Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. Hoang Van

Hoang Van Approved Member

[Như ông DIY nào đó nghe ù sướng hơn nghe nhạc rồi. Trị tieng ù chủ ý từ đầu lắp ráp,quấn tăng phô có cách mass giũa sơ và thứ cấp, dùng dây dồng cứng đi thẳng góc sườn máy, tránh xa khu vực tiền kd, dùng chiết áp 100-200 ohm/1-2 watt nối 2 đầu đốt tim vào 2 cực bìa biến trở cực giũa bt xuống mas chỉnh từ từ mất tieng hù ,chốt lại nếu phân cực đúng. Sẽ có tiếng xì nhẹ trong loa, am thsnh sẽ trong trẻo và tự nhiên.nhớ điểm mass phải qui về một chỗ gần tăng phô nguồn.tôi biết bấy nhiêu góp ý thêm trong diễn đàn...

2. litono

litono Advanced Member

Nhà bác có nối dây đất không? nếu không thì nên làm tiếng ù sẽ giảm khoảng 80% :mrgreen:

3. ADN

ADN Advanced Member

Vậy 20% còn lại phải xử lý thế nào nữa bác litono ? :lol:

4. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Cám ơn các bạn đã cho ý kiến, hiện tôi đã giảm ù sì được rất nhiều nhưng đêm khuy gí tai vào loa vẫn nghe thấy ù sì.

Vẫn đang nghiên cứu thêm tài liệu, thông tin và thử nghiệm nhiều cách xem AMP SE DHT đốt tim AC kéo loa độ nhạy từ 96db trở lên có thể đạt đến
    không ù sì tí nào không ?????
    Các bạn đã ai lắp hoặc thấy ai lắp hoặc có tài liệu nào cho thấy lắp AMP SE DHT đốt tim AC kéo loa độ nhạy từ 96db trở lên không ù sì tí nào ( hoặc nhiễu trên trở tải loa đo bằng oxilo tầm 1-2mV ) thì giúp tôi với.

5. litono

litono Advanced Member

"Biết chết liền" hahaha :mrgreen:

6. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Phét, bác chứng minh đi, nhà em dùng ổ cắm 3 chân toàn Legrand, cọc tiếp địa đo chuẩn theo đúng kỹ thuật thế mà 80% ù như bác nói vẫn giữ nguyên khi dùng loại phích cắm 2 chân của sino. Kết quả vụ nâng cấp đường điện mất 200 củ của em coi như mất không với mấy vụ ù xì. Tuy nhiên em dùng đèn Led nên về lâu dài cũng bù đắp được chi phí đầu tư :D

7. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Có lẽ bác litono viết chưa rõ,nên nhiều bác hiểu lầm ý của bác í.
    là thế này ,việc đã lâu lắm rồi,e có trao đổi với bác litono....về việc hại não quá ... do ù xì :mrgreen:
    thì được biết, bác ấy xài loa có độ nhạy.....khá là nhạy.
    vì vậy,đa số pre hay power xài tube,nghe ở nhà bác ấy đều bị vo ve rất khó chịu.
    và đúng cái pre hay power í,nghe ở nhà mem khác thì gần như rất khó nghe (phải sát tai mới nghe rõ).
    sao khi tham vấn 1 số cao thủ..bác litono đã cho 1 cọc tiếp địa nho nhỏ và kết quả không nhỏ tí nào ...giảm hẳn 80% như lời bác í nói :D

8. litono

litono Advanced Member

Cụ tin hay không là tùy cụ, không ai rảnh hơi mà đi nói "phét" với cụ đâu

9. hai_hai

hai_hai Approved Member

Theo em các bác không nên nặng nề quá vấn đề tiếp mass đâu, nó chỉ đúng 1 phần thôi, cái chính là vẫn phải kiểm tra amply.

10. huhiun

huhiun Advanced Member

Trường hợp ù ampli của em thì thế này:
    Em có quấn hai biến áp , loại dùng Fe nội , loại dùng Fe nhật. Khi test không tải và có tải đều không kêu, nhưng khi cho vào ampli chạy thì thấy biến áp dùng fe nhật làm ampli bị ù to hơn fe nội, mặc dù hai biến áp em quấn như nhau! Điểm khác nhau là hai lõi của biến áp, một loại bằng nhựa( đi theo fe nội) . Còn loại Fe nhật em phải tự làm bằng bìa cứng. Kết luận: cái lõi rất quan trọng trong biến áp, nếu không tốt, chuẩn sẽ làm ảnh hưởng rất lớn.

11. ltk

ltk Advanced Member

Nhờ các bác bắt bệnh giúp em với. Trước kia âmly của em bị ù nền, nay nó lại bị thêm 1 bệnh nữa là đang nghe thì thỉnh thoảng lại xuất hiện tiếng rột roạt nho nhỏ nhưng nghe rất rõ và có thêm một đặc điểm là khi bật nguồn thì đèn đảo pha sáng rất mạnh rồi từ từ giảm xuống như các đèn khác.

12. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đèn sáng là đèn 12au7? Nghe rột rẹt do hai lỗi: tiếp xúc chân đèn kém hoặc đèn bị phóng điện bên trong. Cách xử lý là thay đèn khác vào hoặc vệ sinh chân đèn lại!

Thân chào!

13. ltk

ltk Advanced Member

Cám ơn bác đã chỉ dẫn. Đúng là đèn 12au7 khi vừa bật âmly thì rất sáng, sau đó khoảng 1s thì giảm dần và sáng như các đèn còn lại. Em đã thay bằng đèn 12au7 khác nhưng vẫn vậy, các đèn khác thì em chưa thay. Còn vấn đề ù nền thì do lỗi gì ạ, âmly của em cũng khá lâu đời nhưng chưa thay gì ngoài cắm rút đèn. Cho em hỏi thêm vệ sinh chân đèn thì nên dùng dung dịch nào ạ

14. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Amply của bác mới ù hay ù từ ngày xửa ngày xưa?
    Nếu đèn già thì cũng gây ù,

Bác cắm 12au7 khác vào vẫn ù hay vẫn lóe sáng lúc mới bật công tắc?
    Một số bóng, lúc mới bật cũng lóe sáng đốt tim như vậy. Em có 4 quả PCL84 và 2 quả 12au7 cũng lóe đốt tim lúc mới bật, không phải bóng hư, mà do nhà sản xuất nó thiết kế vậy. nghe vẫn phê như thường :mrgreen:

15. tri bolero

tri bolero Advanced Member

xin chao các cao thủ.e mới vào nghề các cao thủ cho e hổ con rề hay có tên khác là mạch trộn âm sắc chạy bóng 6h1n của siêu thị av bán e ráp xong bị ù quá chừng.mong các bác giúp e giải quyết dùm cái ù của e cái.đốt tim e dùng cục đốt tim riêng ac 6v 3a.cao áp e nắng di ốt rồi qua tụ bình thuong.nguồn thì e cách li với mạch rề khoảng 50cm.e co câu 2 dien trở đốt tim xún mát nhung vân con ù.các bác giúp gium e xiu.e xjn hậu tạ.chuc các bác sức khoe

16. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

E mới sắm đc 1 ampli kit nhật tango 300se và Cũng có tình trạng như sau:
    - khi bật lên hai bên loa dù nhẹ một chút rồi thôi và sau đó xuất hiện tiếng uh uh nhẹ trong xuốt quá trình nghe (loa bên trái kêu to hơn bên phải), ban đêm nghe rất rõ và đôi lúc tháy mệt các bác ah. E cũng ko biết phải làm gì vì ko biết gì về điện tử. Nên đàn bó tay .....

17. saynowithwoman

saynowithwoman Advanced Member

Trong amply của bác có thể có triết áp chỉnh hum. Bác nhờ ai đó biết chỉnh lại chút em nghĩ sẽ hết hoặc giảm được đến mức chấp nhận được.

18. hungtvgtnd

Dạ cảm ơn Bác. Đằng sau ampli củ e có 2 nút đó và E đã chỉnh 2 cái đó rồi ah. Chỉ đc mỗi bên phải còn bên trái vặn thế nào cũng vẫn ko đc. Khó chụi quá ah.

19. saynowithwoman

saynowithwoman Advanced Member

Chết thật, Em xúi bác hơi liều ạ :mrgreen: . Nhỡ nó là hai cái chỉnh bias thì :lol:
    Bác đảo bóng hai vế xem có phải do bóng không. Nếu không phải thì bác mang ra shop nào uy tín cân chỉnh lại chắc là ok thôi ạ! :lol:

20. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác nên đem cho chổ ráp cái amp này sửa. Nếu họ bó tay thì chỉ còn cách nhờ ae bang hội nào gần chổ bác thôi!
    Bịnh này đơn giản chắc người ráp hơi ẩu tí, bác đừng lo!

21. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Xin chia buồn cùng bác ! ampli kit nhật tango 300se mà ù mới đau chứ ! Xin hỏi bác amp của bác sử dụng mấy volume 1 hay 2? Bác nhờ người coi dùm các volume đã tiếp mas tốt chưa nha ? Chúc bác sớm toại nguyện ! :D

22. hungtvgtnd

Chết thật, Em xúi bác hơi liều ạ :mrgreen: . Nhỡ nó là hai cái chỉnh bias thì :lol:
    Bác đảo bóng hai vế xem có phải do bóng không. Nếu không phải thì bác mang ra shop nào uy tín cân chỉnh lại chắc là ok thôi ạ! :lol:[/quote]

Ko sao ah. Hai cái núm vặn có chữ HÙM bác ah.
    E đã đảo bóng. Vẫn hơi uh nhẹ Bác ah. Có lẽ E phải nhờ đến bác sỹ chuyên khoa thôi. Thanks bác.

23. hungtvgtnd

Bác nên đem cho chổ ráp cái amp này sửa. Nếu họ bó tay thì chỉ còn cách nhờ ae bang hội nào gần chổ bác thôi!
    Bịnh này đơn giản chắc người ráp hơi ẩu tí, bác đừng lo![/quote]
    -----
    Vâng cảm ơn Bác. E đã nhờ đc một A bạn chỉnh giúp bác ah.

24. hungtvgtnd

Xin chia buồn cùng bác ! ampli kit nhật tango 300se mà ù mới đau chứ ! Xin hỏi bác amp của bác sử dụng mấy volume 1 hay 2? Bác nhờ người coi dùm các volume đã tiếp mas tốt chưa nha ? Chúc bác sớm toại nguyện ! :D[/quote]
    -------
    Cảm ơn bác. Ampli của E có 2 volume độc lập cho 2 kênh. Ke đã đọc hết topic này và đc sự tư vấn của một số người quen việc có tiếng hơi uh nhè cũng ko vấn đề gì, vả lại cặp loa của E có độ nhạy 97db. Vả lại tiếng hù này chỉ phát hiện ở ban đêm và ngồi gần khoảng 60cm và tập trung lắng nghe cũng như tắt hết nhạc dfi thì mới phát hiện dc. E thấy nhiều bác nghe quen. Thanks bác.

25. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

-------
    Cảm ơn bác. Ampli của E có 2 volume độc lập cho 2 kênh. Ke đã đọc hết topic này và đc sự tư vấn của một số người quen việc có tiếng hơi uh nhè cũng ko vấn đề gì, vả lại cặp loa của E có độ nhạy 97db. Vả lại tiếng hù này chỉ phát hiện ở ban đêm và ngồi gần khoảng 60cm và tập trung lắng nghe cũng như tắt hết nhạc dfi thì mới phát hiện dc. E thấy nhiều bác nghe quen. Thanks bác.[/quote]

Vâng, nhiều người nói ko ù hum thì ko phải amp đèn :D . Tôi cũng vừa bị 1 fan do ko để ý sự khác nhau giữa chassis kim loại và sắt chassis gỗ...Lên khi bật máy chưa bật nhạc nó đã ù ầm cả lên. Khi tiếp mass đầy đủ cho volume thì hết hẳn luôn. Rồi hiện tượng vặn volume có tiếng sột soạt ở loa...cũng tại thằng volume mà ra cả đấy bác ạ...!
    Kể ra bác ko biết diy thì cũng khó đấy. Nhưng bác có thể nhờ bạn bè biết diy là có thể khắc phục đc mà.
    300B tôi tự ráp cũng ko có hiện tượng như của bác đâu kể từ khi chuyển sang đốt tim 300B bằng DC. Bác có thể chụp hình NỘI THẤT của nó rồi đưa lên may ra mọi người có thể giúp bác đc chăng !

Share This Page

Loading...