Xin tư vấn về việc burn nhạc lossless ra CD

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by phuongmit, 1/12/11.

1. zeze

zeze Advanced Member

Em down plug-in rồi và ok, thk bác. Coi như cách chép file APE và FLAC đã xong.
    Em chưa hiểu cách chép file image:
    1/ Tại sao phải chép bằng dạng image mà không chép bằng dạng music?
    2/ Cách chép file image như thế nào? Em thử chọn nút Image, Project, Copy > Disc Image or Save Project > chọn file nhạc thì nó báo lỗi. Vậy cách chép dạng Image phải như thế nào bác?

2. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Em down plug-in rồi và ok, thk bác. Coi như cách chép file APE và FLAC đã xong-->OK
    Em chưa hiểu cách chép file image:
    1/ Tại sao phải chép bằng dạng image mà không chép bằng dạng music? --> Em hiểu nôm na là chụp lại ảnh của cái đĩa CD, DVD ý mà, ích lợi là nó copy nguyên dạng của cái đĩa gốc thành 1 file ảnh duy nhất, thường có đuôi là.iso hoặc .nrg... (Cái này hay à nha, đỡ thành nhiều file lằng ngoằng, đỡ virus xơi, khi burn ra đĩa nó lại bung ra bình thường ít hư hao chất lượng nhất và Khi down nhạc trên mạng em khoái kiểu này và file .wav nhứt :D
    2/ Cách chép file image như thế nào? Em thử chọn nút Image, Project, Copy > Disc Image or Save Project > chọn file nhạc thì nó báo lỗi. Vậy cách chép dạng Image phải như thế nào bác?->bác làm đúng rồi đó nhưng phải áp dụng cho file ảnh (.iso, .nrg...) nhé đừng áp dụng cho file nhạc bình thường :D
    - Chúc bác thành công.

3. zeze

zeze Advanced Member

Vậy file mp3, wav, FLAC, APE dùng Nero chỉ chép bằng cách chọn tape MUSIC.
    Còn file nhạc .iso, .nrg dùng Nero thì mới chép được bằng dạng image.

4. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- OK, đúng như dzậy bác ahhhhhhh :D

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Cho em xới chủ đề lên một tí. Làm thế nào để ghi file hi res ra CD thường được ạ? Em search mãi không thấy

6. rita06

rita06 Advanced Member

Các Bác cho em hỏi tí !
    Em ghi đĩa audio cd từ file .nrg hoặc file .wav có thông tin tên bài hát, album, ca sĩ, thế sau khi ghi ra cd xong ( chạy được hết ) có điều khi bỏ vào máy vi tính thì thông tin đó không còn nữa ( trên đĩa chép ra đó ) em ghi bằng Nero 10. Có cách nào vẫn giữ lại thông tin như đĩa gốc không ạ !
    Cám ơn các Bác nhiều !

7. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Các bác ơi, e cũng đang dùng phần mềm Nero 9, e có chút thắc mắc mong các bác giải đáp giúp:
    - Khi chép nhạc chỉ có file WAV thì chép được tốc độ 4x còn file FLAC và NRG thì chỉ chép được tốc độ thấp nhất là 10x có phải ko ạ :?: .
    - Về chất lượng các file này nếu xét trên cùng một bài hát thì có khác nhau nhiều ko ạ :?:
    Tks các bác :D

8. chichchoe

Các bác vào tư vấn giúp e cái ạ :(

9. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

- Flac & NRG vẫn chép được 4x hay 8x như thường - phụ thuộc vào ổ ghi và phôi đĩa trắng thôi ạ.
    - Chất lượng theo lý thuyết thì NRG>FLAC vì NRG là file nguyên gốc còn Flac là file nén. Tuy nhiên cảm nhận được hay không thì phụ thuộc vào bộ dàn phối ghép có chuẩn, nhạy không và tai người nghe nữa ạ. Với cấu hình của em - Bản thân em không nhận thấy sự khác biệt.

10. longauto

longauto Advanced Member

thực ra cũng như nhau thôi bác ạ. NRG là file ảnh của CD, nó cũng tương đương file WAV (về chất lượng_

Còn Flac tuy là nén, những đây chỉ là nén về mặt kỹ thuật, chứ không có cắt xén gì đến âm thanh, nó giống như bác nén file ZIP hay RAR, bung ra thì lại như cũ thôi ạ. Thuật toán khá đơn giản ví dụ 10000011 thì thành 10*1# đại thể thế với các ký hiệu * # là mã hóa để giảm dung lượng lưu trữ (ví cho dễ hiểu chứ không phải thực tế :mrgreen: )

11. chichchoe

Tại sao khi e burn bằng Nero 9 thì ghi File Wav thì hiển thị tốc độ thấp nhất là 4x còn ghi file Flac và Nrg thì tốc độ thấp nhất là 10x không thể burn xuống thấp hơn đươc. E dùng cùng phôi Misubishi và cùng ổ ghi Laptop, e không biết tại sao lại như vậy ? :roll:

12. stmdung

stmdung Approved Member

Có thể xem mô tả về kỹ thuật nén lossless audio tại đây http://www.monkeysaudio.com/theory.html

13. hoangcd

hoangcd Advanced Member

Em dùng cá Ashampoo studio burning advance,,, cảm thấy chất lượng ok, ngoài ra dùng foobar cũng có thể burn

14. caothelam

caothelam Advanced Member

Em gạch để ngâm cứu :) ...........

15. gtunglam86

gtunglam86 Advanced Member

Đào mồ lại topic mong được sự giúp đỡ của các bác.
    Em Ghi nhạc ra CD bằng nero 2016 platium, nguồn nhạc của em là FLAC. Ghi xong đĩa của em cho vào CD của em không đọc được nhưng cho vào CD máy tính lại đọc ầm ầm các bác ạ. Vậy là CD của em có vấn đề hay em ghi không đúng cách ạ (CD ghi xong có định dạng cda, 1kb 1 file)
    Mong sự tư vấn của các bác

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

CD đọc các đĩa có file là WAV . Muốn ghi vào CD để các con CDP đọc được thì bạn xem trong Nero có chuyển được file FLAC sang file WAV hay không ??

17. ndh

ndh Advanced Member

Có thể ổ ghi của bác hơi yếu, các rãnh khắc xuống phôi không dc sâu. cũng có thể do CDP của bác kén đĩa, mắt kém không thèm chơi với mấy đĩa coppy. Hoặc là do cả 2 lý do trên. :)

18. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Khi mở Nero ra bác đã chọn xuống Audio CD chưa, em thao tác nhanh qua mấy lúc không chọn xuống mà vẫn để CD-ROM(ISO) thế là toi đĩa ko đọc đc trên CDP

19. gtunglam86

Em ghi bằng cả máy ở nhà và máy công ty đều không được bác ạ. Em đang xài CD 7002 của Kenwood, mấy cái đĩa em mua ngoài chợ nó đọc đc hết nên em nghĩ chương trình ghi nhạc của em có vấn đề rồi. Bác biết chương trình nào ghi được nhạc đuôi FLAC vào CD không ạ, Share cho em với

20. gtunglam86

Em chuyển rồi bác ạ, hôm qua mới load thêm cái Any burn về nghịc, thấy nó có ghi từ Flac sang CD nhưng em thử vẫn thất bại. Hay tại em mua phải lô đĩa lởm bác nhỉ ^^!

21. gtunglam86

NÓ bắt buộc phải định dạng là WAV CDP mới đọc được ạ bác :(

22. ndh

ndh Advanced Member

cdp nào mà đọc đĩa chứa file wav vậy các bác. Mà chuyển sang wav để làm cái gì khi mà nero đã support file dạng flac. Máy tính đọc tốt CD sau khi ghi có nghĩa là cd đó đã dc ghi thành công. Bác gtunglam86 nên mang đi thử với những cdp mắt tốt hơn coi sao, dvd cũng dc.

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo mình biết thì đầu CD đọc wav & mp3 vì rõ ràng họ ghi như vậy . Khi ta lấy nguồn nhạc vào chương trình để ghi CD thì file ghi phải là wav hoặc mp3 .
    Máy tính đọc được nhiều định dạng trong khi con CD chỉ đọc được 3 định dạng thôi là wav , mp3 & SAcd .

24. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Bác download bản Nero 8.3.2.1 về, lên google search thêm cái Plugin Flac cho nero rồi làm theo hướng dẫn coppy cái Plugin đó vào đúng đường dẫn là ghi file Flac bình thường, ghi đĩa CD thì em nghỉ thằng Nero mạnh nhất rồi bác...Em toàn ghi nero, phôi Mitsu ghi 100 cái ko hỏng cái nào, bỏ cd nội địa marrant đọc bình thường

25. ndh

ndh Advanced Member

Ôi bác ơi. Nero support hầu hết các định dạng losless cơ mà. Nếu bản của bác chưa hỗ trợ file dạng nào thì bác down plug in cho file dạng đó về cho nero. Cái gì chưa hiểu bác nên google cho hiểu đi bác ơi. Mà cái CDP của bác đọc đĩa chứa file wav và mp3 nó có tên là gì thế ạ.

Share This Page

Loading...