Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác thử sửa mạch lại tín hiệu vào In đi thẳng vào lưới luôn, mắc song song con tụ thoát cathode 100mf với con trở thoát 100ohm xem như thế nào :) có gì cháy nổ ráng chịu nhé :)

Thân chào!

2. NDBD

NDBD Advanced Member

Vậy giải quyết ntn đây? Vì dac xuất dòng iout nên muốn đổi ra áp vout phải dùng điện trở hoặc 1 mạch khuếch đại có trở kháng vào thích hợp. Mạch của bác sử dụng cả 2 nên dư, kg cần thiết. Bác sử dụng điện trở thì phải dùng mạch kd có trở kháng vô đủ cao để khỏi bị chia bớt dòng. Nếu bác dùng mạch kd có trở kháng vô nhỏ thì điện áp dc ngã vô phải phù hợp với ngã ra của con DAC vì phải nối tầng trực tiếp. Vậy thì đưa thẳng vào chân kathode đèn là kg phù hợp.

3. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

4. NDBD

NDBD Advanced Member

Mạch này ai thiết kế vậy bác?

5. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mạch này của bác huyhoang96 topic TDA 1541 ngon bổ rẻ đó bác ơi!
    Kính!

6. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Có bác nào gặp trường hợp ù như của em không ạ?
    Con EL34SE của em nó ù mặc dù em không hàn dây điện vào sơ cấp của OPT (sơ cấp OPT không có điện).

Cứu em với !!!

7. tuanhaitin

tuanhaitin Advanced Member

- Em thấy vậy là bình thường. Rút dây loa dây loa ra mà còn ù là có chuyện :mrgreen:

8. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Các bác cho em vài chiêu giúp em với. Em mới lắp con SE 6B4G nghe rất hay. Vặn to, vặn nhỏ đều OK. Duy nhất là có tiếng ù nền ù ù ù....... nếu ngồi gần loa dưới 2m nghe rõ. Tiếng ù này ko thay đổi theo Volume. Em đang bó tay cái ù này. Em dùng đèn nắn và toàn bộ đèn là USA. Biến áp xuất âm Jemas mới toanh. Em nắn AC toàn mạch.

Đây là sơ đồ em lắp theo:

9. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác bỏ tụ nối tầng .33 khỏi cực lưới của 6B4G sau đó đo mức AC của lối ra loa xem được giá trị bao nhiêu mV AC? đồng thời nghe vẫn còn ù thì cần kiểm tra mạch lọc B+ cấp cho đèn 6B4G.

10. audiohoaico2011

Em cảm ơn bác Vintage. Em sẽ kiểm tra ngay.

11. superfarmer

Bác có kiếm được choke 10henry kg? Cho dù có choke giống sơ đồ gốc em thấy lọc nguồn vẫn còn đơn sơ quá, theo em bác nên mắc thêm 1-2 mắt lọc RC nữa chắc sẽ giải quyết được khá nhiều phần ù nền của bác!

Thân chào!

12. audiohoaico2011

Em cũng đang nghi ngờ choke này, em đang dùng có 5H. Em đang có choke quận sự Mỹ 10H zin. Có lẽ tối e thử thay xem thế nào.

13. litono

litono Advanced Member

Em thấy có 1 cách tương đối hiệu quả là các bác đi 1 sợi dây mass bằng dây đồng trần đường kính khoảng 2mm ngang qua chỗ gần các chân đèn và nối tất cả các điểm mass cho đèn vào đó, tiếng ù sẽ giảm rất nhiều

14. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Đốt tim dc đi bác. Đốt ac thì khó hết ù lắm.

15. Vdzung

Vdzung Advanced Member

em dùng 1 em SE của bác Tuý , 4 bóng 6ak6, 2 bóng 2e22 và 1 bóng…..cũng bị ù , lắp thêm 1 công tắc phụ sau khi bật công tắc chính 3 phút vẫn ù. Lấy tay che trên 2 bóng 2e22 thì hết ù ( nhưng ko lẽ cứ che tay mà nghe nhạc ?? :) ) , em lấy vỏ lon bia, khía 1 đường rồi chụp lên 1 em 2e22 thì hết. Nhưng trông cái amply chuối vãi…
    Bác nào mod lại giúp em phát ! Em đa tạ và hậu tạ.

16. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào anh Hoài cổ theo như sơ đồ thì trước choke không có tụ lọc anh thử lắp con tụ cở 30-40mf vào xem sao,chúc anh thành công.

17. audiohoaico2011

Em có lắp tụ 47uf trước choke rồi bác ạ.

Báo cáo các bác là em đã xử lý được nhờ các các bác nhiệt tình giúp em. Sau khi thay cục choke 10H Quân sự Mỹ thì máy vẫn ù nền nhỏ.
    Kết luận: do cục nguồn của em. Em lại đốt tim chung 1 cuộn 6,3/2A cho 2 bóng 6B4G nên bị ù nền nhỏ. Em cũng rõ vì sao. Sau khi thay cục nguuòn khác tách riêng 2 đường
    6,3V/2A đốt tìm riêng thì máy im như tờ.

Vậy bây giờ em đang chạy test, tiếng rất ấm áp, bas s rât sâu và mềm. Nhưng còn các bước kiểm tra tiếp như dòng, bias vv ntn cho tốt và ngọt thì các bác lại giúp em với. Trình của em đến đấy là hết vốn rồi ạh

18. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí
    xử lý ù hum cho mấy bóng đốt tim trực tiếp bằng cách (Filament bias) là như thế nào ah?, xin các bác chỉ giáo cho rất cám ơn.

19. superfarmer

Gắn biến trở chỉnh hum là ok bác à!

Thân chào!

20. UTC_Western

UTC_Western Advanced Member

Topic hay quá
    Đánh dấu để ngâm cứu

21. navan

navan Advanced Member

Đốt tim AC tiếng nghe "tươi" hơn, chấp nhận hơi ù chút nếu loa độ nhạy cao. Nhiều người quen đốt tim AC rồi chuyển qua DC thì ko chịu tiếng này nữa. MÀ nếu ù nhỏ, ghé tai sát vào loa mới nghe thì kệ nó đi bác.

22. MMX

MMX Advanced Member

Hi bác, Filament bias theo em biết không phải là để xử lý ù mà đúng nghĩa của nó là tạo áp bias bằng dòng đốt tim. Ví dụ bác chạy đèn DHT có dòng đốt tim đèn là 1,5A, bias là -15V.
    Nếu bác dùng Filament bias thì bác sẽ cho dòng đốt tim đồng thời chạy qua điện trở cathode 10ohm để tạo ra bias 15V.
    Cách này bắt buộc phải dùng điện áp đốt tim DC nhiễu cực thấp nếu không ù sẽ to hơn nhiều so với bias truyền thống.

23. UTC_Western

UTC_Western Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút, em mới diy xong ampli đèn
    1.Hiện tại em bật công tắc lên xuất hiện tiếng ù rất lớn rồi nhỏ dần.
    2. Xuất hiện tiếng è è sôi sôi ở loa, càng vặn max volume thì tiếng è è càng lớn. Em đã tháo hai đầu dây tín hiệu input vào ở volume thì vẫn bị hiện tượng trên ( trường hợp quấn vỏ bạc cho dây tín hiệu vào em cũng làm rồi). em lần đầu diy nên kinh nghiệm = 0 nhờ các bác giúp em xử lý các vấn đề trên với ạ
    thank các bác
    ampli em lắp ạ.

em lắp theo mạch này:
    Dây màu xanh là mass và tín hiệu, dây đỏ là cao áp, b+,B++,B+++, dây xoắn trắng đỏ là đốt tim ạ. Búi dây màu xanh ở góc trên trái là dây nguôn, hiện tại nguồn em để rời chưa bắt vào chansis ạ.

Attached Files:

24. itkungfu

itkungfu New Member

Ampli EL34 PP của em vừa mod lại xong nhưng buồn là lại bị ù , tiếng ù to khi rút dây tín hiệu từ CD ra thôi , tiếng ù giảm hẳn (rất nhỏ) khi cắm dây tín hiệu của CD vào , và 1 vấn đề nữa là ampli của em mỗi kênh có mỗi volume riêng tiếng ù sẽ giảm bớt khi volume để ở MIN hoặc MAX , em thấy hơi lạ . E còn gà với đèn đóm lắm mong mấy bác giúp em .

25. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Hiện tôi lắp AMP SE đèn DHT 4604 đốt tim AC kéo loa độ nhạy 98db và 96db, sử lý mãi vẫn không hết hẳn ù sì. Đêm khuy đứng cách loa 0,5m là nghe thấy ù sì rồi.

Vậy các bạn cho tôi hỏi :
    Có thể lắp AMP SE đèn công suất DHT đốt tim trực tiếp bằng AC không ù sì tí nào không ??? Có thể đạt đến khả năng Khi kéo loa độ nhạy cao từ 96db trở lên, đêm khuy dí sát tai vào loa cũng không nghe thấy ù sì tí nào ?????

Share This Page

Loading...