Xin tư vấn về MiC SHURE nào hay để hát KaraOke?

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by mtbc, 2/8/10.

1. hello7

hello7 Approved Member

huyền thoại đó

2. thanducha

thanducha Approved Member

em thấy PG 58 cũng được đấy bác bác nghe thử qua xem

3. Nguyenthang85

Nguyenthang85 Advanced Member

Shure không dây sm58 đời mới bác mua ở Mỹ hay Đức thì đều là Chín sản xuất hết bác nhé

4. tkkt2403

tkkt2403 Approved Member

Micro dùng 1 thời gian không còn nhạy nữa thì có thể thay củ là lại ok (giá củ mic khoảng 120k tới 180k). Míc không nhạy nữa chủ yếu là do người dùng không hát mà "hét", để rú rít, để rơi, nước vào... Em thấy với người dùng bình dân mua Shure UGX8 hát là hợp lý lắm rồi.

dnh likes this.
  5. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Sau 1 thời gian ngắn tự trãi nghiệm ( vì mỗi bác nói 1 kiểu em hong biết đâu mà lần ) nên em mua 1 mớ Mic về thử và giờ đã " chứng nghiệm " xong nên em quyết định giử lại 1 cây Neumann " làm của hồi môn " nên dư ra 1 cây Shure sm58 (có dây), 1 cây EV N/D767, 1 cây Sennheiser E838 ( có dây ) , 1 cây Sennheiser G3. Bác nào thích cây hàng nào thì qua em ẳm về sài, hehe.

6. Modernized

Modernized Advanced Member

Các bác chơi Shure sao không chơi EV? EV ND767a là hàng tổng số với tầm tiền. Vừa rồi hãng EV ngưng sx model ND767 để ra model khác (trong ruột vẫn tương tự 767) nên 1 số nơi đã phiến mãi ND767 giá chỉ có 50 ông Trump cho 1 củ (có dây). Để đá nổi EV767 chỉ có Senheiser model 9 mới có cửa thôi á ...

7. mtbc

mtbc Advanced Member

EV đỡ bị giả hơn, giá mềm hơn. Mình hát không chuyên ở nhà và có túi không được rộng rãi hoặc rộng mà không thích bỏ tiền nhiều thì EV tốt rồi :)

Mimikhoaili likes this.
  8. Modernized

Trùi cụ dỡn cho hay sao í? Cái EV 767 thời mới ra đắt gần gấp đôi cây Shure SM58 á và là mic được các nữ ca sĩ nhạc jazz hầu hết ưa chuộng; ca sĩ Madonna thập kỷ 80s trình diễn sống cũng thường dùng cái 767 này ....

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Giờ Madona đâu có xài cái 767 nữa đâu bác? Cái mic cổ cầm giờ hình như đâu cỡ tiền ngàn.

10. audio VIP

audio VIP Approved Member

loa Bose 301 seri V là loa nghe nhạc hát karaoke không hay , sóng nhạc phải chính chính xác không rất dễ hú .

Mimikhoaili likes this.
  11. mtbc

mtbc Advanced Member

Last edited: 5/5/17
  12. Modernized

Ậy thía cụ đã thử dùng mấy cái micro tiền ngàn này về nhà hát karaoke chưa? Nếu chưa thử thì ráng kiếm hát thử rồi em với cụ chém tiếp cũng không muộn :)

13. Mimikhoaili

Thôi nhịn nó đi bác,hihi

Em vì lở " cương " với tụi nó mà giờ dư ra 4,5 cây các loại nè.
    Bác nào muốn nghe thực tế giọng mình hợp cây nào , cây nào zử,cây nào hiền thì xách theo 1 thùng bia làm học phí lên em nghe thực tế shure 58 ,ev767 , senn e838, Senn G3 hay Neumann ksm105 nè. Em sợ " nghe đồn " lắm rồi

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Mấy cái món pro audio này không chỉ có cắm rút mà còn điều chỉnh nữa. Có mỗi cái mic với setting DSP mà em mò hết mấy ngày mới ra được bộ tham số cho hợp với giọng mình.

Làm xong dàn kok thì phát hiện ra hầu như chả bao giờ hát ở nhà, mặc dù ở nhà chắc chắn hay hơn. Toàn kéo bè lũ đi hát Nnice ầm ĩ :)

Mimikhoaili likes this.
  15. G - Music

G - Music Advanced Member

Đã có bác nào thử mod receiver mic ko dây chưa ?

16. trunghd

trunghd Advanced Member

Bác để lại cho e 1 cây nào vừa vừa tiền nhé. Thanks bác

17. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Sao micro Neumann nó đắt thế các bác nhỉ, nhìn thì nó đẹp thật! Rất hoài cổ!

18. Mimikhoaili

Thật sự mình cũng ko biết sao nó mắc nữa, chắc là do kỹ thuật cao của Đức và SX tại Đức. Chất âm thì mình chưa thử được vì dàn máy đang nâng cấp chưa hoàn chỉnh. Luyện mãi cùng nhiều loại micro mà chất giọng vẫn kém nên ráng làm 1 cái mic cho ngon lành ( hehe để biết chắc chắn hát dở là tại mình 100% ).
    Khi dàn máy hoàn chỉnh sẽ test thử em neumann này và báo cáo cùng mấy bác rút Kinh nghiệm.

19. Modernized

Nó mắc 1 phần do cái tên các cụ ợ...Trên đời có lẽ không có cái micro nào được xem là tốt hoặc và hay nhất cả. Do đó những phòng thu lớn họ luôn có nhiều loại micro cũng như nhiều hãng khác nhau...Tùy vào giọng ca, yếu tố kỹ thuật cũng như yêu cầu sử dụng mà chọn lựa cho thích hợp...
    Cây Neumann ksm105 dùng công nghệ điện dung (condenser) rất thích hợp cho thu trực tiếp lúc hát nhạc sống nhưng rất dễ hú vì feedback, cần dàn dựng hơi kỹ lưỡng và đòi hỏi ca sĩ phải có cự ly vị trí giới hạn nào đó đồng thời phải có chất giọng phù hợp để phát huy ... Còn hát kok nghiệp dư thì yêu cầu sử dụng nhiều lúc rất khác nên khó tận dụng phát huy ưu điểm mà nhiều khi toàn là khuyết điểm...Hãng Neumann tuy làm cái ksm105 nhưng vẫn ngán nhất là cái Senheiser 965...

Mimikhoaili likes this.
  20. freeman1

freeman1 Advanced Member

Cụ cho em xin giá và hình thức em SM58 nhé
    Em cảm ơn

Sent from my iPhone using Tapatalk

21. Mimikhoaili

Đã gởi thông tin và hình cho bác rồi nha

22. Mimikhoaili

Được nghe chia sẻ của chuyên gia như bác Modernized thật là hữu ích. Ngày nào em cũng mò vào đây coi nghe ngóng học hỏi nhưng trông dài cả cổ. Bác nói cái đoạn " không có cây nào tốt hoặc hay nhất ....Tuỳ vào giọng ca " thật chí lý, nhớ hồi em mới mua cây shure 58 và Senn G3 về hát thua cây TQ cùi bắp mấy trăm ngàn, chóng hết cả mặt ! Lần thứ 2 em trấn tỉnh lại , cầu thêm " viện binh " tới hát chung nghiên cứu, lần thứ 3 vừa hát, vừa chỉnh, vừa nghiệm,vừa ghi âm lại mới hiểu là mấy cây TQ nịnh giọng quá thôi, tưởng hay nhưng lại dở !
    Bác nói về cây Neumann 105 làm em hơi run rồi đó. Hiện tại dàn máy nhà em rất hay hú mà chinh thì ko rành lắm . Em đang đợi 1,2 món nữa cho hoàn thiện rồi mới dám thử cái neumann. Mua về gần cả tháng mà chưa thử, toàn lấy ra .... Ngắm , hihi.
    Thú thật là lúc mua nó em cũng hơi theo cảm tính là nhiều chứ ko phải theo kiến thức hay kinh nghiệm gì vì em đơi mãi mà ko thấy bác nào tư vấn giúp nên thôi tự hiến thân làm chuột bạch luôn.
    Câu cuối cùng của bác em ko hiểu rỏ lắm ,Bác Modernized có thể giải thích thêm 1 tí nữa về câu này được không bác ? ( 965 hú zử hơn hay là hát hay hơn 105 ? ). Mong bác chia sẻ thêm 1 tí kiến thức ,kinh nghiệm về cây Senn E965 cùng giá với cây 105 của em. Lúc trước em cũng lưỡng lự cả ngày với em nó đó nhưng nghe đồn là cây 105 là hàng cuối cùng của neumann trước khi bán thân vô lầu xanh cho anh Senn có đúng ko bác ?
    Thỉnh thoảng em có dùng sơ cua thêm cây Sennheiser E838 củ củ nhưng tiếng rất khá, có bác nào đang dùng cây Sennheiser E945 ko ,cho em mang cây 838 qua giao lưu xem nó có hay hơn ko .

Rất cảm ơn bài chia sẻ của bác Modernized và mong sẽ có thêm nhiều bài viết hay như thế này nữa của các chuyên gia hay các bác nhiều kinh nghiệm khác nữa để mọi người học hỏi và giảm tối đa học phí trên trường audio .

nghiemthanhht likes this.
  23. Modernized

Cây Senheiser 965 xét về số đông và ngay cả chính chuyên viên Neumann cũng công nhận là âm thanh đặc sắc hơn cái ksm105 nhưng họ chấp nhận vậy mà vẫn bán giá ngang 965 chứ không bớt vì bù lại cái tên Neumann có tiếng hơn để có lý do bán giá tương đương đồng thời Senheiser thường liên doanh hợp đồng bán bộ kết nối không dây hỗ trợ cho đầu micro của Neumann nên có quá có lại không ai thiệt thòi ... Về độ hú thì 965 và 105 gần như nhau.
    Nếu bác sợ hú thì trên đời em tạm chỉ nghĩ ra cây EV 767 hoặc Shure Beta 58. Cây Beta 58 được chế tạo ra hòng cạnh tranh với 767 phấn nào về độ nhạy lẫn giảm hú mà không làm mất đi quá nhiều về chất âm của Shure SM58 vốn là dòng micro phổ thông nhất thế giới ...
    Em thử cho rất nhiều người (tính ra hàng trăm) vùa nhạc sống lẫ ở kok cho nhiêù loại nhiều hãng micro thì đến lúc này hơn 90% đều chọn ev767. Tuy nhiên chớ trêu là 767 có tới 3 quốc gia sx: Mẽo, Đài Loan, và Tung của. Trong đó đồ Mẽo có chất lượng đồng đều nhất và có thêm chức năng lọc tần số (đồ xứ Đài và TQ đều không có); kế đó là đồ Đài và tệ nhất là đồ sx bên TQ. Đồ sx bên TQ mua chục cái sẽ phát hiện ra có 3 cái có độ nhạy ngang với đồ sx bên Mẽo còn ngoài ra thì thiếu hơi nên cần kéo gain bù lại nhưng giá phải trả là có cơ dễ hú hơn. Tuy 767 loại TQ sx tuy chất lượng không đồng đều nhưng nói chung vẫn ít hú hơn và đồng thời dễ sử dụng trong mọi hoàn cảnh hơn so với hầu hết micro trên đời. Mà thực sự em chưa thấy ai chê 767 hát nghe dở cả quá lắm có vài người chuyên nghiệp vốn là hát Rock fan của Shure SM58 bảo là 767 hơi ấm quá nên diễn tả tiếng khè khè cổ họng không thể hiện rõ được như SM58; đồng thời 767 không bền bằng SM58. Đúng là 767 không bền bằng 1 số micro khác do nhựa tay cầm lâu ngày có thể thoái hoá gây hiện tượng tự vỡ. 767 sx bên Mẽo đã ngưng sx gần 20 năm nên may lắm chỉ kiếm được đồ xài rồi nhưng có kiếm được thì có cơ vỏ nhựa đã thoái hoá trông mất thẩm mỹ...
    Bác có thể dùng EQ để khống chế giảm hú ...

Last edited: 25/5/17
  24. Mimikhoaili

Rất cảm ơn bài viết bổ ích của anh Modernized, biết anh sớm thì chắc em đã chọn Senn 965 rồi, hihi.
    Em cũng có trang bị 1 cái EQ BSS FCS966, mỗi khi hú thì cắt, cắt riết tiếng ca dở ẹc luôn, rồi tăng lên lại 1 ít, lại hú, cứ thế. Khổ nổi chất giọng của người nhà em ( người hát thường xuyên ) quá yếu và mỏng mà lại rất thích nghe tweeter nên càng hú.
    Anh Modernizer có thường hay cân chỉnh dàn nhạc sân khấu hay làm ở phòng thu nào ko ?

5HIEN likes this.
  25. trex

trex Advanced Member

Mic Shure chính ra so với các loại khác tầm giá là rẻ Nhất. ai biết hát điều chỉnh hơi tốt luyến láy. và có nội lực nên dùng sm58 còn tập hát hoặc hát chưa có kỹ thuật hay hơi dieu chinh ko tố thì pg48-58 nếu có dk mua beta 58 là cái có dây thuoc hàng đắt tiền của Shure nếu cắm vào bộ karaoke se hát hay hơn sm58 mặc dù cá nhân mình nghiêng về sm58 mặc dù rẻ hơn 2/3 tiền và khá năng khó hát hơn. ko thấy mấy ông bán mic Su-re Khựa 3-8trieu ko dây lên đây nhỉ mic này còn ko so dc với mic 48/58 PG thuoc loại re nhất 1trieu. Hát dầy đục tạp âm ồn ào nhòe nhoẹt nói chung biết hát mới thấy nó tệ thế nào. Càng đắt hơn nhau thêm tinh năng và vỏ đẹp hơn mua cặp 58beta có dây 7/8trieu dùng cả đời ai cung hát đc từ ca siz đén ng mới tập hát. Tôi từng chứng kiến nhiều bác có dk mua dàn cả trăm triệu mic ko dây đắt tiền của Bao Chấu 7/8trieu 1 cặp hát như Ếch kêu . Đừng tiếc tiền 2-30t mua cap mic ko dây 58A chỉ là mức tiêu chuẩn chưa phải là hay nhất hay cao cấp gì. ko thì rẻ 3-4 tr mua có dây 58A hoặc AKG D5 còn ai có khả năng luyến láy và kỹ thuật hát và nội lực thì nên chon sm58 à cái mic chính xác hơn và tự nhiên hơn tuy kém chi tiết hơn tối hơn nhưng ở tầm giá nó là Best và tùy gu có ng thích sm58 hơn D5 va 58A cái này phụ thuoc vao các hát mọi ng

Last edited: 6/9/17

Share This Page

Loading...