Xin tư vấn về chọn ổn áp cho dàn máy Audio

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by testsound10, 15/7/10.

1. testsound10

testsound10 Advanced Member

Chào các Bác,

Hiện tại em đang tìm 1 cái ổn áp cho bộ dàn của mình nhưng không biết nên chọn cục lớn nhỏ hay thông số KT như thế nào?
    Rất mong các các Bác tư vấn tận tình.

Em ra CH thì họ cứ nói là mua Li-oa, chỗ thì nói chỉ có Robot mới xài được & ... mà giá toàn trên 1T, chẳng rẻ chút nào?

Cảm ơn các Bác

Tags:
  2. testsound10

Không có Bác nào chỉ giáo em sao? Pls pls

3. regular

regular Advanced Member

Bác vui lòng Xác định lại nhu cầu:
    1. Xài ổn áp vô dàn máy để làm gì? Đổi điện 220V->100-110V? cái này nếu điện nha bác khg yếu hơn 205V. Thì chỉ cần chọn mua máy BThế đổi điện cho rẻ.
    2. Công suất ? bác khg nói rõ dàn máy gồm những TB nào thì cũng khó chọn được CS như ý.
    3. Thương hiệu nào SD cũng được. Nhưng nếu muốn mua laọi tốt, bền, nhiều tính năng... bác chọn mấy anh thương hiệu nổi tiếng.
    4. Giá hiện nay nó vậy. Chắc bác chọn loại trên 1,5KVA nên giá trên triệu.
    5. Nếu chọn ổn áp cho dàn máy nghe hay hơn (mặc dù điện nhà vẫn đủ 210-220V) thì em khuyên bác khg nên chọn ổn áp của VN SX vì nó khg phải chuyên trị cho audio!

4. testsound10

Trước hết cảm ơn Bác đã nhiệt tình tư vấn, nhu cầu của em dùng ổn áp là để lấy nguồn 110V cho dàn máy Cdp+Amp+Spk. Thỉnh thoảng thì cùng 1 lúc e có thể dùng 2-3 cái Cdp & Amp, nên không biết ổn áp 1KVA là đủ chưa hả Bác? Hiện nay em thấy trên TT chỉ có 2 loại mà ai cũng khen là Li-oa & Robot. Nếu ko dùng 2 loại của VN này thì xin Bác tư vấn cho loại chuyên trị Audio. Giá cả cũng như chỗ nào bán ạ?

5. truonghai2

truonghai2 Advanced Member

em sài robot 3kw cho bộ dàn.vừa ý ,mấy năm chẳng hư gì.

6. testsound10

3kw có phải tương đương 3000w đúng ko Bác? Như vậy, cục này chắc to lắm, mà nhà em chỉ nhỏ chút, hic. Nhưng nhãn hiệu Robot bền thế chắc em cũng sẽ đầu tư em nó. Cảm ơn Bác

7. regular

regular Advanced Member

Tầm 2k là ok rồi bác! Nếu có ĐK chơi 3k củng tốt, yên tâm nghe nhạc!
    Với máy hiệu, họ ít dùng từ ổn áp cho dàn máy. Mà họ dùng bộ nguồn sạch để cung cấp cho dàn máy. Hình như có anh PS audio hay cung cấp SP này. tuy nhiên anh PS này mắc lắm. Nếu có ĐK thì chơi anh này!
    Bác có thể tìm mua các ổn áp cách ly trong các TB công nghiệp (hơi khó tìm) hay Biến thế cách ly 2 hand các shop trên này nhay bán cũng cải thiện ấm thanh đáng kể.
    Thân!

8. bear-2110

bear-2110 Advanced Member

em đang xài ổn áp lioa 2k.rất hài lòng............

tuan6566 likes this.
  9. testsound10

Giá cho 1 ổn áp Li-oa 2k khoảng trên 2 T ko Bác, hôm trước em hỏi cái 1K đã khoảng 1.3T r62i, hic

10. tepriu

tepriu Advanced Member

mấy bữa trước ông anh em mua li-oa 3k tại của hàng li-oa có 1,85tr thôi các bác ơi . giá vậy các bác cứ làm 3k chạy cho mát đi.

11. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác thử đuờng link này xem. 5kva mà chỉ có tầm 1 chai thôi (chưa trả giá) (hàng secondhand)

http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2078199

Nhưng em thì không chơi ổn áp vì nó có thể làm nhiễu hệ thống âm thanh của bạn bởi cái chổi than của nó.

Chúc bác thành công

12. testsound10

Cảm ơn Bác! Em đã làm 1 con Robot 1Kv để phục vụ dàn máy. Thấy nó cũng khá ổn định. Còn theo Bác nó bị nhiều thì cụ thể là bị ảnh hưởng thế nào ạ?

13. pktuong

pktuong Advanced Member

Do cái chổi than của Ổn áp khi điều chỉnh điện áp sẽ tạo ra noise bác ạ.

Cụ thể là âm nền của hệ thống không sạch. Làm cho âm thanh nghe kém tách bạch, trong sáng.

Em lúc trước cũng dùng Ổn áp 2KVA. Sau đó tình cờ dùng BACL và thấy tác dụng nên bỏ luôn cái Ổn áp ra.

Tuy nhiên khi mua BACL phải chọn loại tốt (made in Japan, USD). Một trong những cách để xem BACL đó có tốt hay không là nhìn lớp fe sắt và dây đồng. Fe sắt nên mỏng, đều. Đây đồng phải đuợc quấn điều, lớp cách điện giữa các vòng dây phải tốt (chẳng hạn bằng amiăng...). Nếu BACL có công suất lớn mà nhẹ kí thì quá ngon (vì đồ Mỹ và Japan không ghi ăn gian). BACL nhỏ xác nhưng nặng ký là ngon. Phải xem có lớp chống nhiễu giữa 2 cuộn sơ và thứ cấp không (có cọc E, và Cọc E đuợc nối vào lớp chống nhiễu ở giữa 2 cuộn dây)

14. freeman1

freeman1 Advanced Member

USD hay USA hả bác :?: :roll:

15. pktuong

pktuong Advanced Member

Hehehe

Em bị bác bắt giò rồi. :lol:

Xin lỗi, USA chứ không phải USD ạ!

16. huy_av

huy_av Advanced Member

Em kg hiểu cái dòng tô đỏ. Bác giải thích dùm em được kg? Tks

17. pktuong

pktuong Advanced Member

"Công suất lớn mà nhẹ kí" có nghĩa là giả sử cái BACL hiệu Kasuga (giá tầm trên 600USD) có công suất 1.5KVA (cho mức điện áp 100V) nặng khoảng 15.8Kg nhưng với BACL hiệu khác cũng công suất 1.5KVA mà nặng phải đến 20kg vậy thì thằng Kasuga phải ngon hơn (cái này là ý kiến của một bác chuyên quấn BACL kiếm cơm nói cho em biết do bác ấy lập luận là Fe của nó mỏng hơn, tốt hơn, dây dồng tinh chất hơn, lớp cách điện tốt hơn)

"Nhỏ xác nhưng nặng ký" có nghĩa là ví dụ 2 cục có cùng kích thước (cạnh x cạnh x cao) cục nào nặng hơn thì cục ấy ngon hơn. Cái này bác chuyên gia cho rằng do kỹ thuật quấn dây chặt hơn, vào dây đểu hơn, fe đóng chắc hơn nên nó mới nặng hơn.,,,

Trên đây chỉ là kinh nghiệm bản thân em có thể sai hehehe. Bác nào có ý khác thì góp ý để cùng học hỏi.

Cảm ơn

18. highland

highland Advanced Member

Ở SG thì ra chợ Nhật Tảo mua ổn áp 2nd cho nó rẻ bác ơi. Cái Li-OA 1kA còn mới bác trả giá khoảng từ 200-300k :D , dân audio thường chơi đồ 2nd cho nó sành điệu :lol:

19. Rafael Xaviet

Rafael Xaviet Advanced Member

Các bác có biết ổn áp hiệu nào do VN sản xuất mà quấn dây đồng thật và lõi fe tốt ko ah? Tư vần cho em với

20. techvietnam

techvietnam Approved Member

theo em bác cứ dung con 3 kva lioa hoặc Standa . theo inh nghiệm của em cứ máy càng to càng êm bác a. nhất là nghe nhạc to

21. Quang Tiffany

Quang Tiffany Approved Member

Bao nhiêu lâu rồi, em nhận thấy dùng con lioa 3kva là oki nhất, mà giá cũng oki khoảng 1.7 đến 2tr loại cũ.

22. thai64

thai64 Advanced Member

Nếu bác Testsound10 đã dùng ổn áp để có điện nguồn 110V (bỏ qua chức năng ổn áp) thì theo tôi bác thêm một trải nghiệm là dùng BACL. BACL đầu ra điện áp 110V, có màn chắn tĩnh điện và được tiếp đất đúng (đảm bảo Rđ đúng quy phạm).

Tôi tin bác sẽ có những cảm nhận tích cực về việc dùng BACL khi nghe âm thanh của bộ Audio hay hơn là việc dùng ổn áp kiểu Lioa...

TRANDAIARC likes this.
  23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu dàn máy của bạn chiến đấu thì dùng biến áp cách ly còn nếu giá bộ dàn nhỏ hơn 100 tr thì cứ Li-oa loại 3 Kva mà chơi

24. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Dàn của em cũng thuộc dạng còi cọc nhưng khi gắn BACL & lọc nguồn & đi mass đất thì âm thanh thay đổi rất nhiều (theo hướng hay lên). Vài cảm nhận thực tế.

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu đúng vậy thì tốt quá . Câu hỏi là dàn máy còi bao tiền ? BACL& lọc nguồn bao tiền ?
    Khi nghe ở Shop mình có hỏi thì được trả lời là họ cắm điện trực tiếp , nối đất từ ống nước mà tai mình nghe vẫn thấy hay . Phải xem lại thính lực tai xem sao ?

TRANDAIARC likes this.

Share This Page

Loading...