol B thì thay bằng vol A.

hoangtrong likes this.
  22. hoangtrong

Vâng, có nhiều khả năng vol tuyến tính nên nó gào to thế. Chuyển sang vol log thì chắc sẽ ổn.

Attached Files:

23. nguyenhuuchin

nguyenhuuchin Advanced Member

Kính chào các cao thủ altec, các bác cho e hỏi là củ kèn altec 299- 8a có hay ko ah, và giá bao nhiêu là hợp lý vào thời điểm này ah, quan trọng nữa sau này nâng cấp hay bán đi có bị mất giá ko ah, thanks

24. lanviet

lanviet Advanced Member

Chắc không ai dám trả lời Bác đâu:
    Hay là khái niệm rất trừu tượng.
    Lỡ sau này nâng cấp có lời thì biết làm sao!

25. hoangtrong

Nếu còn tính toán kỹ quá thì câu trả lời là nên chưa chơi ạ!

caphengocthao likes this.

Share This Page

Loading...