Altec Lansing FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by caithang, 10/1/09.

1. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Càng dòng AR thì AR3 tất nhiên hay nhất và các đời khác đều khá đều chất lượng nói chung là AR là hãng huyền thoại ko sai

TRANDAIARC likes this.
  2. TiNgocuatoi

Nếu bộ Eico đánh AR3a đời mặt xốp đít xốp có lẽ còn hay nữa em để ý những đôi làm bằng gỗ mùn cưa ép nghe đèn rất hay

TRANDAIARC likes this.
  3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác nên chuyển các trải nghiệm này qua topic về AR hay Eico thì phù hợp hơn. Cám ơn.

sonk100, hungtvgtnd and Mai Hùng like this.
  4. TiNgocuatoi

Em biết điều đó nhưng kinh nghiệm của em có thể giúp gì cho mấy bác đang tìm phối ghép

5. Mai Hùng

Mai Hùng Approved Member

Chất âm của AR và Altec khác nhau nhiều sao áp dụng được.

6. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

--------------
    E đoán ko nhầm thì con Ampli Bác đang dùng là của Bác Cường Audiokit sản xuất thì phải, Cá nhân E cũng muốn thử ghép với các ampli với những loại bóng khác nhau khi có điều kiện, trước mắt E đang lên kế hoạch hoàn thiện phần nguồn điện cho ổn định, sau se tính tiếp ah. thanks

TRANDAIARC likes this.
  7. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Em thì trình còi, chưa đủ cảm nhận được thay đổi chất âm khi thay đổi nguồn điện tốt nên tạm hài lòng với hệ thống nguồn hiện tại. Duy chỉ có thay bóng xịn thì chất âm đúng là khác khá nhiều.

8. TRANDAIARC

Vâng, có khác nhưng về mặt phối ghép thì không nói trước được ạ, có thể có 1 cái ampli ghép tốt với cả 2 dòng loa này.

9. GIA MA HAM

GIA MA HAM Advanced Member

Cám ơn bác tư vấn , em mới tập tành đèn đóm không rành lắm mong các bác chỉ thêm . em muốn mua loa nguyên thùng gin vì em chả biết gì về các loại thùng . mong các bác chỉ giáo thêm . đây là hình ampli của em các bác phán hộ em nó như thế nào giúp ạ

Attached Files:

TRANDAIARC likes this.
  10. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em xin lỗi bác em không giám tư vấn gì đâu vì em cũng mới chơi. Chỉ là thấy kích thước phòng của Bác cũng giống phòng của em, và amply của bác cũng 300Bse OPT Tamura, (em nhìn hoài mà không biết chắc là F200?) nên em mới khuyền khích bác đừng sợ phòng nhỏ thôi.
    Em chưa từng nghe amply theo mạch như amply của bác nên em không biết gì về nó cả.
    Về loa thì em không quan trọng thùng "gin" hay "không gin" mà em chỉ quan tâm thùng nào mà em nghe thực tế hợp với sở thích của em thì em chọn. Và em đã chọn như em đang chơi.
    Chúc bác thành công

11. GIA MA HAM

Có bác nào tư vấn giúp em không ạ . em nó cầu hình Gồm : PC – 3004 _ OPT – 2007 Choke : A – 4004 , nhưng em không biết gì về mạch . em nhìn không thấy chỗ chỉnh Bias không biết có phải Auto bias không nữa các bác xem hộ em với ạ

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nó là auto bias , bạn khỏi cân chỉnh gì hết nhe.

13. GIA MA HAM

Cám ơn bác . có gì nhờ các bác tư vấn loa thêm ạ

duyen38 likes this.
  14. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Các cao thủ cho e hỏi: e muốn thay kèn 811 bằng kèn gỗ thì có ra được tiếng người ko ợ???

hungtvgtnd likes this.
  15. hungtvgtnd

-------------------
    Thế theo Bác "kèn 811" nó đang kêu giống tiếng gì vậy???? Bác hỏi kiểu này chắc ko ai trả lời đc rồi ..

caphengocthao likes this.
  16. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Ý e là e đang nghe 811 hát tiếng người nhưng chói gắt quá nên hỏi kèn gỗ thay thế cho 811 có ra gì ko?

17. hoangtrong

Vấn đề cơ bản không phải ở cái họng kèn, mà là do phối ghép và cân độ nhạy giữa củ kèn và củ bass.

18. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

E đang ghép Flamenco với Leak ST20 đã độ full nhưng vẫn chưa ưng tiếng mid lém :(

19. hoangtrong

Altec dùng loa còi và họng kèn nên dễ bị chói nên cần setup cẩn thận. Trên topic đã bàn rất nhiều, bác nên xem kỹ. Sau đây là một vài tóm tắt nhanh cho bác:

- phần nguồn: không đầu tư phần nguồn cho tốt, bass hụt năng lượng nên mid treble càng nổi lên nghe càng chói. Đầu tư phần nguồn thì ở 1-2 trang trước em có nói rõ rồi, bác xem lại nhé.
    - dùng nguồn âm tiếng sáng và mỏng, dùng dây nguồn, dây tín hiệu và dây loa thiên sáng cũng làm trội mid treble nghe bass càng hụt nên nghe chói
    - dùng đĩa chép chất lượng không bảo đảm tiếng mỏng và chói
    - củ bass 416 độ nhạy 98 dB đo ở khoảng cách 1 m (http://www.greatplainsaudio.com/downloads/416-8B Spec Sheet.pdf), củ còi 807 hay 808 độ nhạy từ 109.5, 111.7 dB đo ở khoảng cách 4 inches, nếu quy ra 1 m thì sẽ cao hơn nữa (http://www.greatplainsaudio.com/vintage_altec/807-8A 808-8A 808-16A_hfdriver_spec_sheet.pdf). Trong không gian rộng và ngồi ở xa thì củ còi nhạy sẽ phóng mid treble đi xa, trong phòng nghe không gian nhỏ home audio ngồi gần thì cần hạ độ nhạy của củ còi từ 6 đến 12 dB tùy phòng, tùy setup bộ dàn, thể loại nhạc, nguồn phát âm cũng như độ nhạy của tai đối với các dãy tần khác nhau mà hạ bao nhiêu. Hạ bằng Lpad trong phần tần, nếu Lpad trong phân tần chưa đủ thì phải can thiệp để hạ thêm độ nhạy của củ mid xuống mức cần thiết thì sẽ sẽ cân đối các dãy tần và đỡ chói hay hết hẳn chói. Nhưng Altec cần chói một chút thì mới đúng chất âm Altec.

20. hungtvgtnd

-------------
    Hay quá Bác Hoangtrong, đơn giản nhưng ít ai để ý nhiều đến cái Lpad sau loa. thường thì chỉ chỉnh cố định một lần rồi để đó nghe riết hoài và quên mất tiêu đi, nay bác nhắc đến mới chợt nhớ ra, cả tối mở nhạc và loay hoay xoáy xoáy rồi vặn vặn thế mà lại hay. Nhân thể động đến "Lpad" E thấy AE chơi Altec độ lại phân tần hoặc làm phân tần khác cho phù hợp với sở thích nghe cũng như diện tích phòng .... Bác đi trước cho E chút kinh nghiệm nên theo hướng nào và PA thực hiện ra sao ??? (E kiến thức điện tử = 0). thnks

21. dophien

dophien Advanced Member

Chào Bác!
    Em đang dùng EL34( JA30 mono của AudioKit) cho A7 cho tiếng bass OK nhưng mid thì chưa được hài lòng,đọc lòng vòng thấy EICO HF81 (dùng EL84) ghép rất hợp nhưng chưa có đk thử,em thì cũng đang tính chuyển hướng qua thử EL84 hy vọng nhẹ nhàng,ngọt ngào như mong đợi...
    Bác ở quận nào HCM cho e qua nghe ké giao lưu tí được Ko ạh! Em ở Q.12.
    Cám ơn Bác nhiều!

TRANDAIARC likes this.
  22. Zorro

Zorro Advanced Member

Chỗ này bác hoangtrong có lẽ bị nhầm chút:

- Khoảng cách đo là 4 feet (tương đương 1,2m), chứ không phải 4 inch (10cm).
    - Nếu đo càng xa miệng kèn thì độ nhạy sẽ càng giảm đi.
    - Với độ nhạy 109.5 và 111.7dB là khi họ đo với horn 30" ở khoảng tần số 500-2500Hz, còn với horn 511 hay 811 thì độ nhạy là 104dB (driver 808) ở khoảng tần số 500-3000Hz.

TRANDAIARC likes this.
  23. TRANDAIARC

Nhà em ở Q5 Bác ạ. Thường Chủ nhật em sẽ ở nhà, rất welcome Bác.

Fieldcoil and hungtvgtnd like this.
  24. hungtvgtnd

.....................................................................

Last edited: 17/6/17
  25. hungtvgtnd

-------------
    Tiếc quá E thì ở quá xa ko có cơ hội được giao lưu. Nếu được bác các thể bật mí rõ hơn chút về con Ampli Bác đang chơi như: cấu hình, nguồn gốc của nó để E ngắm dần khi có điều kiện. thanks Bác.

Share This Page

Loading...