V-FETRON: Michael Rothacher

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 5/3/16.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chỉ sợ lên 2A chờ chưa tới một giờ thì amp đã thành một đống tro tàn rồi :)

truong_tran_van likes this.
  2. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Làm cái tản cho khủng chạy dòng lớn giờ cứ đoán sao biết được

nagini262 likes this.
  3. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Chạy thử e nghĩ cứ chĩa cái quạt vào tản là ok liền, chạy thật ta lại tính tiếp.

Thanks.

nagini262 likes this.
  4. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Jfet chứ chứ có phải mosfet đâu mà thích là đưa từ 1.5 lên 2a được.
    Pd và Rout của Vfet siêu mẫn cảm với Vgs, Id và Vgs các cụ ahj. Các cụ cứ xem mấy cái đồ thị dốc đứng của nó rồi hình dung thực tế nó còn tàn bạo hơn thế nhiều nha :D

nagini262 likes this.
  5. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Thế sao cụ Ja, e thấy mấy con Vfet đó đoạn tuyến tính nó rộng hơn MosFET nhiều cụ, dễ chỉnh hơn khá nhiều chứ nhỉ.

E cũng nghĩ chỉ nhiệt mới phức tạp thôi.

Thanks.

nagini262 likes this.
  6. jamahamvui1978

Nó vẽ thế thôi cụ, thực tế em test V thấp dòng cao với 2sk180 mới cảm nhận được đoạn nó tuyến tính còn 2sk82 + j28 nó dốc ngược như vào vùng bão hoà luôn.
    Nghe bằng tai cũng dễ cảm nhận, sk82 quá dốc nên không V gain. Sk180 vùng V thấp đặc tuyến nó soải hơn có cả V gain + dòng nên nghe ... to rõ hơn nhưng chỉ cần đưa áp lên cao nó hành xử như k82 liền.
    Sau vài lần test em thấy sk82&j28 làm tầng dòng mới là pố đỉnh. Dạo này lu bu em chưa test được ạh!

7. nagini262

Ý của cụ Ja là lên tới một ngưỡng giới hạn nào đó là chỉ cần tăng dòng lên chút thôi thì em nó sẽ nóng lên rất nhiều.
    Riêng em thì dù chưa thử nhưng em rất tin tưởng là giảm áp và tăng dòng thì em nó sẽ kéo loa nặng đánh tốt hơn. Em rất lấy làm ngạc nhiên vì mạch amp vfet 40th cụ Pass chạy chỉ 24 volts nhưng cho ra công suất đến 200w/8 ohm. Hai mạch tại baf 2015 cũng chỉ chạy vds chưa đến 30 volts nhưng dòng tới 3,2A. Việc tăng dòng sẽ làm cho vfet rất nóng nhưng bù lại hạ Vds cũng sẽ làm cho vfet nguội đi, do vậy cũng với công suất tiêu tán khoảng 80w thì em nghĩ cũng ko vấn đề gì về nhiệt

8. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Em ko hiểu P = U^2/R mà U có 24v sao ra 200w/8ohm được nhỉ? Bác giải thích hộ em với ah?!

9. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Về vụ tăng nhiệt, e không quan tâm nó chạy vùng nào vì nhiệt Q = U*I thôi, có đoạn chỉnh U chút I nó tăng nhiều nhưng đấy là không control, còn mình control được (hoặc U hoặc I nhưng ở đây đa số chỉnh theo I) nên không thành vấn đề.

Còn vụ thông số 24V mà ra được 200W với 8ohm thì thật e nghĩ không ra. Với 24V nguồn, output max cỡ chưa tới 20V, với loa 8ohm tải thuần trở cỡ 6ohm, tính công suất ra hết cỡ (clip ngõ ra luôn) thì được 20*20/6 = 67w, còn tính rms với sóng sin và loa 8ohm danh định thì còn có 36W rms.

Về vụ chỉnh dòng bias, e thấy chỉ cần chỉnh sao cho nó đủ duy trì amp hoạt động toàn kỳ class A với công suất ngõ ra max là đạt tiêu chuẩn (pure claas A) rồi. Nếu chỉnh dòng nhỏ hơn thì khi tăng cs ra amp nó ra khỏi vùng class A, nếu chỉnh dòng lớn hơn thì nó nằm sâu trong vùng class A, e nghĩ cũng không cần thiết. Với mạch Vfetron thì do kiểu mạch, nguồn CCS (phía đối diện khi Fet bên này hoạt động) không thể tăng thêm dòng chảy qua coil loa dù bên Fet làm việc có mở lớn hơn nữa nên có thể tăng dòng là cách tăng công suất, nhưng theo e đề cập bài trước nó còn phụ thuộc vào trở kháng loa nữa.

Ví dụ, nguồn cụ mỗi vế là 24v, trừ các tổn hao trên cs ngõ ra max còn cỡ 20V (dùng bias rời như hiện tại thì có thể tắt Fet hoàn toàn để điện áp ra gần bằng nguồn luôn, nhưng e lấy trừ hao nhé) , loa 8 ohm thì dòng qua max 2.5A (coi như điểm đối diện của loa là đang cân bằng). Cụ chỉnh nó hơn giá trị này là đạt pure class A ở max công suất. Còn nếu loa 6Ohm thì phải cần chỉnh dòng bias 3.33A trở lên mới đạt.

E thì thích tăng áp giảm dòng, để khi chạy max power nó tự chạy sang vùng class AB-B luôn, tăng áp để tăng slewrate, tăng độ động của amp. Trao đổi với cụ Hongnhung thì thấy đúng là tăng áp sẽ kéo theo noise nhiều hơn áp thấp, nên cái nào cũng đau đầu cả, hic.

Thanks

10. jamahamvui1978

BAF 2015 chạy áp 60-65v các cụ ahj.

Đặc tuyến Vfet nó giống đèn nhưng dốc lên thẳng đứng khi khai thác ở áp cao. Công suất tiêu tán của sò phụ thuộc nhiều Rd mà Rd của Vfet không những bản thân đã cao hơn mos thậm chí Vmos nhiều mà nó sẽ tăng cùng Id - dốc cùng phương cùng độ với đặc tuyến. Nói chung các cụ cứ vọc rồi từ từ thấm ahj.
    Nhược điểm nữa khi các cụ nâng Vds hay Id lên đồng nghĩa Rd tăng <=> Rout tăng. Nếu không khống chế được Rout ~ 6r thì bắt buộc các cụ phải dùng biến áp xuất âm.

Các cụ xem file thêm files đính kèm, MR vọc SIT rất sâu và chuyên nghiệp. Ở Figure 5 cụ ấy chỉ ra đặc tuyến Rd của Vfet, qua đó ta hiểu vì sao không bao giờ thấy Rdon max trong sch của SIT giống như mos hay BJT mà nsx chỉ đưa Rd của SIT mang tính tham khảo trong từng mạch hint cụ thể.

Attached Files:

Last edited: 3/7/17
  11. nagini262

Đó là áp cấp cho mạch, còn áp Vds trên vfet chỉ 28vdc thôi cụ Ja ạ!

12. Tun_audio

Cụ chưa giải thích giúp em vụ 24v ra 200w/8 ohm ah! Hay là chạy Class D, E, F... ah??!

Last edited: 4/7/17
  13. Tun_audio

D.E.P mới đúng chứ nhỉ?! Thời sinh viên ông nào bị ghẻ cái ở chym, nhỏ vào giọt D.E.P vào đấy thì thôi rồi... 200w/8ohm vẫn còn khiêm tốn chán :D

truong_tran_van likes this.
  14. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Thầy này cứ thắc mắc nhỉ đấu vào nhiều loa vào thì nó cho ra Pcao chứ sao

15. jamahamvui1978

Lão Tun ưa hỏi cắc cớ và chém ẩu. 24v ấy là DC và nếu đưa 24v DC dòng1.5-2A vào thẳng loa thì loa phường cũng cháy trong 1 nốt nhạc :D.
    Pout của amp không thể nào tính chỉ đơn thuần dựa vào chế độ tĩnh mà phải xét tới nhiều yếu tố như DF của mạch, nội trở ngõ ra đánh loa và quan trọng nhất là đặc tính riêng của từng sò cs như Mu, gm .....

16. Tun_audio

Em có chém ẩu gì đâu? Ko biết phải hỏi thôi ah!

17. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em cũng théc méc.

Đưa áp DC 24V ra loa mà nó còn không đủ công suất, sao quy ra sóng sine mà đủ 200W được. Mấy cái thông số như Damper F, nội trở...chả ảnh hưởng đến công suất, nó chỉ ảnh hưởng là có dễ kéo loa hay kéo khỏe không thôi.

Thanks.

18. jamahamvui1978

Ngược lại cụ ah. Vq tại điểm hoạt động Q không nói lên điều gì cả, người ta set nó tùy thuộc vào nhu cầu khai thác từng con cs cụ thể. Theo ngôn ngữ truong lão là chọn điểm ngọt cho sò.
    Nếu nguồn âm cụ có DC off set =0 thì Vq ~ B+ - V rớt trên sò và người ta sẽ dùng ba suất âm, tụ hay thiết kế mạch đặc biệt khử thành phần DC.
    Nhưng Vac thì là câu chuyện khác và là cái cụ cần quan tâm để tính cs. Mỗi sò có một hệ số khếch đại V, I và hệ số V/I khác nhau nên dưới tác động của Vin khi hoạt động nó tạo một Vac swing quanh Vq nên Vac nếu cần lấy max vol gain chọn sò thích hợp cụ lấy tới gần 48v ac class A cũng được ahj.
    Và đến lượt bản thân cái Vac nói trên cũng chẳng có ý nghĩa quyết định đến công suất mạch. Ví như bóng 2a3 Vac tầm 300-400v nhưng cs amp chỉ có 4-5W vì nó phải qua cái b.a suất âm hạ áp, hạ tổng trở và đồng thời tăng dòng.

19. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Điện áp cao dòng nhỏ thì công suất nhỏ thôi cụ. Trở kháng pri của con OPT cả chục kOhm thì dòng qua được bao nhiêu đâu cụ. Do quan hệ V/I của cụ (hoặc nói cách khác liên quan trở kháng xuất) nên mỗi con người ta chọn điểm làm việc khác nhau, hoặc ghép song song để giảm trở kháng xuất, tăng DF, hoặc dùng thiết bị chuyển đổi trở kháng (như biến áp). Điện áp cao cả nghìn V có thể chạy ra công suất nhỏ vài W được, nhưng điện áp thấp (trở kháng tải cố định) không có cách gì cho ra được công suất cao.

Với cái mạch hiện tại, cụ thể cụ cấp cho nó 24V, dòng hằng 3A, thì lấy đâu ra 200W. Muốn ra 200W thì cụ chỉnh dòng tĩnh bias cỡ 10A.

Với loa 8Ohm, thuần trở (giá trị trở kháng thấp nhất có thể) khoảng 6Ohm, cho dù cụ có câu trực tiếp vào nguồn 24V (DC hay AC, em tính DC cho nó cao, chứ công suất AC còn phụ thuộc tải cảm của cuộn coil) cũng không ra đâu được 200W. Đối với em áp DC hay AC đều cho ra/tính ra công suất được hết.

Chỉ có cách đấu nhiều loa như cụ Truong nói thì em tin được, nhưng lúc này trở kháng tải không phải 8 Ohm nữa (mà lúc đó nó chạy sang class AB rồi). Các amp người ta thường ghi 100W-8Ohm, 180W-4Ohm .vv...cho nó dễ hiểu.

Thanks.

20. jamahamvui1978

Cụ đang nói mạch nào vậy, cụ thử sợt tt và hình ảnh con amp này rồi có gì thắc mắc cụ meo cho Pass ahj.
    Còn về BAF 2015 chưa ai làm ra cs hơn 50w cả vì nó quá nóng, không tản nào chịu nổi dù dùng đúng sò IXFN. Nếu dùng K180 em đã test và dự chắc chỉ vắt tầm 15-20w là tối đa với khí hậu VN.

21. HongNhung

HongNhung Advanced Member

( Nếu dùng K180 em đã test và dự chắc chỉ vắt tầm 15-20w là tối đa với khí hậu VN.) Chết em rồi cụ Già ơi ! Vậy là em bể dự án làm class A 75 w với k180 rồi . .... chắc là rút lại dự án quá cụ !

22. jamahamvui1978

:D
    BAF 2015 mạch thuần S.E, ccs.
    Siêu dự á cụ làm là C của MR mạch PP.

23. phuchnd

phuchnd Advanced Member

@ Cụ hongnhung tính toán nhiệt rồi mà lo gì cụ.

Với cái tản lão Na link ở trên, thermal resistance 0.28C/W, 2 tấm ghép lại cho 1 kênh thì dư sức cho 210w tiêu tán mà chỉ tăng thêm 3-40 độ C. Với mấy cái có sẵn hôm rồi e tính ấy (260*290mm ghép 2 tấm thành 520*290mm), lấy hệ số an toàn luôn thì đạt công suất tiêu tán 180w vô tư. Với 180w tĩnh, điện áp +-30vdc cụ chỉnh được bias tĩnh 3A. Áp +-35VDC thì hi sinh giảm dòng cỡ 2.5-2.7A.

Thanks

24. HongNhung

HongNhung Advanced Member

+/_30vdc set dòng 2,6a - 2,7 a là ok lắm rồi Bác Phuc ơi !

25. nguyentienluyen1

nguyentienluyen1 Advanced Member

Thế là sôi hỏng rồi. Vừa chuẩn bị được cái biến áp nguồn cho dự án, quấn 1vòng/1vôn. Sơ cấp 220v đường kính dây 1.2mm, thứ cấp 34v x 4 cuộn đường kính dây 1.5mm.
    Thứ cấp quấn bên trong mới khổ chứ, bây giờ phải quấn lại hết, thứ cấp 24v x 4 đk dây 2mm.

Share This Page

Loading...