Xử lý TV LCD ở giữa 2 loa

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by newkoi, 22/6/10.

1. newkoi

newkoi Advanced Member

Em (và chắc nhiều bác cũng vậy) có TV LCD ở giữa 2 loa. Thấy nhiều bác nói là để như vậy có thể ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Nhưng bỏ đi thì không được rồi. Em muốn hỏi các bác:

1. Mức độ ảnh hưởng này có lớn đến mức phải nghĩ cách xử lý không?
    2. Nếu xử lý theo hướng để giảm thiểu ảnh hưởng thì làm thế nào? Dùng tấm vải phủ lên em TV LCD này thì có khá hơn không? Nếu có thì loại vải nào?...

Các bác đừng khuyên em bỏ TV đi nhé. :mrgreen:

Tags:
  2. Virgo

Virgo Moderator

Đúng là vụ này bà con cũng dính nhiều :mrgreen:
    Ảnh hưởng nhiều ít thì tùy thuộc vào phòng nghe, bộ dàn của bác....Riêng em thì thấy nó ảnh hưởng khá lớn đến không gian của bộ dàn.
    Cách hay nhất là kiếm miếng vải phủ lên khi nghe nhạc ( lúc này thì cho em TV nghỉ ngơi ), em thấy có bác cáu quá còn chơi nguyên cái chăn bông lên TV mới thấy ...ép phê :wink:

3. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

sau mục tư vấn này em bảo đảm cũng có bác làm tấm mút trứng (gai) bằng LCD gài lên tivi cho coi :D !

4. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Đặt 1 tấm màn loại xếp lớp theo chiều ngang, kéo lên kéo xuống ( ngoài cửa hàng hay gọi là màn xếp kiểu Ý) vải dày, trông rất đẹp, chiều ngang to hơn cái LCD, treo cách tường 20cm từ trên trần. Khi nào xem TV thì kéo lên, nghe nhạc thì hạ xuống, nếu cầu kì và thẩm mỹ hơn lắp hộp gỗ gắn đèn neon loại đũa trên hộp treo màn.
    Tắt đèn trong phòng, hạ màn xuống, ánh sáng vàng nhẹ - hiu hắt phát ra từ hộp chiếu vào tấm màn xếp tầng tầng lớp lớp, phản phất lại trên bộ dàn đặt bên dưới chỉ đủ sáng để thấy vài vân gỗ của cặp Tannoy , ánh đèn le lói của Amply Audio Note cứ như ánh lữa nung nấu cho nỗi niềm của những ước mơ, Nếu tắt màn hình màu trắng sữa của CDP cambrigde audio 840C thì cứ ngỡ như giọng ca trầm ấm của Alan Taylor đang thì thầm - đối ẩm trong cái se se lạnh không ồn ào của Panasonic Inverter và vệt màu trắng của Nordost như là chiếc cầu nối giữ thực tại và thiên đường màu xanh. Ngoài kia, mưa vẫn rơi, từng dòng xe vẫn ồn ào nhưng cách cửa 2 lớp kính chống ồn của Eurowindow muốn giữ chặt ta lại với cõi riêng của tâm hồn.

Các bác cho em lãnh lương!

tuanluhd14 likes this.
  5. newkoi

newkoi Advanced Member

Nick của bác này quả không sai... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu dính trường hợp này em cũng sẽ gắn sát cái LCD vào tường sau đó làm 1 tấm rèm đèm đẹp kéo ra kéo vào hoặc kéo lên kéo xuống.Khi nghe nhạc thì kéo cho rèm che cái LCD đi vừa có không gian nhạc trong khi rèm đó cũng thay cho việc phải mua bass trap cũng như tiêu tán âm phía sau giàn máy.Khi xem phim ta lại kéo rèm ra....hehehe
    Nếu có điều kiện em làm vách cho cái LCD âm tường luôn , ốp khung nhìn cái LCD sẽ giống như 1 bức tranh sinh động mỗi khi xem Discovery :lol: :lol: :lol:
    Với riêng em thì cách này hiệu quả và đơn giản cũng như ít tốn kém trong việc setup phòng nghe vừa phải.
    Thân.

7. Mike

Mike Advanced Member

Vầng, em cũng thấy các bác tư vấn nói là kô nên có TV ở giữa. Nhưng em thích trung âm nên âm hình dội vào mặt LCD bay ra đúng điểm ngọt là chỗ mình ngồi, ca sỹ tới gần mình hơn thủ thỉ tâm tình. Chứ nếu mà kô có TV âm hình nhà em lùi vào trong buồng phía thì nghe có nhạc cụ kô à.
    Thân

CHUTICH likes this.
  8. BeHe

BeHe Advanced Member

Copy của phim Hàn pót lên ròi đòi lãnh lương???Mơ à!?!Tannoy là loa gì vậy?

9. lamlylam

lamlylam Advanced Member

ai thèm lãnh lương của bác, em đòi lương của các sản phẩm được nêu tên trên kia.

10. sonhaiq5

sonhaiq5 Advanced Members

Bác có thể kể cho em biết nó ảnh hưởng như thế nào ko ạ ? Tks bác.

11. flickr

flickr Advanced Member

Cách này là ngon nhất. Vừa đẹp lại chẳng cần che phủ gì cả. Lúc nào cần nghe thì bật nhạc nghe luôn, mà lúc nào cần xem TV thì cũng xem được luôn.

Bác khoét một lỗ trên tường vừa in cái LCD của bác cho nó nằm chìm trong tường. Đảm bảo vừa đẹp lại vừa ko cần phải phủ khăn. Còn cách khác như nước ngoài người ta hay làm là dùng tường thạch cao để ẩn TV phía bên trong.

Hy vọng bác tìm được cách hay nhé.

12. thangqm

thangqm Advanced Member

Em mới đầu cũng bị ảnh hưởng bởi quả tivi ở giữa này, nếu lấy khăn dày che nó lại thì âm thanh nghe ấm và tiếng ca sĩ tập trung vào giữa hơn. Sau khi em trang bị mấy tấm tiêu tán âm dán lên tường phía trên tivi và sau kệ máy (dưới tivi) thì hiệu ứng này không còn nữa => em đã giải quyết xong cái tivi (giờ đậy vào hay mở ra cũng ko thấy âm thanh thay đổi nữa) :D

13. browneyes

browneyes New Member

Mình thấy hơi kỳ kỳ vì có nghe mà không có nhìn; cho TV nghỉ ngơi khi xem DVD ca nhạc thì làm sao?
    Bạn nào giúp xử lý vấn đề này với để có thể vừa nghe vừa nhìn. Cám ơn nhiều ah.

14. Liam

Liam Advanced Member

Bán cái LCD đi, mua cái máy chiếu về xài.

15. newceco

newceco Advanced Member

Em lạy bác đấy.

16. toptran

toptran Advanced Member

Cách này hay nhất. :mrgreen:

17. donquixote

donquixote Advanced Member

Có cách hay hơn đấy ạ. Cho em cái TV, khi nào xem thì sang nhà em xem hoặc sang ông hàng xóm. :lol:

18. garung

garung Approved Member

Bác này giống em, cảm giác như giọng ca sĩ nổi bật hơn

19. viettruong

viettruong Advanced Member

có cách giứp bác chủ đây! đầu tư 2 giàn nghe & xem là yên ổn mà còn hưởng thụ trọn vẹn.

20. tklinh

tklinh Advanced Member

Theo em thì ảnh hưởng không đáng kể.

21. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Phòng to thì ít chứ phòng nhỏ mà LCD chiếm diện tích lớn thì đáng kể đấy bác.

22. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Em cũng vote cho phương án này :D

23. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Cả hai cách vẫn có cái mặt của con LCD Bác ạ, vấn đề là cái mặt của em nó làm tám gương phản sóng âm nên mới cần tìm cách...

24. Vannam

Vannam Advanced Member

Vừa mua TV nên dính phải trường hợp như bác nói , nên em canh me ở mục này luôn đây :mrgreen:
    Mời các bác tiếp ạh :wink:

25. daidq

daidq Advanced Member

Chào các bác. Em cũng đang tính đến trường hợp che TV bằng cách làm kiểu phông sân khấu che bằng rèm nhung giống bọn tây nó thiết kế phòng xem HD. Nhưng rồi em trộm nghĩ ko biết có cần thiết ko? vì nếu các bác dùng nhiều đồ Mc. mặt bằng kính thì có phải che ko, em thấy bọn tây nó ko che mặc dù diên tích mặt các đồ Mc có khi còn lớn hơn TV nhiều. Mong các bác đóng góp thêm

Share This Page

Loading...