UPS online cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuantruonghn, 24/5/12.

1. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Ôi, bác hongcongdh cho em hỏi bác mua UPS xịn ở đâu ạ? Giá có mềm không?
    Có bác bán Santak 3kVA online giá 3tr + 8 bình ắc quy x 200k ... nữa, giá nặng quá :(

2. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em đang dùng ups của Hyundai pơer bác à, bác search trên web có rất nhiều thông tin, trước khi mua bác cứ xin đại lý link của hãng va option đúng thiết kế là ok ạ.

3. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

Loại UPS này chắc dùng cho cửa cuốn bác ạ.

4. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Em xin mượn vài dòng phân tích cơ bản của bác conduongvang79 để cho các bạn đang tìm hiểu về UPS có cái so sánh về online và offline.!

Bạn không nói rõ là cần biết thông tin gì về UPS hết, giống như bạn đứng giữa chợ bảo rằng hãy cho tôi biết về một cô gái (không biết để làm gì nữa,...). Vì vật mình chỉ có thể trả lời bạn một cách chung chung thôi.
    UPS là thiết bị lưu điện (ngoài ra còn chức năng ổn áp, ổn tần, chống xung, lọc nhiễu,....tùy loại UPS) nhằm bảo đảm nguồn điện cung cấp cho thiết bị tải cắm sau UPS không bị ngắt quãng.
    Về cơ bản UPS 2 mảng: main mạch và ắcquy, khi mất điện thì UPS sẽ lấy điện từ ắcquy để nuôi cho tải vì thế thời gian lưu điện là có giới hạn (từ 2-5phút cho đến vài chục giờ).
    Người ta phân ra thành các dòng:
    1. Dòng Offline: đáp ứng yêu cầu cơ bản, tối thiểu về điện, thường có công suất (CS) nhỏ, có thời gian chuyển mạch giữa các chế độ là từ 2-10ms, sóng điện ra ở chế độ backup là sóng bước (step wave). Thường chưa có chức năng AVR (VD điện lưới đầu vào là 180V thì cũng cho điện ra 180V); chưa có cổng kết nối với máy tính (dùng phần mềm để quản lý,...). Và thừong dùng cho máy tính cá nhân (PC). Hiện nay mức CS min là 500VA, max khoảng 3000VA. Hệ số CS thường là 0,6. VD: 1000VAx0,6 = 600w. Vì thế giá rẻ hơn,...
    2. Dòng Online: Là dòng cao cấp: Thường có CS từ 1KVA trở lên. Không có thời gian chuyển mạch (=0) giữa các chế độ, sóng ra luôn luôn là hình Sine (sine wave) chuẩn (kể cả chế độ backup) và mức điện áp là 220V. Thường có kết nối máy tính, có chống sét lan truyền, thường dùng cho thiết bị cao cấp hơn như Server, máy xét nghiệm, ATM, hệ thống điều khiển,... Nếu cần thời gian lưu điện dài thì có thể dùng loại ắcquy ngoài (dòng Offline không có khả năng này). Hệ số CS thường là 0.7, có cổng kết nối máy tính, quản lý bằng phần mềm.... Và giá cũng đắt hơn.
    Bác hiểu thế nào là Online?...

5. Comeon

Comeon Advanced Member

Online là trong bất kỳ sự cố nào về lưới điện thì cũng có thể cung cấp điện cho thiết bị sử dụng mà không có một thời gian trễ nào, ngoài ra nó luôn luôn ổn định điện áp đầu ra như 1 ổn áp vì có mạch inverter. Nhể

6. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

Bác hiểu thế nào là Online?...[/quote]

Bác tham khảo nhé !

Attached Files:

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Thật ra em chỉ cần cái true sin wave và ổn áp chứ không cần phần battery. Vậy em mua cái UPS online hư pin về tháo bỏ pin vẫn chạy tốt chứ ạ?

8. regular

regular Advanced Member

1 số model khg có pin nó khg cho khởi động ợh. :mrgreen:

9. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Bác tham khảo nhé ![/quote]
    Cụ bỏ luôn cái công tắc điện tự động ( Automatic ) rồi chỉnh áp + tần số + fa... nối vào lưới điện mới gọi là online nhé cụ :mrgreen:

10. HP_audio

HP_audio Advanced Member

như vậy dùng con online này thì chả cần biến áp cách ly cũng như lọc điện tính ra giá thành vẫn rẻ chán so với việc đầu tư BACL + Lọc điện

11. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Không thay thế BACL được bác à

12. crazywithsound-vungtau

Như em đã nêu ra ở trang 1. UPS (Uninterrupted Power System) em tạm dịch là Hệ Thống Cấp Điện không bị gián đoạn (Cấp Liên Tục) thời gian cấp bao lâu phụ thuộc vào nguồn điện dự trữ của bình ắcquy, miễn sao nguồn điện dự trữ còn đủ dòng và áp mà thiết bị UPS đã được thiết kế ! vì có một số UPS sử dụng nguồn cấp là 12V, 24V và có những loại ups chuyên dùng cần tới nguồn cấp 48V cho tới 96V (dùng cho thiết bị xe nâng, cần cẩu loại nhỏ dùng trong nhà xưởng và cho thiết bị điện, điện tử viễn thông như trạm tiếp phát sóng moble, gprs, wifi và cấp cho một số máy chủ của những cty lớn) loại ups nhỏ dùng nguồn cấp là 12V thường dùng cho máy tính cá nhân với thời gian cho phép chỉ từ 5 - 10 phút (do dung lượng bình nhỏ) chỉ đủ thời gian cho lưu dữ liệu và tắt máy ! còn với ups công suất lớn dùng đường cấp 48V hoặc 96V rõ ràng là sử dụng cho thiết bị đòi hỏi hiệu suất cao hơn, chính xác hơn (true sin wave 50hz - 60hz) những ups này thường được trang bị tích hợp thêm card điều khiển từ xa thông qua mạng internet (online control)

@: Dinquanhun Không thể thay thế BACL ở khoản UPS vẫn giật, giật mạnh nữa là đằng khác vì áp UPS của em luôn ổn định ở 228 Volt cho dù nguồn bi dao động từ liên tục ở khoảng 180-217 volt !!! có lẽ ups tốt sẽ phù hợp với khu vực điện áp không ổn định bác nhể :D

13. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Em chưa thử nhưng e nghĩ là ups giật, các bác nào thử rồi báo em nhé :roll:

14. pheulong

pheulong Advanced Member

không giật đâu bác,nhưng cứ sờ vào 2 đầu dây thì........................................chèo lên nóc tủ đi buôn hoa quả sạch và thịt gà làm sẵn như thường :mrgreen:

15. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

Cảnh báo khi chưa nối đất, các bác cứ thử sờ vào cọc tiết đất hoặc lấy bút thử mà xem nó đỏ lừ. Mới đầu em coi nhẹ việc này nhưng sau khi kiểm tra ớn quá phải thi công mass ngay và kết quả rất ok.

16. siriusg

siriusg Advanced Member

Các bạn cho mình hỏi giữa ups santak c1k và c1ke khác nhau ở điểm nào mà sao giá cả chênh lệch nhau rất nhiều dù hai cái đều là dòng online? Cái c1k có chức năng ổn áp như cái ổn áp lioa nhà e ko và có nó lọc điện để làm sạch dòng điện ko? Nếu em dùng cái này thì có cần thiết phải dùng thêm dây nguồn xịn (ví dụ như dây Furutech G-314Ag-18) hay chỉ cần xài dây theo máy vì ko có sự thay đổi, cải thiện rõ rệt âm thanh. Mong các bạn đã có kinh nghiệm chỉ giúp. Cám ơn các bạn trước.

17. hunglh

hunglh Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm vào giải thích hộ em phát. Em cũng cùng thắc mắc muốn giải đáp

18. siriusg

siriusg Advanced Member

Lâu quá rồi mà không bạn nào vào giúp em ah? Tks!

19. crazywithsound-vungtau

Cả hai loại trên em chưa sử dụng qua, tuy nhiên với công suất cấp dòng cấp của hai loại trên chỉ có 1000 VA (VA là công suất biểu kiến vì hiệu suất của đa số ups chỉ đạt 70% như vậy theo em sẽ không đủ dòng cấp cho hệ thống nghe nhạc) còn vấn đề bác hỏi tại sao có giá chênh lệch nhau vì loại thứ hai có tích hợp mạch điều kiển kèm phần mềm quản trị Winpower đi kèm, cho phép giám sát, tự động bật / tắt UPS online qua máy tính. em chỉ biết vậy mong cao nhân đi qua giải thích kỹ hơn ạ.
    chúc hai bác vui.

20. siriusg

siriusg Advanced Member

Cám ơn bạn đã giải thích. Về công suất tiêu thụ con 1kva này cũng đủ cho bộ dàn của e rồi vì max công suất tiêu thụ của amp và cd nhà em chỉ vào khoảng 250 đến 300w thôi. Có một điều chắc chắn là xài con ups này sẽ an toàn cho hệ thống vì nó ổn định dòng điện (có ổn áp) và lọc điện nữa, nhưng e chỉ lo không biết nó thay đổi chất âm có phù hợp gu mình nghe hay ko thôi. Phải chi mấy nơi bán cho mình test thử trước khi mua nhỉ :)

21. billsama

billsama New Member

UPS online C1KVA có công suất là 700W.
    UPS online C1KE có công suất là 800W.
    Cả 2 model này thì đều có cổng RS232 kết nối máy tính để quản lý UPS bằng phần mềm Winpower. Ngoài ra nó còn có khe cắm mở rộng để lắp Card Web quản lý UPS qua mạng Internet.
    Bác cứ yên tâm là nguồn điện UPS cấp ra là nguồn Sine chuẩn, F=50Hz. Nó sẽ không làm thay đổi chất âm của dàn âm thanh nhà bác đâu.

Chúc bác sớm mua được UPS về sử dụng.

22. samshop

samshop Advanced Member

Em có 1 con 2k5 online, nhưng mà quạt gió nó kêu ù ù, để ở xa rồi đi dây vào liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ. Chỗ để gọn nhất ở nhà em cách bộ dàn 14m, dây đi lòng vòng chắc phải 20m cơ.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Điện 220V thì 20m chẳng hề chi đâu bác nhỉ.

Có bác nào còn quả 2kva để lại cho em với...

24. siriusg

siriusg Advanced Member

Rất cám ơn bạn đã giải thích rõ ràng, dễ hiểu. Cuối thang này e sẽ gom lúa sắm một em về cho nó an toàn dàn máy.

25. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Share This Page

Loading...