Vòng quanh các quán Café Audiophile Saigon ...

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by nhuthungfoto, 9/10/12.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Lời ngỏ ...
    Từ lâu, thưởng thức café đã trở thành một nét văn hóa của người Saigon. Gặp gỡ bạn bè, bàn công việc, hẹn hò người yêu, gia đình ... đều có thể đến quán café
    Văn hóa café của người Saigon thật đa dạng, từ quán café công sở như Highlands , Trung Nguyên “ …, cho đến ly café nhanh thời thượng như Gloria Jean, Coffe Bean vv … Và thật thiếu sót khi chúng ta không nhắc đến các quán café dành riêng cho giới audiophile mà anh em hay gọi là “ café hiend “
    Điểm khác biệt của các quán café audiophile là chúng ta tới đây không những để nhâm nhi ly café mà còn được thưởng thức những bài nhạc jazz, ngắm nhìn những dàn audio trong một không gian đẹp và riêng biệt.
    Thời gian gần đây, hàng loạt quán café audiophile đã ra đời ở saigon, với loạt bài phóng sự này, nhóm Testlab chúng tôi muốn phần nào đó giới thiệu và chia sẻ đến các bạn những quán café dành cho các audiophile bằng những bài viết, những hình ảnh với những với phong cách độc đáo của riêng từng quán. Mong các bạn có những giây phút thư giãn với niềm đam mê âm nhạc bên ly café đậm đà hưong vị của sự tinh tế và sành điệu ...

Tags:
  2. AV-Review

AV-Review Approved Member

1. Café Hay – Mỗi ngày một câu chuyện.

Nằm trong con hẻm nhỏ cạnh Hồ Con Rùa, “Hay” dường như được sinh ra cho các tín đồ café mê audio, những người luôn tìm cho mình một không gian mới, một không gian đủ để nhấm nháp cái thứ nước nâu đen sóng sánh thơm mùi cao nguyên, để rồi chìm vào cảm xúc của những thanh âm phát ra từ những chiếc bóng đèn với ánh sáng vàng đầy mê hoặc.

Không chọn cho mình một phong cách vintage, “Hay” là một sự pha trộn giữa một quán café pha lẫn chất lounge hiện đại! Không gói gọn trong một vài bộ bàn ghế đơn sơ, cái hay của quán là một không gian đa dạng, nơi bạn có thể chọn cho mình mỗi ngày một chỗ riêng rất lạ mà lại rất quen. Bước vào quán là bước vào không gian của cảm xúc, của dòng chảy âm thanh. Không quá cầu kỳ trong setup hệ thống, không khắt khe chuyện người đến nghe, đến quán bạn có thể được thử riêng chiếc đĩa mình mang theo, hoặc yêu cầu bài mình ưu thích và điều đó là cái “hay” như tên của quán chăng?

Slogan của quán là “Nơi chia sẻ cảm xúc” thế nên có thể gọi không gian tầng trệt là nơi để “Chia sẻ” vì ở đây được ưu ái dành cho các tín đồ audio, nếu là thành viên VNAV, bạn không thể không nhận ra anh chàng Sumo vừa đoạt giải quán quân VNAV Sumo Contest 2011 vừa rồi, đang cùng hoà nhịp với cặp loa Usher.
    Quả là điều bất ngờ! Vì ít khi ta được nghe những chiếc ampli này trình diễn trong không gian mà nó thi đấu để rồi đoạt giải, một không gian lớn với nhiều người nghe, mà chỉ được nghe từ căn phòng của các vị chủ nhân. Thế nên việc chàng được thoả sức tung mình ở đây, để người ta nghe, người ta ngắm, để thoã mãn cái thú mày mò thì đây có thể là điều hay nhất mà quán mang đến cho những ai mới chơi audio, đặt biệt là mê DIY, những người luôn mong muốn được trãi nghiệm, được tìm hiểu, được học hỏi từ những chàng quán quân như thế này! Và cũng được biết, đó cũng chính là tâm niệm của chủ quán khi ra đời café Hay. Một nơi để chia sẻ thú vui, gắn kết bạn bè trong không gian tràn ngập âm nhạc.

Bước lên chiếc cầu thang nhỏ, là ta tìm tới không gian của “Cảm xúc”. Ở đây sự đa dạng như là sự đồng hành cùng các câu chuyện, mỗi ngày vào quán tìm một chỗ ngồi thôi, cũng đủ tạo ra một câu chuyện mới rồi! Nó đủ rộng để một nhóm bạn trẻ nói chuyện đông chuyện tây, nhưng cũng có những góc đủ nhỏ để những đôi bạn thỏ thẻ chuyện yêu đương bên ánh đèn vàng của nến. Buổi tối không gian được biến hoá dành cho những ai muốn tìm đến cái chất mộc của ca từ bên tiếng đàn réo rắt của chiếc guitar. Đó có thể là cung bậc của người nghệ sĩ vang lên trong tiếng đàn gửi tới người mộ điệu, hay chỉ là tìm lại một chút hoài niệm của những vị khách muốn tìm lại cảm xúc qua những bài hát thân quen.

Không gian đa dạng của tầng hai

Góc trẻ trung đầy màu sắc

Góc nghệ sĩ

Góc dành cho lứa đôi

Góc quý phái

chất mộc của ca từ …

Góc riêng tư để thả hồn vào chút mảng xanh của thành phố

“Hay” cafe không mang đến một vẻ bề ngoài chăm chút hoặc sự cầu kỳ trong sắp đặt, đến quán là tìm đến một chút gì rất riêng trong dòng chảy cảm xúc, là tìm đến sự sẻ chia thú chơi, hay đơn giản hơn chỉ là sự níu kéo của hương thơm nơi ly café mà không nơi nào có được, để rồi mỗi ngày ngồi đây là một câu chuyện mới lại bắt đầu trong tiếng nhạc của niềm đam mê ./.

Bài: 208
    Ảnh: nhuthungfoto
    Xin cảm ơn quán café Hay giúp đỡ chúng tôi hoàn thành bài viết này!
    Thông tin về quán:
    Café Hay – 40C Trần Cao Vân Q3. TpHCM
    ĐT (08) 3823 3398
    - http://www.facebook.com/haycafe
    - http://www.haycafe.vn

3. Aladin

Aladin Advanced Member

Ảnh đẹp, review được nhưng các bác nên chú ý lỗi chính tả cho những bài viết như thế này, nhất là câu slogan lại càng phải chuẩn :D

4. dell

dell Advanced Member

Bài viết về quán rất " Hay " , nhất định sẽ ghé HAY cafe vào cuối tuần này
    @ nhóm review : các bác cố gắng duy trì loạt bài viết này, đôi khi muốn tìm một quán cafe nhạc hay, không gian đẹp nhưng không biết đi đâu, rất cám ơn.

5. namdom

namdom New Member

Dàn hi-end của Hay Cafe khủng quá nhỉ :D

6. Hi_en

Hi_en Advanced Member

Cám ơn cảm xúc của bác đã chia xẻ cho các anh chị em thích cà phê - nghe nhạc hay và quan tâm đến các vấn đề về nhạc.
    Một địa chỉ nên ghé lại.
    Một lần nữa cảm ơn

7. NTL

NTL Advanced Member

Em rất ghiền cafe mà đặc biệt là cafe hi end nên Rất thích mục này, cảm ơn các bác. Qua topic này, hy vọng biết đc thêm nhiều quán cafe Hi énd nữa :). Quán cafe Hay này nhìn hay quá.

8. vinhxe

vinhxe Advanced Member

hay,thì ngày mai trưa mình ghé quán nhé.

9. caothuamthanh

caothuamthanh Approved Member

Hai bác này như đôi Uyên Ương, suốt ngày dõi bước nhau không rời. Trưa mai, các bác cho em theo với nhé!

10. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

Rất mong các bạn sẽ ghé quán trong thời gian sớm nhất ^^
    Dàn hi-end này là chủ quán Hay cafe tự build đó bạn :p

11. keobanh

keobanh New Member

Bên trong, quán khá đẹp. Phong cách tạo cảm giác trầm lắng, suy tư, lắng đọng, thik hợp cho những buổi tối cuối tuần thư giãn, thả hồn theo điệu nhạc êm ái và ngẫm nghĩ những chuyện đã qua.
    Giá nước ở đây theo mình không đắt. Như một số quán cafe, có vẻ ngoài đẹp, máy lạnh, giá cao, nhưng nước bình thường. Còn ở Hay cafe, mình thấy menu khá phong phú, và giá cả phù hợp với chất lượng của ly nước đó

12. vinhxe

vinhxe Advanced Member

ok trưa nay gặp quán hay ..hé

13. ganoipro1986

ganoipro1986 New Member

Tưởng quán nào hóa ra là quán này, em có tới ăn trưa ở đây mấy lần rồi nên xin mạn phép đánh giá như thế này
    + Địa điểm: nằm trong 1 con hẽm vắng, vị trí hơi bị khó kiếm, chắc tại biển hiệu của quán hơi nhỏ
    + Trong quan': ko khí ấm áp, nhạc hơi bị hay đó, thik hợp cho người cần cái tĩnh lặng hoặc gặp gỡ khác hàng
    + Thức uống: pha rất hợp khẩu vị
    + Cơm trưa văn phòng : ngon được bài trí rất là bắt mắt
    + Phục vụ: tận tình, vui vẻ
    + Giá cả: so với các quán cafe quanh đó mình đã uống thì giá có rẻ hơn tầm 40k 1 loại

14. latnguoctinhthe

latnguoctinhthe New Member

Mình được một vài người bạn giời thiệu đến Hay cafe và mình đã kết nó ngay lần đầu tiên. Tất nhiên cái mình thích nhất ở đây chính là những giai điệu tuy quen thuộc nhưng được phát dưới dàn âm thanh Hi-end làm cho giọng ca sĩ trở nên ngọt ngào và chân thực hơn, hay có lúc bạn nghe tiếng các nhạc cụ như đang chơi trước mặt mình. Không gian ở quán rộng nhưng rất ấm cúng và đây là quán duy nhất mà mình thấy có thể ngồi một mình mà cảm thấy dễ chịu. Cách bố trí bàn ghế cũng rất hay, tạo cho mỗi người khi vào đây một không gian riêng. Mình không quan tâm lắm đến chuyện ăn uống nên đối với mình vậy là đủ rồi. Tuy nhiên cũng có lúc đông khách thì mọi thứ có vẻ bị loãng nhưng mà nếu quen bạn sẽ biết được giờ nào nên đến để tận hưởng một khống gián vắng vẻ ^^.. hay như mình ngồi cả ngày cũng được.

15. badmanstupid

badmanstupid New Member

Sao lâu quá ko thấy giới thiệu quán mới vậy các bác? E rất thích mục này :D

16. apham

apham Advanced Member

Hay quá, cái này cạnh nhà em. Để em ghé uống cafe thưởng thức audio mới được.
    Anh Hùng chụp hình đẹp quá nha :)

17. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

@apham Cảm ơn bạn. Welcome to Hay Cafe :)

18. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

Hay Cafe có update tin mới được không bạn :D
    Từ khi khai trương quán tới giờ, Hay cafe cũng nhận được nhiều góp ý của mọi người. Trong đó có nhiều bạn nói là nhạc trên lầu nghe không hay bằng nhạc tầng trệt nên sắp tới quán sẽ thử nghiệm đêm nhạc hòa tấu Piano - Vioin - Guitar vào các tối T4, T7 từ 20h đến 22h và sáng Chủ Nhật hàng tuần. Bảo đảm các bạn thích nghe nhạc sẽ hài lòng. Mong mọi người tới ủng hộ đêm nhạc và tiếp tục phản hồi để Hay cafe ngày một tốt lên.

19. vinhtnc

vinhtnc Advanced Member

mình cũng ghé quán 3 lần và điều ngồi ở tầng trệt, theo nhận xét cũng mình thì nhạc hay, cặp usher thể hiện không gian rất tốt, dãy trầm êm và sâu lắng. Tuy nhiên chủ đề nhạc thường được nghe theo album chứ không được chọn lọc, chủ yếu là nhạc pop phổ biến, theo mình đây là hạn chế duy nhất của quán, nếu được cải thiện thì mình tin chắc quán sẽ ngày càng đông khách.

20. kiet124

kiet124 Advanced Member

Từ khi khai trương quán tới giờ, Hay cafe cũng nhận được nhiều góp ý của mọi người. Trong đó có nhiều bạn nói là nhạc trên lầu nghe không hay bằng nhạc tầng trệt nên sắp tới quán sẽ thử nghiệm đêm nhạc hòa tấu Piano - Vioin - Guitar vào các tối T4, T7 từ 20h đến 22h và sáng Chủ Nhật hàng tuần. Bảo đảm các bạn thích nghe nhạc sẽ hài lòng. Mong mọi người tới ủng hộ đêm nhạc và tiếp tục phản hồi để Hay cafe ngày một tốt lên.[/quote]

Chúc ý tưởng của bác chủ thành công tốt đep :)

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Em khoái cách mở nhạc đa dạng của Hay. Ở nhà dàn mình cứ chăm chăm mở đĩa audiophile riết chán ngắt.
    Cơm gà ngon tuyệt, giòn rụm.
    Ông chủ quán bụng bự quá :p

22. LQMH

LQMH Advanced Member

Không biết HAY khai sinh từ lúc nào và dàn máy này sẽ nằm đây được bao lâu!
    Trước đây Đề Khúc Cafe (109 Trần Quốc Toản - Q3) khai trương với bộ dàn nghe khá hay với cặp Triangle. Nhưng dàn hay họ chỉ đem ra "doạ" AE một thời gian và thay bằng đồ DIY nghe chán phèo; có thời gian họ c2on xếp ghế, chiếu phim. . . y như cafe bóng đá :roll:
    Ngày xưa Hi End Cafe ở 217 Nguyễn Văn Thủ, Q1 cũng khởi đầu bằng Tanoy, nhưng sau đó cũng DIY chán phèo; cafe audiophile mà nghe mùi thức ăn nồng nặc. . . :cry:

23. NTL

NTL Advanced Member

Quán cafe vẫn là quán cafe thôi bác ạ, ở đó người ta phục vụ theo nhu cầu của khách hàng và đặt lợi nhuận lên trên hết. Khi đó chủ quán mới có động lực để phục vụ lại khách hàng nữa ạ. bác đừng đi vào nghe nhạc ở quán cafe Hi-end vào giấc trưa vì rất nhiều mùi và ồn. cứ chiều khoảng 17-18h là ok. Còn về nhạc ở 2 quán đó theo em thấy là hay nhất theo thể loại nhạc trữ tình chậm rãi như voice, jazz.....

24. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

Thanks vinhtnc, hiện nay Hay cafe đang lên lại lịch phát nhạc theo từng chủ đề trong tuần, dự kiến sẽ áp dụng lịch phát này trong tháng 1 sắp tới. Bạn có thể theo dõi thêm thông tin trên facebook: http://facebook.com/haycafe

Trong mấy quán hi-end hiện nay chắc có mỗi Hay cafe là "quất" luôn nhạc Việt huh mấy bác :p

Cho em khoe thêm 2 cái leaflet chương trình của Hay cafe nhe:

[​IMG] [​IMG]

25. hay_cafe

hay_cafe Approved Member

Chào bác LQMH, xin trả lời trước vấn đề quan trọng là về âm thanh thì Hay cafe chắc chắn sẽ duy trì dàn nghe này để chơi trong không gian Hi-end của quán. Nhưng chắc bác cũng hiểu là nhà mình ai chơi thể loại này cũng thường táy máy tay chân, thích tháo cái này, gắn cái kia để...thử nghiệm, vì vậy đôi lúc Hay cafe cũng không dám đảm bảo mình không táy máy thay cái khác vào, chắc 1 điều là chỉ mang tính thử nghiệm nhất thời thôi bác hen. Nhìn cái ghế vòm trước dàn âm thanh thì cũng hiểu bác chủ quán không chỉ mở Hay cafe để kinh doanh, mà còn là nơi tận hưởng và chia sẻ đam mê với ace từ khắp mọi nơi, bởi vậy chắc chỉ có Hay cafe mới có cái ghế kiểu "kỳ cục" như vậy đặt tại quán.

Còn về vấn đề cơm trưa thì bác thông cảm nhe, nếu chuộng 1 không gian tĩnh lặng và không có mùi đồ ăn, bác có thể đến vào buổi sáng hay chiều tối như bác NTL đã nói. Hay cafe cũng đã triển khai nhiều giải pháp khử mùi như đốt tinh dầu, chạy máy lọc không khí...để nhanh chóng trả lại bầu không khí trong lành nhất cho mọi người.

Chào thân ái và quyết thắng, chúc các bác cuối tuần thư thái

Share This Page

Loading...