Zen V3: Active Supply Regulation - Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 17/12/15.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Kính thưa các cụ! Nhận thấy có nhiều anh em đang chơi amp class A và nhu cầu chơi loại amp này ngày càng gia tăng nên em quyết định đưa ra một giải pháp tuy không mới nhưng rất hiệu quả để giải quyết vấn đề nguồn cung cấp cho loại mạch tuy hay nhưng tốn điện này, đó là mạch ổn áp dòng lớn chuyên dùng cho amp class A :p .
    Mạch ổn áp được dùng rộng rãi trong các mạch tiền khuếch đại bán dẫn và nhiều loại mạch điện tử khác, tuy nhiên với một tải tiêu thụ dòng điện lớn và liên tục thì giải pháp ổn áp thường được đưa ra là dùng nguồn xung (switching power supply) thay cho nguồn tuyến tính. Tuy nhiên, vì nhiều lý do nên nguồn xung ít được các audiophile sử dụng trong các mạch khuếch đại âm thanh, chính vì vậy một chiếc power amp class A luôn tiêu thụ một dòng điện lớn khi hoạt động thì giải pháp đại đa số hiện nay là sử dụng tụ lọc nguồn điện dung lớn và chấp nhận một dòng điện nhấp nhô tương đối so với nguồn ổn áp :wink: .
    Nếu để ý các bác sẽ thấy một số dòng amp hi-end tách phần nguồn riêng thành một chassic rời và có phần tản nhiệt khá lớn cho bộ nguồn này. Nếu nói gần hơn thì 2 dự án Sony VFET P1 & P2 của cụ tổ đều sử dụng nguồn ổn áp cho tầng công suất và trong một email mà cụ gởi cho em thì cụ có nhấn mạnh tầm quan trọng của mạch ổn áp cho các thiết kế của cụ. Riêng em thì nhận thấy nếu dùng tụ lọc lớn thì mua loại tụ xịn rất đắt tiền mà kết quả dòng điện vẫn không ổn định bằng nguồn ổn áp với tụ lọc nguồn điện dung nhỏ. Bên cạnh đó, nhiều quan điểm cho rằng mạch ổn áp làm cho nguồn không đi thẳng vào mạch nên chất âm bị dở đi,.... Sau một thời gian suy xét và tổng hợp nhiều nguồn quan điểm thì em đã đưa ra một quyết định hết sức táo bạo, đó là những chiếc amp của em thực hiện sau này sẽ dùng tụ lọc xịn điện dung nhỏ kèm theo mạch ổn áp :D .
    Hiện nay có một số IC ổn áp cho ra dòng lớn mà cụ thể là các dòng LT108x của Linear, các dòng IC này tuy tốt nhưng em thật sự không đảm bảo sẽ là giải pháp tốt cho các amp class A. Mạch ổn áp mà cụ Pass đưa ra trong dòng ZEN V3 này là mạch follower với linh kiện ngoại vi rất ít và dễ tìm, em sẽ lên kế hoạch cùng lão diyamp đặt PCB, anh em quan tâm có thể cùng đặt chung cho vui :roll:
    Link: http://www.firstwatt.com/pdf/art_zv3.pdf

Tags:
  2. duongnv

duongnv Advanced Member

cho em đặt 2 bo nhé
    ............

3. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Nhưng mục đích của cụ là dùng ổn áp hay dùng cả cái mạch Zen của lão Pass. Ổn áp này thì người ta sử dụng lâu lắm rồi. Nó rất hiệu quả đối với ampli classA. Vì ampli claasA dòng sử dụng trung bình ít biến thiên nên áp dụng mạch này là rất tốt đặc biệt dùng cho ACA giảm được ù hum rất nhiều gấp nhiều so với dùng tụ lớn đắt tiên. Vì vậy tiết kiệm rất nhiều tiền bạc cho các bác làm amp classA. Lão Diy cố gắng layout thật chuẩn cho anh em có bộ nguồn tốt hiệu quả dùng cho ap ClassA. Có thể dùng tốt cho amp F6, F5 khi dùng nguồn đối xứng bằng cặp Fet IRFP 240, 9240.

4. truong_tran_van

Dùng mạch này khi cho điện áp ổn định điện áp không nhấp nhô không lo troi DC off set nữà và ù gợi của nguồn được loại bỏ

5. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Mạch này dùng cho amp class AB có phù hợp không nhỉ?

6. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Dùng LM723 đi các bác,đơn giản và hiệu quả,dòng lớn rất thoải mái,con này mình dùng rất nhiều.Nhiều hảng Ăng Lê hay dùng con này.Mình sẽ gởi schematic và layout con nguồn này của SOUNDCRAFT model CPS275.

7. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Schematic.....................................................................................

Attached Files:

• vnav.pdf
      File size:
      129,5 KB
      Views:
      329
  8. truong_tran_van

Cái này được lắm đấy nghe claas A hay classAB được cảm ơn anh nhiều lắm

9. mimosalq

mimosalq Advanced Member

tài liệu phân tích rất hay,con này dòng thường trực lớn lắm >5A chỉ với 1 con MJ15024.File đầy đủ khá lớn,em mail cho anh em nào cần.

10. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em đau đầu vụ này với F6 :lol: Nguồn không ổn định dẫn tới trôi bias dẫn tới trôi DC offset, tuy không đáng kể nhưng chẳng yên tâm chút nào.
    Tiện chưa múc tụ nguồn cũng đáng chuột bạch nguồn này cụ nhỉ. Nếu quyết chơi thì các cụ vật nhau lẹ để ae mau có đồ chơi đi nhóe :D

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Em vote cho mostfet. Em biết cách cân cái nguồn này. Khi đã cân xong thì căng đét.
    Fet khỏe hơn và có một lí do nữa mà regu fet cho âm thanh phiêu hơn. Các cụ có để ý nguồn salas không :lol:
    Bit mà xài nguồn đôi thì em có mạch khủng hơn cơ. Hầu như ít nóng hơn và cực ổn định vì nó tham chiếu bằng zener và có cả bảo vệ quá tải nữa. Nhưng em không khoái lắm :mrgreen:
    Kiếm em mài sẵn rồi các cụ thống nhất là em múa liền.
    @Cụ Buiducbac cụ xem đứa con lai của cụ thế nào dạo này còi quá.

12. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Thăm phòng thí nghiệm của Nelson Pass ở Kha la phoa nhi à... :D (cảm ơn ku Luân)

Attached Files:

13. truong_tran_van

Khà khà chọc đúng chỗ ngứa của lão Diy rồi vậy là có cả ổn áp khủng rồi chắc lại có cả cái salas khủng nữa đây. Các cụ F5 vs F6 yên tâm rồi nhé. Ko sợ ù xì khi dùng tụ ít uF nhé

14. jamahamvui1978

Em đố các cụ sao 3 ngày ra được bo, 10ngày có bo đới :p
    Sơ đồ 7 đơn giản mà hiệu quả vậy sao các cụ?. Mà em nhìn nó như lược đồ thôi vì hoàn toàn chưa có cơ chế căn chỉnh trên đó :D . Giá mà có schm và bo mẫu clone 100% chắc cú nhỉ :lol:

15. truong_tran_van

Lão Diy có sẵn mạch rồi layout lâu rồi có cả có cả mạch bảo vệ quá dòng nữa nếu lão cần ới lão ấy pum cho. Còn cái gì cũng phải từ từ khoai mới nhừ

16. jamahamvui1978

Hix, đi cùng tàu với các cụ vừa có phong trào vừa đỡ hao đạn chứ như em giờ tự xoay 4 cặp 240 - 9240 match Vgs dưới 0.1v chắc .... :lol:
    Cần áp ra +-23v thì b.a nguồn đầu ra nhiêu thì đẹp các cụ ơi.

17. obscurus

obscurus Advanced Member

Chắc cộng thêm 10V vào thành +- 33V. 10V thì khoảng 4-5V cho Vgs. còn lại cho con mosfet chạy cho thoải mái.

18. jamahamvui1978

Tks cụ!
    Em nhẩm nhẩm thấy cặp b.a ra 2 cuộn 28 có sẵn hơi dư chút xíu. Ai dè mạch này ổn áp này vã vậy.

19. djpro77

djpro77 Advanced Member

hóng mạch ổn áp nguồn đoii dùng LM723

20. PSman

PSman Advanced Member

Con này băm nguồn ASR này đc k các bác ?

21. nagini262

Chào các cụ!
    Em xin lỗi vì mấy hôm nay hơi bận nên chưa đưa ra ý kiến nhiều về vụ này! Hôm nay em xin đưa ra đề xuất như sau:
    + Topic này em chỉ đưa ra phần nguồn ổn áp theo thiết kế follower dùng MOSFET của cụ Pass.
    + Một PCB sẽ bao gồm 2 bộ nguồn ổn áp đơn nằm liền nhau, mỗi bộ có thể dùng làm nguồn ổn áp đơn riêng lẽ ra nguồn dương hay nguồn âm hoặc có thể dùng chung ra nguồn đôi tùy theo nhu cầu.
    + Mạch sẽ có sẵn vị trí của 5 diode zener nối tiếp nhau, nếu dùng ít zener hơn thì các vị trí còn lại nối jump. Song song với việc dùng zener thì sẽ có vị trí lựa chọn dùng TL431 và vị trí lựa chọn dùng trở fix điện áp cho TL431 hoặc trimmer chỉnh điện áp ổn áp cho TL431.
    + Nếu các bác chỉnh lưu dùng 1 bộ diode cầu và mass lấy VCT của biến áp thì muốn ra nguồn đôi phải dùng 1 cặp FET kênh N và P, còn nếu tách ra dùng 2 bộ chỉnh lưu cầu thì có thể dùng 1 loại FET kênh N hoặc kênh P rồi sau khi ổn áp nối tiếp 2 nguồn lại thì ta vẫn có một nguồn đôi hoàn hảo mà không nhất thiết phải dùng đủ cặp kênh N và kênh P :D .

22. djpro77

djpro77 Advanced Member

Bác Quang xúc tiến cái board này đi, e hóng cũng lâu rồi đấy! linh kiện e đã chuẩn bị sẵn rồi...

23. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

bác nagini262 không tiến hành dự án nay tiếp à :( lại phải mua tụ về làm F5 rồi

24. nagini262

Dạ em sẽ làm, tại dạo này bận quá, hic!

25. leminhfsc

leminhfsc Advanced Member

Hay quá! vậy em ngóng dự án của bcc chờ cho mùa đông tới sẽ làm F5 :)

Share This Page

Loading...