Vệ sinh dàn máy thế nào cho đúng ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by AudioTo, 22/10/06.

1. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Không biết các bác thế nào ?Nhưng mỗi ngày em không lau dàn máy một lần là hơi khó chịu ,mặc dù là bộ dàn cỏ.Có lẽ là bên em nhiều bụi quá ,và cũng có người nói đấy cũng là một thú vui .Lại nghe một chuyện ,có một audiophile cứ nửa đêm khi videophile đi ngủ cùng các tiểu audiophile thì lại lọ mọ dậy bật đèn lau trùi bộ dàn quý của mình!

Bụi ! Thủ phạm làm cho mắt đọc CDP "nhập nhèm" ,sát thủ của tết và đĩa than ,và thật sự khó chịu khi chúng bám vào dàn máy .Vậy làm thế nào để hạn chế được tối thiểu bụi sâm nhậm vào các bộ phận quan trọng và nhậy cảm của dàn máy.Em thì làm thế này!?
    - Đối với đầu DVD và CDP ,khi không sử dụng em chuẩt bị sẵn một miếng vải "trùm kín" luôn .Khi nào dùng thì ''cởi" ra .Còn lại những thứ khác như ampli ,loa ,tepe vv ,em dùng một loại chổi "lông" quét hàng ngày .

Thế còn các bác VỆ SINH DÀN MÁY như thế nào ạh?? Các bác có khoái cái (chổi lông) lày không ha ?

Attached Files:

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em thì CD khỏi phải đậy vì nó kín. Còn ampli thì em dùng 1 tấm phim chụp X quang để đậy phía trên rất khít ạ! Khi nào nghe thì dở ra, hàng ngày cũng vệ sinh bằng chổi chỏ chứ không được cây chổi lông đà điểu xịn như BÁc Tô!:)

3. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Bác ơi em quét bằng chổi lông gà (3$) bác ạh .Hôm qua em lượn vào trang web chuyên bán phụ kiện phục vụ cho mấy bác audiophile ,thấy cái chổi í đẹp quá lên giới thiệu cho các bác í mà !

Đúng rồi bác àh .Nhưng mà không quét thì bực lắm ,dẫu sao thì nó cũng sạch được vài phút để yên tâm mà nghe nhạc ...!

@Thế bác không vệ sinh dàn máy àh????

4. minhthanh

minhthanh Advanced Member

Về vệ sinh dàn máy, cách của tôi đó là :
    1. Sử dụng cọ sơn, nhiều cở, lớn, nhỏ. Lớn để quét bên ngoài, nơi có "đất", nhỏ để quét trong, các góc kẹt.
    2. Sử dụng máy bơm hơi, xịt ....mát trời đất luôn, quét sơ qua bằng cọ, rồi ...xịt, cở bụi nào củng ....bay tuốt ...haha ...
    Chào nhé.

5. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Đồng ý ! Gớm post hình từ hôm qua tới nay ,các bác chỉ quan tâm tới cái chổi hì hì ,chả ai chịu quan tâm tới cái "cầm" chổi !!! Em là em thích nhất đấy nhá !

@Bác Audio _Fan ,làm mát rồi ,bác không vệ sinh dàn máy àh .

To: Bác Minhthanh .Em thấy có cái ống xịt khí nén bằng cao su í ,bác đã dùng cái này chưa ạ? Nếu dùnhg rồi bác cho biết là nó có sạch không bác nhé !

6. ngtatliem

Bác chơi kiểu này coi chừng có nước phun ra ướt đồ đạc nếu áp suất bình nén cao nhen!

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Dùng máy nén khí thì nhớ vặn ốc xả đáy(nước tụ) và đưa cây súng ra ... xa xa nhé :lol:

8. minhthanh

Ôi chà ...các Bác cứ lo xa thế, tôi xịt cũng đã ...ti tỉ máy rồi có nước nôi gì đâu ...nói chứ, cũng không sao đâu các Bác à. Nếu các bác mà kỹ thì chịu khó sắm thêm cái máy "air dryer" nữa, dùng để lọc & sấy các nước có trong hơi. Nhưng mà mình ...amateur mà, lâu lâu xịt 1 lần, chả thắm thía gì đâu, tôi vẫn rất thường dùng để trị các board hay các máy ...dơ nhất thế gian đấy ...

9. Ahoang

Ahoang Advanced Member

dùng loại chổi quét sơn các cỡ để lùa vào được các vị trí . dùng máy hút bụi của TQ loại nhỏ là sạch. khoảng 6 tháng làm 1 lần.

10. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Yeah !!....ý kiến vệ sinh bán niên bên trong máy rất là hay, cũng nên thêm vụ "rút ra lắp vào" những dắc cắm của các dây nhợ như là làm trơn lại những chỗ giao tiếp. Bên ngoài thì cứ chổi lông ga made in VN cho ngon bổ và rẻ tuy nhiên cũng nên thường xuyên quét nhà để giảm bụi trong phòng.

11. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Yeah !!....ý kiến vệ sinh bán niên bên trong máy rất là hay, cũng nên thêm vụ "rút ra lắp vào" những dắc cắm của các dây nhợ như là làm trơn lại những chỗ giao tiếp. Bên ngoài thì cứ chổi lông ga made in VN cho ngon bổ và rẻ tuy nhiên cũng nên thường xuyên quét nhà để giảm bụi trong phòng.

12. minhthanh

Theo như cái "thói quen" ...bảo trì của tôi thì :
    1. Dùng cọ sơn & hơi để xịt.
    2. Thay loại mỡ dẩn nhiệt ( đối với ampli ) của các linh kiện cần giải nhiệt, vì loại mỡ này nếu sử dụng lâu, do nóng ( linh kiện tỏa ra ) & dơ sẽ làm cho mỡ bị biến chất & kém dẫn nhiệt ( làm nhiệt độ của linh kiện tăng --> trôi nhiệt, méo tiếng, v.v....& chết linh kiện của mình thôi).
    3. Tra & thay mỡ bôi trơn vào các dàn cơ vận chuyển ( dĩ nhiên phải lấy cái mỡ cũ ra ).
    4. Dùng RB7 ( không biết viết có đúng không & ...cũng không biết xài ...có đúng không ...hihi ...nhưng vẫn thấy có tác dụng ...tốt lắm ...hic hic ...) xịt vào các công tắc cơ khí để đấy chất dơ ra & bôi trơn công tắc --> tăng tiếp xúc.
    5. Kiểm tra & bổ sung lại các mối hàn có ...nhiệt độ cao, vd như sò công suất, STK, ...vì do nhiệt & thời gian, các mối hàn này sẽ "rạn" ( đôi khi mắt thường không thấy ...) --> cũng chết linh kiện của mình thôi.
    Vài dòng chia xẻ về kinh nghiệm "bảo trì" ...dzỏm của tôi với anh em, hihi ...củng ...đừng theo nhé ...không phải là standard đâu nên ...không guarantee đâu nhé ...hihi ...

13. Ongvove

Ongvove Advanced Member

Các mối hàn bị rạn này cũng khó xử đây, nếu để thì máy có bịnh chập chờn rột rẹt, mà hàn lại thì dân lái sẽ đánh giá là máy đã sửa rồi không còn nguyên bản..... mất giá trị, hic.

14. trathabin

trathabin Advanced Member

Phần nội thất của bộ dàn thì Em chưa vệ sinh bao giờ (sợ táy máy bong một mối hàn thì khổ Em!), còn ngoại thất thì cứ máy hút bụi Em chơi thì cứ gọi là "thôi rồi bụi ơi, chú đồng chí nhỏ chui tuột vào bao". An toàn và sạch lắm các Bác ạ, không sợ bụi bay lên rồi lại bay xuống đâu các Bác ạ.

15. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Có nghĩa là "tay phảy tay hút" àh bác !

Nhưng xem ra cách này của bác an toàn và sạch thật .

16. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Có bác nào biết ,có loại hóa chất nào tẩy sạch các vết bẩn (vết keo dán) trên vỏ mê -ka không,loại mà khi tẩy xong mà không bị mất độ bóng í ,bác nào biết thì chỉ em phát nhé !

17. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Bác đã dùng thử Baby Oil dành cho Center vô địch chưa vậy?
    Chúc thành công.

18. b52pig

b52pig Advanced Member

Cách này không ổn bác ơi, RP7 xịt vào linh kiện có tác dụng sạch gỉ sét nhưng nghe nói nó cũng xơi luôn cả kim loại đấy.
    Dụng cụ vệ sinh dàn máy theo em tốt nhất là dùng cái chổi loại lớn trong bộ dụng cụ makeup của chị em (hình như để thoa phấn lên mặt). Em trưng dụng được một cái của Gấu mẹ vĩ đại nhà em, một tay quét, một tay lăm lăm máy hút bụi, quét đến đâu gí máy vào hút đến đấy thì lấy đâu ra hạt bụi nào bay lên bay xuống nữa.

19. Aries

Aries Advanced Member

Lau bằng kem đánh răng cũng có hiệu quả.

20. minhthanh

"càna" loại dùng để đánh bóng sơn xe honda, lọai này tôi đã sử dụng qua rồi & hiệu quả 100% đấy ( mặc dù nghe ...hổng giống ai ...hehe ...vì tui làm thử & thành công đó mà ...), chúc bác thành công nhé ...

21. Aladin

Aladin Advanced Member

Nhớ hồi nhỏ hay làm nhẫn bằng meca đeo chơi em cũng sử dụng kem đánh răng P/S để đánh bóng bề mặt, kết quả rất tốt đó các bác :)

22. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Cám ơn các bác rất nhều.Đúng là rất hiệu quả ,không những sạch mà sử dụng kem oánh răng còn làm cho bề mặt Mê-Ka bóng hơn trước ,rất phù hợp để đách sạch vết bẩn ở những chỗ như mặt mêka của đèn quartz trên các thiết bị Audio .

23. ngtatliem

CÁc Bác ơi!
    Ampli để lâu lâu bụi cũng lọt vào những khe thoát khí phía trên nắp máy vào bên trong, thế vệ sinh món này kiểu nào hiệu quả nhất? Em thì hay mở nắp ra, xong quét sơ, song hít hơi thổi mạnh, hôm nào nhờ được máy xịt của mấy ôm bơm xe thì sạch bong! Mời ý kiến của Các Bác!

24. tamtam

tamtam Advanced Member

Vệ sinh jack cắm nghe Tểt

Em đang làm vệ sinh dàn máy thì thấy mấy cái jach dàn máy bị đóng teng. Các bác cho em hỏi dung dịch vệ sinh jack cắm bán ở đâu ạ và giá là bao nhiêu?

Cảm ơn các bác

Bác post nhiều chủ đề quá. Post 1 chủ đề thôi bác ạ.
    Edit by ThanhChi

25. ngtatliem

Nếu tmf không ra dung dich vệ sinh Bác Tamtam lấy một tí CANA thấm vào vải mềm lau là sạch bóng liền thôi! :lol:, Nhưng lau bóng xong nhớ lau lại cho thật sạch CANA nhen Bác!

Share This Page

Loading...