Xin tư vấn về MiC SHURE nào hay để hát KaraOke?

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by mtbc, 2/8/10.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ mic Shure không dây hát tốt nhất là hàng chính hãng. $240/cây :mrgreen:
    Loại nhái TQ có loại 1, loại 2, loại 3 đủ giá hết. Bác nên nhờ người có kinh nghiệm đi lựa, hoặc phải cắm vào hát thử thì biết

Tags:
    Xương Huân likes this.
  2. CaptainJack

CaptainJack Advanced Member

Hôm vừa rồi tôi mới mua 1 đôi SM58 hàng nhái loại 1 giá 1t8 hát rất hay trong tầm tiền (dĩ nhiên là đừng so với hàng chính hãng).Cách phân biệt thì đơn giản thôi,cái mic loại 1 nó nặng hơn hẳn loại 2 hoặc 3 bác ạ.

3. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác thuyền trưởng chắc mua mic LX88 II ah?

Loại dùng pin 9v này nhanh hết pin lắm :mrgreen:

4. thao_prosound

sao phải bàng hoàng hả bác ?

Nếu bác chịu khó đầu tư thì mua Shure PGX24/Beta58 dùng cho gia đình là vừa. Hàng chính hãng khoảng tầm 9tr.

Chất hơn thì mua SLX24/Beta87, nhưng cái này khá đắt, tầm 15tr.

CÒn hàng nhái thì rất nhiều loại, nhiều giá, loạn xì ngầu

5. gacon_vn

gacon_vn Advanced Member

Lại gặp bác từ voz sang đây, bác ở HCM thì liên lạc với vuxvn nhé, Vũ sẽ giúp bác kiếm dc cặp Mic tốt theo yêu cầu.

6. tungttv

tungttv Approved Member

Cái SHURE tàu loại 1 bác dùng loại sóng U thì đỡ bị mất tiếng hơn loại V. Nhìn thì rất giống đồ xịn, nhwng Giá rẻ hơn nhiều nên âm không chắc và nghe thô hơn xịn

7. NguyenNgoc

NguyenNgoc Advanced Member

Theo em thì dàn của bác nên mua sm58 có dây là vừa tầm rồi , chứ hàng không dây xịn của Shure thì mắc lắm

8. vinh57

vinh57 Approved Member

-Dàn Karaoke để hát ở nhà bác cứ kiếm một mic có dây loại <100> usd mà sài,nếu đúng hàng chính hãng sẻ vừa ý/Đừng mua mic không dây loại 2-3tr sài một thời gian sẽ chán/ Bởi vì hàng không giây mà xịn sẽ gấp 4-5 lần tiền / mong bác gặp đươc hàng vừa ý

Xương Huân likes this.
  9. CaptainJack

CaptainJack Advanced Member

Đúng rồi bác ạ,ra Nhạc Việt chợ trời nó hét 2,2m ko mặc cả em liền tham khảo để phân biệt các loại nhái rồi tức tốc chạy qua Hàng Bài làm ngay 1 cặp với giá 1t8 về thay 2 con pin 9v xịn vào hát hò cũng ổn. Tiếng thì đúng là cứng và thô hơn mic xịn nhưng chịu khó chỉnh chọt thì cũng hay so với giá của nó.
    Các bác lưu ý cái bọn bất lương bán đồ điện tử mà cửa hàng lớn cạnh chỗ cty xổ số trên Hàng Bài nhé.Bán toàn đồ nhái giá cao tít mù khơi đến mức không thể mặc cả được.Cái mic shure Beta58A ko dây nhái 1 tay mà nó hét tới 240$ thì em ko biết mặc cả thế nào đành chuồn êm vậy.

10. Funktion one Vn

Funktion one Vn Advanced Member

Hi các bác, về mặt nguyên lý thì Mic có dây bao giờ cũng chất lượng và an toàn hơn là không dây.

Nếu dùng ở nhà mà ngân sách có hạn thì nên mua SM58 hoặc SM58 cũ.

SM58 chất lượng phải nói là World wide standard mặc dù ra đời đã rất nhiều năm, hiện nay nhiều ban nhạc, ca sỹ nổi tiếng thế giới vẫn dùng cho những chương trình quan trọng và lớn.

11. VAN_LOCC

VAN_LOCC Advanced Member

Bác thử Mic Wharfedale 4.0S xem sao

12. litk

litk Approved Member

Bác có bộ dàn khá giống em đấy. amply 203N digital sóng nhạc có phần echo tuyệt hay nếu chỉnh đúng. Cặp boseV Vĩnh Hoàng nhỏ xinh cho tiếng bass rất chắc và uy lực, tiếng trung thì ấm và mượt ko có đối thủ. E làm thêm cây shure SM58 xịn nữa hát hay lắm. Mà bác lưu ý SM58 khi chỉnh echo nếu chưa về đúng tần số thì hát nặng lắm đấy, khi đó có khi còn dở hơn mấy mic tàu nữa đó

Xương Huân likes this.
  13. spring

spring Advanced Member

Bác LITK nói đúng quá nhưng chỉnh như thế nào hả bác ? Em đang dùng JG 203XG và loa JBL RM10II đều hàng chính hãng. Còn mic là SM58 (loại ko có nút on/off) mua của Sao Việt nhưng khi hát em cứ phải đưa mic sát vào miệng cứ như hôn nó vậy (giống Thanh Lam), còn đưa xa thì thấy yếu hẳn đi. Hôm lấy cái mic đểu Cali của thằng bạn về thì thấy bắt tốt thế (nhưng dễ bị hú lắm).

Cách chỉnh thế nào bác chỉ giúp em nhé. Ths.

14. litk

litk Approved Member

Chỉnh như nào còn phụ thuộc vào tai nghe của mỗi người nữa bác. Nhưng có điểm quan trọng là luôn nên để volum mic vượt ngưỡng 12h. Ở hàng echo chú ý núm delay và repeat (riêng cái này thì phụ thuộc hoàn toàn vào tai nghe). Đã chơi mic shure thì đều là dân sành cả. Vì vậy phải cân chỉnh cho chuẩn để xứng đáng với vị thế shure phải ko bác. Chúc bác thành công

15. thao_prosound

bác nâng vol của mic lên thì lại thấy bắt tốt ngay ý mà, nhưng để ý ko lại bị hú nhé :D

Với loại micro điện động (dynamic) như SM58 thì chịu ảnh hưởng của proximity effect khá lớn : âm bass càng tăng khi đưa mic càng sát a-lô, để càng xa thì giọng càng mỏng toẹt.

Dùng mic condenser như Beta87 hay SM86 sẽ đỡ hơn đấy ạ :mrgreen:

16. spring

spring Advanced Member

bác nâng vol của mic lên thì lại thấy bắt tốt ngay ý mà, nhưng để ý ko lại bị hú nhé :D

Với loại micro điện động (dynamic) như SM58 thì chịu ảnh hưởng của proximity effect khá lớn : âm bass càng tăng khi đưa mic càng sát a-lô, để càng xa thì giọng càng mỏng toẹt.

Dùng mic condenser như Beta87 hay SM86 sẽ đỡ hơn đấy ạ :mrgreen:[/quote]

Hê hê, bác Thảo đúng là pro. Em chưa kịp viết thêm thì bác đã nói hộ em rồi: "âm bass càng tăng khi đưa mic càng sát a-lô, để càng xa thì giọng càng mỏng toẹt." Vậy là em phải đầu tư thêm quả mic khác rồi. Cái nào hay hơn bác Beta 87 hay SM86 ?

17. thao_prosound

Beta87A tốt hơn SM86 bác à. Nhưng loại mic condenser này phải dùng với nguồn phantom, mà cái này lại ko có ở amply kok như Jarguar.

Thôi cứ dùng mic dynamic cho nó lành bác ạ. Xài mic tốt là dc rồi. Bác có thể nghiên cứu Shure Beta58 hoặc Audix OM2 xem.

bản thân micro có hướng tính Supercardioid như Beta58 cũng han chế hú rít hơn loại Cardioid như SM58 rồi

18. spring

spring Advanced Member

Mỗi lần nói chuyện với bác lại học thêm được cái mới. Nguồn phantom là gì vậy bác ? Nếu Jarguar đời mới như bây giờ như 506N digital thì có phải là nguồn Phantom không ? Thanks bác nhiều.

19. thao_prosound

cái dó ko phải bác ạ.
    Nguồn phantom cấp điện áp cho mic condenser qua jack canon XLR (thường là 48V), cái này chỉ có trên mixer hoặc preamp chuyên cho studio thôi ạ :D

20. hobaosutucop

hobaosutucop Approved Member

Shure.........sure............xua...........sua...........SM58 hay SM565 ???
    các bác cho em xin thông tin chia sẻ về dòng SM565 với ạ, em chẳng thấy thông tin gì trên net cả? cứ như nó chưa từng tồn tại vậy? chỉ thấy mấy bác trên vnav nhắc đến thôi ;))

21. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

Dòng shure sm565 nói chung là ko hợp với mấy bác hát karaoke gia đình vì em nó hát nặng và rất tốn hơi.
    Nhưng tiếng cực chuẩn trầm ấm và mềm
    đó là cảm nghĩ của em khi hát em này
    em cũng đang hát em này,cũng ko biết vì sao em nó ít nổi tiếng.
    Anh thảo có chút ý kiến giúp anh em với.
    Dòng shure thiết kế chuẩn,thân mic gần chục năm vẫn sáng loáng,ko như các dòng mic trợ kể cả cali để vài tháng là rỉ hoen.

22. thao_prosound

có thể do bác căn tiếng chưa chuẩn nên bị vậy đấy ạ.
    dòng này nằm trong phân khúc classic của shure, chuyên trị kok đấy bác :D

kể cả mic vài ngàn $, chỉnh ko tốt thì đến ngôi sao ca nhạc hát cũng mệt ạ :shock:

23. Kapool

Kapool Approved Member

Nếu phân biệt như vậy để mua cái loại 1 thì phải cầm thêm cái loại 2 và loại 3 đi thì mới biêt đc bác nhỉ :) . Bác có cách nào phân biệt bằng nhãn quan mách bảo cho ae với!

24. hamchoi

hamchoi Advanced Member

nhà em đang dùng 2 micro:
    1 shure pg48 : 750.000 (sao viet)
    1 shure sm58: 2.000.000 (sao viet)
    Khi hát thì em thấy cái pg48 tiếng ấm hơn hát nhẹ không tốn hơi, sm58 tiếng đanh hơn nhưng không nhẹ tốn hơi hơn do đó em hay dùng pg48.

25. thao_prosound

hồi trước e có mấy chiếc mic Cali 468K xịn, hát đảm bảo ăn đứt SM58 xịn về độ to, khỏe.
    mic này chỉ cần để 9h , tiếng đã ầm ầm, trong khi SM58 phải để 12h tiếng vẫn thấy non non.:D

vậy theo các bác cái nào tốt hơn :wink:

Share This Page

Loading...