Al Pacino

Discussion in 'Phim ảnh' started by Lui Bee, 13/5/13.

1. baodenbaoden

baodenbaoden Approved Member

" Only women and children can make mistakes, men must not make mistakes...". Câu này thấy hay quá ko bỏ qua đc, phải chi ai cũng biết và áp dụng thì tốt quá hihi

2. minhduc64

minhduc64 Advanced Member

Theo tôi biết thì chỉ có 1 dịch giả duy nhất của VN mình dịch God Father , tựa tiếng Việt là Bố Già . Chính là nhà văn , nhà báo (trước 1975 ) Nguyễn Ngọc Tú với bút hiệu là Ngọc Thứ Lang, sách được bán rất chạy vào thời đó (khoảng 1970,1972 )." Bố Già " sau này được 2 nhà xb là NXB Trẻ và NXB Văn Hoá in lại vào năm 89 hay 90 gì đó .
    Thân

3. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Em đọc đầu tiên là bản dịch năm 1976 của NXB Văn Hóa và rất hài lòng, văn phong phóng khoáng dí dỏm nhất là những đoạn tả đám xh đen, nhưng khi nói về gia đinh hay tình cảm của bố già thì rất chân thật gần gũi. Sau này đọc bản dịch của cụ NTL thấy cũng hay. Đến khi biết đây là cuốn sách dịch đầu tiên của cụ NTL em càng khâm phục cụ hơn.
    Các câu nói hay trong Bố Già thì nhiều lắm, ta có thể thấy những câu tương đồng trong văn hóa VN mình, chính điều này càng làm em mê The Godfather hơn :)) . Có 1 chi tiết mà trong bản dịch của NXBVH ko có là "thằng Luca Brasi vứt đứa con của nó và 1 gái Ireland vào trong lò".

4. anhbao

anhbao New Member

Ơ topic hay quá! :D

Em cũng là fan cuồng của Bố già này đây. Phim của Al Pacino em xem ko sót phim nào. Còn phim Bố già thì vài tháng phải xem 1 lần dù gần như thuộc lòng.

Dog day afternoon em cũng đã được xem, phim này ra chỉ 1 năm sau God father II.

5. minhducbg

minhducbg Approved Member

Bố già đã trở thành huyền thoại

Share This Page

Loading...