Xin mọi người tư vấn giúp em về cuộn cảm,tụ và chất âm

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by phamgiahuy, 11/12/12.

1. phamgiahuy

phamgiahuy Approved Member

Năm cũ sắp qua và năm mới sắp đến,e xin gửi lời chúc đến toàn thể mọi người 1 năm mới mạnh khỏe,hạnh phúc.Em gà mờ về điện tử nhưng lại rất thích nghịch điện nên có 1 số vấn đề không hiểu mong mọi người chỉ bảo giúp em.em có đôi loa cổ nghe tiếng tép rất hay(theo em cảm nhận),tiếng rất mỏng và tơi,nghe to không bị chói tai,khi kiểm tra phân tần thì thấy tụ của nó là 4,7uf mà em nghe nói tụ thông số này sẽ cho tiếng MID nhiều nhưng tại sao vẫn không bị lẫn Mid.Và e cũng thay tụ cho 1 đôi loa khác trị số là 1,1uf nhưng tiếng không thể mỏng và nhạy như đôi loa cổ,nghe to vẫn bị chói.Em nghĩ do loa là 1 phần rồi vậy có nguyên nhân gì khác không,có thể là do cuộn cảm không?Em mong mọi người giúp e với,nếu có thêm cuộn cảm cho loa tép thì trị số là bao nhiêu?

Tags:
  2. phamgiahuy

các bác giúp em với :( :( :(

3. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Nếu bác chỉ dùng tụ thì mạch là phân tần bậc 1, nếu thêm cuộn cảm thì là bậc 2, cắt dốc gấp đôi. Trị số tụ và cuộn cảm phụ thuộc vào thông số loa như điện trở thuần và cảm kháng, đường đặc tính. Nếu tụ 4,7 uF thì chắc loa bác có trở kháng lớn (16 Ohm chẳng hạn). Thay đổi tụ thì bác chỉ thay tần số cắt, không thay đổi độ nhạy của loa treble. Cuộn cảm cho loa treble thường 0,17 mH đến 0,35 mH tùy loa và tần số cắt. Chúc bác vui

KIEU ANH likes this.
  4. phamgiahuy

em cám ơn bác ạ.bác cho e hỏi là e có thể mod lại phân tần của loa mới(chỉ phần treb) giống y hệt đôi loa cổ kia đc ko ạ?và nếu ko thì e thêm cuộn cảm thì sẽ mắc //,nối tiếp,trước hay sau tụ?(thông cảm e nhé,e gà lắm).Em nghe nói là cuộn cảm có tác dụng cản tần số cao có đúng k ah,nếu vậy thì có bị mất treb nhiều k ạ?

5. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Xin lỗi bác hôm nay mới nhìn lại topic này. Chăc bác tìm được câu trả lời lâu rồi, nhưng em vẫn nêu vài ý hầu bác:
    - Bác lắp mạch phân tần bậc 2 thì tín hiệu vào qua 1 tụ ( nối tiếp), sau đó sẽ lắp cuộn cảm song song với loa treble. Do cuộn cảm chỉ cho tần số thấp đi qua nên không mất treble mà góp phần bảo vệ loa và làm cho âm thanh sạch hơn.
    - Trị số chính xác cần nhiều thông số hơn.

KIEU ANH likes this.
  6. theanhngn

theanhngn Approved Member

Xin lỗi Mod và bác Phamgiahuy cho em tham gia một chút vì cũng liên quan đến cuộn cảm nói riêng và nguồn cung cấp nói chung. Hiện giờ em đang muốn làm một nguồn nuôi 24VDC cho con bo ampli Class D TK2050 100Wx2 của em mà em không biết là sẽ dùng mạch lọc gì tối ưu cho nó cả, các bác biết là mạch lọc có nhiều loại và mỗi loại lại có ưu nhược điểm riêng. Về phần em thì em muốn nó càng đơn giản càng tốt, sau này có chập cháy thì sửa cũng dễ. Hiện giờ em mới chỉ có 2 con tụ, 1 con là Phillips 33,000uF 63V và 1 con 130,000uF. Rất mong các bác tư vấn giúp em.

7. MT732012

MT732012 Advanced Member

Cuộn cảm là chặn tần số cao và cho tần số thấp đi qua, sao lại dùng cho loa treble được hả bác có nhầm ko vậy :roll:

8. vinasons

vinasons Advanced Member

Bác nhầm thì có :)

9. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Theo em tìm hiểu được thì, cuộn cảm và tụ điện đều có thể chặn tần số bất kỳ. Chặn trên hay chặn dưới là tùy theo mắc song song hay nối tiếp. Tác dụng hai thứ này ngược nhau. Chặn tần số càng thấp thì yêu cầu giá trị điện dung và độ tự cảm phải càng lớn, chặn tần số càng cao thì giá trị càng nhỏ.

Nhưng có một điểm em chưa hiểu trong chuyện này. Đó là khi cắt bậc 1 thì ở tần số thấp người ta dùng cuộn cảm (mắc nối tiếp), và tần số cao dùng tụ điện. Dù rằng theo những gì em đọc trên đây thì hoàn toàn có thể dùng ngược lại. Nghĩa là ở tần số thấp người ta dùng tụ điện (mắc song song), nhưng không thấy ai làm như vậy cả?

10. minhnham_ceone

minhnham_ceone Approved Member

chào các bác hiện giờ ko chỉ e mà có nhiều người cũng đau đầu về cuộn cảm,e muốn hỏi các anh là bây giờ e mắc 1 cuộn cảm nối tiếp ròi măc thêm 1 cuộn song song cho loa bass thì se sảy ra hiện tượng gì so với mình mắc 1 cuộn nối tiếp ạ. các anh thông cảm vì e chỉ mày mò chứ ko co được hoc hành đủ như người ta, e có 1 người gửi thông số đóng loa cho e đã đóng song nhưng mua phân tần ngoài nhật tảo nghe có vẻ ko ổn. mong các a chỉ dạy cho e thêm kiến thức về phân tần. cảm ơn các a rất nhiều !

Share This Page

Loading...