Vòng quanh các quán Café Audiophile Saigon ...

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by nhuthungfoto, 9/10/12.

1. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Anh bạn này mới đúng là audiophile đây.

2. paul

paul Advanced Member

Còn em thì thú thật mỗi khi cảm thấy tẩu hỏa về dãi tần này nọ...em lại hay 1 mình ra Hi-end NVT để "bình tâm."
    PS-Nhưng đúng là chỉ nên ra sáng T7 và CN.Còn ngày thường,nhất là buổi trưa thì đa số khách hình như chủ yếu là dân văn phòng tới để uống cafe và....ăn trưa. :)

3. cay

cay Approved Member

Đề khúc cafe, cafe Audiophile 5 sao của SG
    Mỗi khi loay hoay công việc tai trung tâm Tp, cơ thể mệt nhoài, còn dư chút thời gian tôi thường ghé vào Đề khúc. Cafe.
    Bước nhanh vào quán để tránh cái nắng, cái xô bồ của giao thông tp một không gian tĩnh lặng , nhẹ nhàng lập tức xâm chiếm cả tinh thần và cơ thể..., ghế ngồi êm ái, bước vào toilét xả cái khó chịu, thật sạch sẽ, kg quá sang trọng nhưng tươm tất, kg mùi...5sao!
    Âm thanh tinh tế đủ lực thể hiện hầu hết những thế mạnh của solid state... Tiếng "phằng, phằng " của dây doublebass không nghe nhiều bằng tai mà cảm bằng cơ thể ... nói lên tất cả.
    Có 1 điểm nhỏ là nếu bạn ngồi không đúng điểm ngọt thì âm thanh mất cân bằng chỉ còn 6/10.
    Lúc này bạn sẽ thấy cái lí của multicell horn của cafe Hiend và ý nghĩa của "The voice of theater" .
    Đề khúc vs Hi-end?
    Solidstate vs Tube?

Mai cốt cách tuyết tinh thần!

Thân,

4. hoathanh

hoathanh Approved Member

Chào bác Cay,

Em rất thích những bài viết về cảm nhận âm nhạc và âm thanh của bác, rất sâu sắc và không hề "cay" như nick của bác. Em cũng thích ngồi ở Đề khúc vào buổi sáng, buổi chiều và tối thì ít chỉ vì không thích mấy ông hút cigar ngồi gần dàn máy cứ xả khói mù mịt... Hy vọng quán hạn chế bớt vụ cigar này, vì phòng kín may lạnh mùi cigar rất nặng đối với những người không hút thuốc như em.

Thân

Thân,

5. hoathanh

hoathanh Approved Member

Em cũng thích ngồi ở Mộc PXL, dàn âm thanh có thể set-up chưa "tới", nhưng cách decor theo kiểu vintage của quán rất ấn tượng, đặc biệt thích những đồ sưu tập vintage của bác chủ.

6. Mike

Mike Advanced Member

Thỉnh thoảng em cũng hay ngồi Mộc PXL. Về vị trí em rất thích vì phong cảnh, khu sang, thoáng đãng, cà phê ok. Chỉ có 1 điều duy nhất: Ghế ngồi ko thoải mái, nói chung các quán audiophile cà phê chả có quán nào ghế ngồi thoải mái cả, chắc do "chiến lược".

7. hoathanh

hoathanh Approved Member

Em cũng chung cảm giác như bác, nhưng em còn phải "chịu trận" nhiều hơn vì trước đây em thường xuyên ngồi ở đây, sau này chỉ đến vào những giờ ít khách, ít mùi thuốc lá. Nhân đây em cũng xin khẩn thiết năn nỉ các bác audiophiles nhà mình hạn chế bớt việc hút thuốc trong phòng máy lạnh, và các bác chủ quán cũng nên dành hẳn khu vực " no smoking" cho các audiophiles không hút thuốc. Xin cảm ơn.

Attached Files:

8. once_upon_a_time

once_upon_a_time Advanced Member

Chào bạn,

Xin cảm ơn những góp ý chân thành của bạn, khổ nỗi mình cũng ghiền thuốc lá nặng, nên ở quán Cafe Hi-end 217 Nguyễn Văn Thủ trước đây, nếu để bảng " no smoking" thì mình không biết ngồi ở đâu. Rút kinh nghiệm, Cafe Hi-end Nguyễn Đình Chiểu đã chia hẳn 2 khu vực, tầng trệt " no smoking", và sắp tới cũng sẽ áp dụng cho 2 quán Cafe Hi-end Sương Nguyệt Ánh và Hồ Xuân Hương...

Thân

Phong

9. once_upon_a_time

Chào bác Cay,

Rất cảm ơn bài viết của bác, hôm nào rỗi, bác alo để mình mời bác cà phê và nghe LP nhé, 0903918285.
    Thân
    Phong

10. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Ý tưởng chia hẳn 2 khu vực rất hay. Em No smoking nhưng lại khoái nghe bộ dàn ở khu smoking hơn, nhất là cặp mid còi 15 lỗ.

11. Deathmetal202

Deathmetal202 Advanced Member

Phê nhạc mà không có cafe thuốc lá nó vô vị làm sao...:D Dạo này em ít nghe dàn cỏ ở nhà mà toàn chui vào cafe Hi-End để phê, 1 tuần ghé 3 4 lần...

Nhân tiện cho em hỏi bác Phong cặp loa nho nhỏ bác để ở phòng No Smoking là loa gì ạ!? Em nhìn mãi mà không ra...Đi ngang nghe em nó hát thấy phê phê.. :mrgreen:

12. vinasons

vinasons Advanced Member

Cafe Hi-end Sương nguyệt Anh em vào nhiều lần rồi, không gian hơi cũ kỹ, cafe uống được, tiếp viên nhã nhặn, dàn máy được đầu tư khá, duy có điều xài toàn đĩa copy. Nên em đánh giá chưa thể rated as Hi-end hoặc Audiophile cafe.

13. once_upon_a_time

Chào bạn Vinasons,

Cảm ơn bạn đã nhiều lần đến ủng hộ Cafe Hi-end. Như bạn biết, thường thì những CD gốc, trừ những CDG dạng compilation, mỗi đĩa chỉ có 1, dến 2 bài nghe được. Khi mới mở, quán cũng sử dụng đĩa gốc, nhưng như vậy các em nhân viên phải thay đĩa liên tục rất tội nghiệp, nên mới chọn cách colection những bài hay vào cùng một đĩa để đở phải thay đĩa nhiều. Việc sử dụng CD gốc ở nơi công cộng như quán cafe, cho dù là Cafe Hi-end cũng rất là bất tiện.
    Tuy nhiên tôi cũng đã cố hết sức để hạn chế những nhược điễm của đĩa copy bằng cách sử dụng phôi Ultradisc 24K Gold của hảng Mobile Fidelity Sound Lab., sử dụng đầu ghi có thể ghi chế độ "master" như Plextor, Yamaha F1, và nhất là phần files nguồn được extract từ đĩa CD gốc chứ không lấy từ đĩa copy, hay các file free-download kém chất lượng.May mắn là nguồn CD gốc cũng khá phong phú nhờ có khoảng 20 năm sưu tầm đĩa CD và cũng từng có thời gian dài mở cửa hàng băng đĩa từ những năm 90. Việc copy theo kiểu này lúc ấy còn được " cổ vũ" bởi những lần test mù để phân biệt CD gốc và CD copy của 1 số anh em audiophile lâu năm ở thành phố. Kết quả khá ngạc nhiên là với cách copy như trên, gần như khó phân biệt được đâu là CD gốc, đâu là đĩa copy.
    Khi nào bạn rãnh, vui lòng gọi tôi số 0903 918285, anh em mình có thể thu xếp một số buổi test mù dạng này.
    Có nhiều anh em trên diễn đàn mình, từng mua đĩa copy ở Cửa hàng Once Upon A Time, lúc ấy chỉ sử dụng phôi TDK Audio, và ghi ở tốc độ 4 ( chưa cần ghi ở chế độ "master"), đã cho rằng rất khó phân biệt với CD gốc và hơn 10 năm " vẫn chạy tốt".
    Việc đặt tên Cafe Hi-end không liên quan gì đến việc phân loại hay xếp hạng. Vì khoảng năm 2002 chưa có quán Cafe nào sử dụng thiết bị hi-end, mà lúc ấy cũng chỉ có 1 nhúm anh em chơi đồ hi-end và đều thân nhau cả, nên cũng chẳng "rated" để làm gì.
    Đơn giản, quán Cafe , lần đầu tiên sử dụng thiết bị Hi-end, nên đặt tên là: Cafe Hi-end.

Nói vậy thôi, dùng CD gốc và đĩa than LP vẫn " đã" hơn. Lúc rãnh rỗi, mời bạn Vinason ghé quán mới ở 21 Nguyễn Đình Chiểu, quận 1, hy vọng bạn sẽ hài lòng hơn, vì thường buổi tối và một số buổi sáng, phần nguồn phát sẽ là đĩa than LP...

Thân

Phong

14. once_upon_a_time

Chào bạn,

Xin cảm ơn những góp ý chân thành của bạn, khổ nỗi mình cũng ghiền thuốc lá nặng, nên ở quán Cafe Hi-end 217 Nguyễn Văn Thủ trước đây, nếu để bảng " no smoking" thì mình không biết ngồi ở đâu. Rút kinh nghiệm, Cafe Hi-end Nguyễn Đình Chiểu đã chia hẳn 2 khu vực, tầng trệt " no smoking", và sắp tới cũng sẽ áp dụng cho 2 quán Cafe Hi-end Sương Nguyệt Ánh và Hồ Xuân Hương...

Thân

Phong[/quote]

Phê nhạc mà không có cafe thuốc lá nó vô vị làm sao...:D Dạo này em ít nghe dàn cỏ ở nhà mà toàn chui vào cafe Hi-End để phê, 1 tuần ghé 3 4 lần...

Nhân tiện cho em hỏi bác Phong cặp loa nho nhỏ bác để ở phòng No Smoking là loa gì ạ!? Em nhìn mãi mà không ra...Đi ngang nghe em nó hát thấy phê phê.. :mrgreen:[/quote]

Chào bạn Deathmetal202,

Cặp loa nhỏ để ở tầng trệt Cafe Hi-end 21 NDC là Elac AM 180, thích cặp này vì tuy nhỏ gọn, nhưng âm thanh khá cân bằng cả 3 giải, ít thiếu bass như các loa bookshelf bình thường. Khá là tiện dụng, chỉ cần thêm một CD Player ( có remote chỉnh đươc âm lượng nữa là tốt) là xong.

Thân

Phong

15. vinasons

vinasons Advanced Member

Chào bạn Phong, thọc cù léc bạn tí thôi chứ tôi hoàn toàn hiểu lý do khó khăn khi bạn và một số khá đông quán cafe khác dùng đĩa copy để phát nhạc đừng bận tâm bạn nhé :D .
    Bây giờ thì xin chân tình góp ý với bạn 1 chút về quán bên Sương nguyệt Anh.
    Một hôm tôi và cô bạn ghé quán, nàng có việc cá nhân phải dùng toilet, khi ra, mặt mũi trắng bệch, hỏi tại sao? nàng trả lời....em nín thở muốn xỉu :lol:

16. Deathmetal202

Deathmetal202 Advanced Member

Xin cảm ơn bác Phong đã chia sẻ! Em vừa search thì đôi này ~1800USD, khiếp quá...:D

Chúc bác và cafe Hi-End ngày càng lớn mạnh! :)

17. once_upon_a_time

Chào bạn Deathmetal202,

Vì là chổ quen biết với bác Quân Mộc thuỷ nên bác ấy để cho giá mềm hơn. Với lại dùng cặp loa này đở tốn tiền mua thêm ampli nên cũng khá kinh tế....
    Thân
    Phong

18. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Mỗi lần vào SG mình đều hay ghé Hi-End ở Nguyễn Văn thủ. Không ngờ bác chủ đã mở thêm cả ơ NDC và SNA. Bao giờ bác chủ định Hanoi tiến và ở đâu nhớ ới cho em một câu nhé.
    Ah, mà shop bán CD của mình ở địa chỉ nào vậy bác?

19. once_upon_a_time

Shop CD mới mở lại bác ạ. ở tầng trệt Cafe Hi-end 21 Nguyễn Đình Chiểu luôn. Lúc nào bác vào nhớ alo nhe, đãi bác nghe 1 chầu các bản LP hiếm ...

20. nhquang

nhquang Advanced Member

Ôi giời!!! vừa ngồi quán của bác ở tầng lầu, 21 NĐC, hỏi nhận viên là hình như quán mình bán đĩa mà anh muốn mua đĩa đang nghe. Nhân viên đáp là không biết đĩa này chủ em mua ở đâu???

Về phải tìm lại post này để xem mình có nhầm không :(

21. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Đánh dấu phát để rảnh ghé!!!!!

22. once_upon_a_time

Thành thật cáo lỗi bác, có lẻ mấy em nhân viên mới không biết bác ạ.
    Có mấy tử CD gốc bán nằm ở gian trong cùng, tầng trệt. Còn các đĩa đang nghe là đĩa tổng hợp những bài hay để sử dụng cho quán. Bác vui lòng gọi mình số 0903918285, sẽ giới thiệu cho bác những bài bác đang nghe nằm ở những đĩa nào để bác chọn.

Thân

Phong

23. once_upon_a_time

Quầy CD ở tầng trệt đây a

Attached Files:

24. nhquang

nhquang Advanced Member

Cảm ơn bác. Hôm trước có gọi cho bác khi ở quán nhưng chắc khuya quá nên bác không nhấc máy. Mỗi lần vào SG thì tối nào em cũng ngồi ở quán của bác từ thời ở NVT và nay là NĐC. Bộ loa lần này khá ấn tượng về chất âm thanh thoát, nhẹ nhàng. Em thích các đĩa tự tuyển của bác vì khá hợp với gu nghe của em. Lần tới vào SG, em sẽ ghé lại ghé quán.

25. cay

cay Approved Member

Hiend và âm nhạc,
    Cafe Hi end 21 nguyễn đình chiểu cho tôi cảm nhận thật sự về âm thanh hiend, có lẽ cũng đã chạm đến nguỡng cuối của hiend rồi. Hi end Sương nguyệt ánh lại cho tôi cảm giác gần với âm nhạc hơn. Vừa rồi ngang qua Thủ đức với cuộc thi âm li đèn, âm thanh phát ra từ đôi Usher cũng cân bằng và tốt nhưng âm nhạc sao nhạc nhẽo quá. Cũng xem qua dàn máy trên mạng của bác Hete , là top of the top của Vn rồi, nhưng khi test dây tín hiệu rẻ tiền tầm 1-2 k gì đấy thì Bác bảo không thể nghe được! Tôi cũng hay nghe nhạc live thì âm thanh cũng đơn giản thôi mà.
    Có gì đó thật sự khác biệt giữA hiend và âm nhạc chăng?

Share This Page

Loading...