Wire material

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by nagini262, 13/10/16.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chào cả nhà!
    Cũng đã lâu rồi không mở một topic hay post một bài nào bên đây, nay có đôi điều cần thọ giáo anh em nên mạn phép vào đây ạ!
    Em xin vào luôn vấn đề, đó là em đang thực hiện một chiếc amp sử dụng linh kiện tốt nhất có thể, các món khác em đã lựa chọn xong cả rồi, chỉ riêng có một món tuy đơn giản nhưng đến giờ em vẫn còn đang lăn tăn, đó là dây interconnect.
    Được biết những món đồ mắc tiền thường được quảng cáo là sử dụng chất liệu bạc, tuy nhiên bạc thì dễ làm cho âm thanh thiên sáng, còn nếu dùng đồng thì dù các dãy cân bằng nhưng lại mất đi độ chi tiết và sự trong trẻo của âm thanh, nhiều trường hợp người ta dùng dây đồng mạ bạc để giảm bớt độ thiên sáng và giảm giá thành của dây so với dây thuần bạc nhưng âm thanh cũng có vẻ chưa đạt như mong muốn. Em được biết tín hiệu chủ yếu chỉ truyền trên bề mặt dây nên nhiều hãng đã chủ động mạ vàng cho dây đồng hoặc dây bạc để bề mặt không bị oxy hoá biến thành chất khác dẫn điện kém mặc dù vàng dẫn điện thua cả bạc và đồng.
    Em muốn hỏi các bác là hiện em dự tính nhập song song hai loại dây đồng mạ vàng và bạc mạ vàng với hy vọng vàng bên ngoài chống oxy hoá tốt và phối hợp hai loại đồng với bạc để cho âm thanh như mong muốn hay là em nên dùng loại dây 99%bạc + 1%vàng sẽ tốt hơn vì em không biết bạc mạ vàng với bạc trộn chung với vàng cái nào ok hơn :?:
    Cảm ơn các bác đã đọc :p

Tags:
  2. quocdat

quocdat Advanced Member

Không nên chạy song song 2 dây có vật liệu khác nhau. Ví dụ cùng 1 dây tín hiệu in (dây dương) mà chạy trên dây đồng và chạy cả trên dây bạc song song nhau.
    Bác có thể dùng dây một vật liệu (hoặc đồng, hoặc bạc...), một vật liệu mạ một vật liệu khác (đồng mạ bạc, đồng mạ vàng) hoặc hợp kim 2 hay nhiều vật liệu (99% bạc và 1% vàng).
    Chọn loại nào thì tùy gu và tùy tai của bác.
    Bác đừng hỏi em tại sao hay vì sao. Vì em có mô tả bác cũng không hình dung được. Tốt nhất là bác tự thử nghiệm.

dodo143 likes this.
  3. nagini262

Rất cảm ơn bác đã góp ý, lúc đầu em dự tính dùng dậy bạc Duelund silk nhưng sợ bạc thuần lại cho tiếng thiên sáng quá nên mới đổi qua dùng Neotech công nghệ UP-OCC. Bác cho em hỏi nếu như bác chọn thì bác sẽ chọn loại nào trong mấy loại của Neotech trong link dưới ạ?!
    http://www.hificollective.co.uk/wire/neotech_hookup_wire.html
    Thanks!

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Do gu thôi bác! Mỗi dây đều có ưu điểm nhược điểm riêng.
    Bác dùng dây này thì có ưu điểm này nhưng sẽ ra nhược điểm khác. Và do vậy, bác phải làm thêm ở chỗ khác để khắc phục những nhược điểm của nó.
    Nếu bác cho em chọn lựa thay thì em chọn dây Duelund cho phần dây signal của amp :) Đây là sợi dây rất hay, rất tự nhiên và không có chói gắt gì cả. Trong trường hợp bác dùng 2 sợi + và - bằng dây duelund mà thấy chói gắt hoặc thiếu low mid thì bác dùng 1 dây duelund và 1 dây đồng (sợi nào dương sợi nào âm thì tùy bác thử nghiệm).
    Đối với dây hookup (nguồn AC, nguồn DC) thì có thể chọn đồng hoặc đồng mạ bạc đều OK. Dây bạc cũng tốt nhưng có thể gây chói gắt và mỏng mid. Dây duelund làm nguồn DC thì em chưa thử nhưng bác thích thì cứ thử :)
    theo kinh nghiệm của em thì không nên chọn Cu mạ Au, vì có thể sẽ bị roll off dải treble.
    Nói chung đồ của em cũng không dùng cố định một loại dây mà phối nhiều dây khác nhau, đủ loại vật liệu, đủ kiểu dây cho đến khi vừa tai.
    Em vẫn khuyên bác mua mỗi thứ một ít. Về test từng sợi để biết chất âm từng loại dây, sau đó bác sẽ tự hình thành trong đầu cách thức sử dụng loại dây nào ở đâu cho phù hợp.

dodo143 likes this.
  5. nagini262

Dạ cảm ơn bác rất nhiều! Những chia sẻ của bác chính làm kinh nghiệm quý báu cho em sau này :D

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Em khuyên bác là nên lấy đống dây thừa bác quocdat đã làm về thử cho nó đỡ tốn tiền :p hi hi

7. quocdat

quocdat Advanced Member

khì khì... bác làm em ngượng!
    Cả forum em chỉ thấy có em với bác dgnguyen là chơi dây hookup kiểu hardcore như thế này.
    Giờ mới thấy bác nagini262 lại theo hướng đó nên em cảm động lắm :)
    chứ chơi kiểu này ai cũng gọi mình bị điên :mrgreen:
    Tuy rằng nhức đầu nhưng kết quả em thấy đáng đồng tiền lắm.
    Em không biết bác nagini262 làm amp đèn hay bán dẫn, chứ em là bán dẫn em cũng làm point to point. Tiền dây hookup chiếm tỉ trọng tương đối lớn trong chi phí.

8. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Những gì em viết dưới đây đều là linh tinh, các bác đừng có tin nhé:

Tín hiệu chạy trong dây dẫn có ảnh hưởng bởi rất nhiều yếu tố. Nếu không xét đến độ tinh khiết của vật liệu thì có ba yếu tố chính ảnh hưởng đến tín hiệu. Đó là cấu trúc lõi, cấu trúc vật liệu cách điện bao quanh lõi và phương pháp chống nhiễu.

- Về cấu trúc lõi: Có khá nhiều cấu trúc lõi nhưng về cơ bản đều hướng đến mục tiêu giảm tổn thất năng lượng do hiệu ứng bề mặt. Ví dụ như cấu trúc Litz do một nhà nghiên cứu Đức đề xuất.

- Vật liệu vỏ: Vật liệu cách điện ảnh hưởng trực tiếp đến chỉ số L-C của dây dẫn. Ngoại trừ môi trường chân không hoặc không khí, các vật liệu thông dụng thường thấy là Teflon, PE và PVC (hồi xưa còn có thêm coton và silk). Dây tín hiệu có vỏ teflon là tốt nhất nhưng nó khá mắc tiền (thường dùng trong các môi trường khắc nghiệt), kế đến là PE và...tệ nhất là PVC.

Trong các bộ tiêu chuẩn như EN, IEC...thường quy định khá chi tiết các thông số tổn thất R-L-C cho mỗi km...

- Phương pháp chống nhiễu: Gồm các kỹ thuật bện các sợi (-) và (+) để loại bỏ các tác dụng không mong muốn của điện trường tạo ra từ dây dẫn. Thường thấy là xoắn dây hoặc bện như Kimber. Ngoài ra, một phương pháp thông dụng nữa là bọc chống nhiễu bằng một lớp bọc kim loại và phải được xả ở một đầu: lớp chống nhiễu gồm lớp kim loại bọc ngoài + 1 sợi drain wire bên trong chạy suốt chiều dài dây dẫn.

Teflon thường được quảng cáo văng mạng là vật liệu chống nhiễu. Nhưng nó chỉ là vật liệu cách điện, không phải chống nhiễu :D

9. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em thì kém ko hiểu hết để bàn hay bình, cơ mà cái dòng đỏ đỏ đó em tin là sai 100% :mrgreen: Tin hay ko thì tùy nhưng mà em suy từ em ra nên mới chắc chắn như thế, kaaaaaaa...
    Có khi 4rum phải tổ chức contest dây hoặc thi đếm dây diy thì mới biết 4rum này có bao nhiêu người chơi, mà vậy cũng chưa chắc trúng vì có khả năng có người chơi cũng chẳng buồn ngó ngàng tới thi cử :(

Em muốn theo dõi topic để mong xem các bác show hàng và bóng bàn tiếp để học lỏm. Thanks.

10. nagini262

Thú thật với các bác là trước giờ em diy nhiều lắm rồi nhưng do túi tiền có hạn và cũng là do có nhiều món đồ để thay thế và thử (tụ điện, điện trở, linh kiện bán dẫn) nên không tập trung nhiều vào dây dẫn, nay em muốn tạm dừng thử nghiệm với các món linh kiện ráp trên mạch lại để tập trung thử nghiệm dây vì dù sợi dây không ảnh hưởng đến phân cực mạch nhưng lại ảnh hưởng đến chất âm rất lớn và ác nhất là nhiều dây lại cho chất âm đặc trưng mới làm em đau đầu :(
    Thật ra em mở topic này chỉ mong muốn tìm các lời khuyên để tìm được loại dây thật tốt để đi bên trong máy (nối nguồn, nối ra cọc loa và nối tín hiệu từ trạm RCA vào mạch), nếu dây tín hiệu và dây loa bên ngoài dùng đồ hãng xịn mà bên trong đi dây lởm thì kết quả cũng như nước đổ bể. Nếu như có điều kiện để mua một đống dây và ngồi nối vô test thì quá đơn giản đối với bất kì ai có điều kiện về tiền bạc, vì vậy nên em muốn tham khảo trước kinh nghiệm của anh em đi trước để thu gọn lại vài loại dây tốt nhất để khi đó em chỉ mua vài loại dây đó về test mà thôi chứ mua hết loại nào cũng có thì chết em mất 8) :lol:
    Em thật sự đang băn khoăn về dây 99% bạc + 1% vàng với dây bạc mạ vàng thì không biết hai cấu trúc này cái nào hiệu quả tốt hơn, nhiều hãng lớn làm dây quảng cáo pure 100% bạc và thậm chỉ biến áp quấn 100% dây bạc nhưng họ không sợ âm thanh thiến sáng quá thì em nghĩ cũng có lý do vì không phải cứ bạc là cho âm thanh thiên sáng nhưng bù lại độ trong trẻo của dây bạc thì không một loại dây với chất liệu nào khác có thể so sánh được :wink:

11. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Sao bác ko thử đặt vấn đề tại sao dây Ag thiên sáng :mrgreen: Hay là do màu của bạc sáng hơn màu của Cu hoặc Au?
    Đầu topic em thấy bác đã nói đúng bản chất vấn đề là tín hiệu truyền dẫn trên bề mặt dây rồi.. vậy thì có gì phải băn khoăn nhỉ .. Các hãng nó đâu có tự nhiên mà chơi chân không? Mục đích đó là gì thì chắc ai cũng hiểu mà. Thanks.

12. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ có lẽ bác không hiểu chữ hardcore em viết ở trên. Đại khái chữ đó có nghĩa là cái chân tụ đấu vào mạch em cũng đấu bằng sợi dây 4-15 usd/feet. :oops:

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Trước khi chọn loại dây nào em cũng đọc nát cả internet và các forums. Cuối cùng mua về thì mới thấy những cái mô tả đó mà mình hình dung chả giống mấy với cái mình cảm nhận trực tiếp. Chủ yếu là do cảm nhận âm thanh mỗi người mỗi khác. Do vậy, chỉ có mua về thử nghiệm từng sợi thì bác mới biết mình cần cái gì. Liên quan đến dây hookup em chỉ có 3 chữ: Không vội được.

14. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em có hiểu đấy bác, vì em cũng có võ vẻ tí tiếng anh và cũng lọ mọ món này khá tốn tèn, giờ em nghỉ chơi rồi. Vâng, có vẻ bác vui tính nhỉ, em lại hàn chân tụ bằng chì hàn đây, ko có chì bạc thật tiếc, hôm rồi được tặng một khoanh 6% óng ánh cứ ngắm tiếc mãi ko dám hàn :mrgreen:
    Mời các bác tiếp tục, em rảnh quá nói chơi cho vui các bác đừng tin ah. Thanks.

15. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

@Nagini262: Nếu xét riêmg về dây HK, có 2 loại em đã trải nghiệm:

- Dây Kimber TC: Dây loa Kimber TC được bện từ các sợi đơn có vỏ là teflon và lõi đồng 6N. Nếu xét riêng các sợi đơn này thì hiếm có dây HK nào qua được nó.

Chất âm: Ấm, dày và độ động rất tốt.
    Về giá thành: 3 feet 4TC ~ 1,1tr; tách được 8 sợi đơn tầm 20AWG mỗi sợi.

- Dây Duelund 1.0: Vật liệu lõi bạc tinh khiết; vỏ coton tẩm dầu.

Chất âm: Rất ngọt ngào và smooth ở trung cao và cao. Dải trung trầm tạm chấp nhận được. Độ động: Hơi kém (có vẻ tính chất chung của dây bạc 100% là thế).
    Về giá thành: 1,2tr cho 1m đơn. Khá mắc so với khả năng của em.

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Em hỏi riêng bác Hại Điện xíu nhé: bác có thể mô tả chi tiết hơn về khái niệm độ động bác mô tả ở trên không ạ? Em nói thật là em không hiểu khái niệm này. Em có hỏi một số bác thì mỗi người một cách giải thích nên em không hình dung được.

17. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em nói linh tinh í mà... :lol:

18. nagini262

Rất cảm ơn các anh em đã góp ý và chia sẻ, thật sự em hiểu là rất khó để tìm được một loại dây tốt nhất vì mỗi loại có đặc trưng riêng và lại còn phụ thuộc vào tai người nghe nữa. Em thì cũng ko có điều kiện để thử nghiệm nhiều nên em sẽ suy nghĩ thêm. Một lần nữa xin cảm ơn các anh em rất nhiều ạ! :p

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Cụ thử luôn phương án đi cặp 2 sợi 2 chất liệu khác nhau luôn. Em thấy Real Cables theo hướng này.

20. dodientu

dodientu Shop

Em nhập 4tc dây cuộn cắt mét bán giá 900k/m thì có ai ủng hộ em ko nhỉ

Share This Page

Loading...