UPS online cho hệ thống audio

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuantruonghn, 24/5/12.

1. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

E đang định sử dụng ups online cho cả hệ thống,đo thử tần số điện qua ups thấy hình sine đẹp hơn hẳn điện lưới trực tiếp.Bác nào chơi ups cùng vào bình luận nhé

Tags:
  2. pheulong

pheulong Advanced Member

thực sự tốt lên đấy bác :)

3. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Em cũng đang dùng cái APC 1500 cho cả hệ thống, chưa kịp thử khi không có nó ntn thì lại bị tèo, chắc do bình yếu mà mình cứ cố dùng khi điện mất :cry:

4. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Các cụ nhòm qua Osilo chưa mà nói chắc quá vậy. Tôi lắp dùm ông bạn cái amli, chót khoan thừa cái lỗ nên đành cho thêm cái chiết áp chờ vào, mà anh bạn tôi vặn còn nghe thấy khác nữa là...
    UPS online cho hệ thống audio cái này ko phải online mà là AUxilary Power Supply (tiếp viện) cụ ah
    :lol:

Satuki likes this.
  5. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Online bác à, nhưng hệ thống máy mạng

6. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

Em đã sử dụng cái Compaq T2400h UPS (đã thay acquy 4x17 ah bằng 4 acquy 200 ah) cho toàn hệ thống HTPC - PROJECTOR - RECEIVER - AMP từ năm 2006 tới giờ mà chưa gặp bất kỳ sự cố nào.!
    khi sử dụng qua UPS em thấy có lợi điểm như sau
    1. đang ngon trớn bỗng rưng cúp điện - hàng xóm tối thui nhà mềnh vưỡn chạy tốt hehe :lol:
    2. HTCP rất nhạy cảm với nguồn điện - đang coi phim mà cúp điện thì ôi thế nào cũng phải cài lại phần mềm
    3. Projector lại càng phải quan tâm tới nguồn backup này - đang trình chiếu mà cúp điện thì ôi thôi coi như PROJECTOR LAMP không được làm mát - chuẩn bị mua sẵn pro-lamp đi là vừa :D
    4. Đối với khu vực mà điện áp không ổn định (như khu ổ chuột nhà em) thì hệ thống UPS tốt sẽ là cần thiết !

Bác cứ yên tâm sử dụng vì ngoài mấy điểm mạnh em nêu ra ở trên thì tới nay em vẫn chưa nhận ra điểm yếu nào UPS gây hại cho hệ thống.
    Vài thiển ý nho nhỏ mong các bác gạch đá nhẹ tay :D
    Crazywithsound-vungtau

Satuki likes this.
  7. pheulong

pheulong Advanced Member

với HTCP thì vậy,còn với audio cũng rất tốt bác ạ.em vừa mới được trải nghiệm với PCM multi functional online cho những kết quả rất tốt :)

8. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Nhưng có cái Online nào ngon mà giá rẻ không Long ơi? Sáng mai anh em cafe tí nhỉ. Mãi mới được nghỉ một hôm.

9. pheulong

pheulong Advanced Member

mai ra 18 anh nhé,anh 2snguyen có kế hoạch mua chung đấy :)

10. minh62

minh62 Advanced Member

Các bác nghe loại 1KVA hay 3 KVA vậy?

11. pheulong

pheulong Advanced Member

hôm đó em chỉ test cái 1KVA thôi :)

12. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Ok. Mai anh em tụ tập tại cụ Lý. Mấy tuần nay mới nghỉ được một hôm đấy. Mà mua chung với bác 2snguyen chắc anh không theo được rồi. Hihihi

13. minh62

minh62 Advanced Member

Nếu hệ thống công suất lớn thì mới cần tới 3KVA, còn bình thường dùng loại 1KVA là quá đủ, vì bản chất hiệu suất của cục này khá cao. Mình nghe hệ thống gồm ampli, CD, DAC đèn thì thường thấy báo công suất ra chỉ vài chục w, kúc cao nhất cũng chưa đến 100W :eek:

14. pheulong

pheulong Advanced Member

vâng em cũng thấy thế :)
    @PProsnan em thấy bác ấy bảo cũng hạt rẻ thôi :)

15. crazywithsound-vungtau

Khi dùng UPS theo em đau đầu nhất là bình ắc quy.! nếu mình dùng bình kèm theo thì thường ampere nhỏ dẫn đến mau hết điện, còn mình tăng dung lượng bình để kéo dài thời gian backup thì hệ thống sạc bình của ups không đủ mạnh để sạc lại bình - (em phải sử dụng cục recharge riêng chuyên dụng cho vụ này !)
    Theo em khi sử dụng ups cho hệ thống audio mình cũng không nên tiết kiệm quá (ăn chơi mà :D ) hiệu suất ups thường chỉ đạt 70% trong khi đồ audio lại luôn cần nguồn điện đủ lực khi cao trào, đó cũng là lý do tổng công suất tiêu thụ của bộ dàn chừng vài trăm watt nhưng nhiều bác phải dùng (BACL) transformer lên đến 3-5 kva hoặc hơn nữa cho dàn máy.
    Em thấy chủ đề này cũng hay hay các bác vào bóng bàn thêm cho em học hỏi ạ

Satuki likes this.
  16. minh62

minh62 Advanced Member

Mình nghe nói pin (ắc quy) dùng trong Power Plan là loại đặc biệt, được sản xuất với công nghệ mới, không giống như ắc quy bình thường nên đảm bảo cấp điện rất ổn định, và lưu điện lâu hơn so với phương pháp dùng tụ lọc và lưu điện bằng transformer của hãng PS Audio :eek:

17. crazywithsound-vungtau

Mình nghe nói pin (ắc quy) dùng trong Power Plan là loại đặc biệt, được sản xuất với công nghệ mới, không giống như ắc quy bình thường nên đảm bảo cấp điện rất ổn định, và lưu điện lâu hơn so với phương pháp dùng tụ lọc và lưu điện bằng transformer của hãng PS Audio :eek:[/quote]

Theo em được biết thì hiện tại có hai loại bình ắc quy thông dụng,
    1. là loại dùng cho thiết bị viễn thông - đặc tính là thời gian nạp lâu hơn, khả năng phóng dòng nhỏ nhưng lâu và sâu hơn, có thể cấp dòng đến khi năng lượng chỉ còn <10% or = 10% dung lượng bình.
    2. là loại dùng cho thiết bị khởi động như oto, xe máy v/v đặc điểm đặc trưng của dòng ắc quy khởi động là khả năng phóng dòng lớn, nhưng nhược điểm là anh này chỉ chịu cấp dòng khi năng lượng còn >30% phần còn lại chắc để làm vốn :D

18. Comeon

Comeon Advanced Member

Em thấy tiếng sạch hơn nhưng mất tự nhiên ạ.

19. guile

guile Advanced Member

Em rất là nghi ngờ về cái vụ "mất tự nhiên", bác ạ. Em xài con UPS online 3KV của Santak mua ở Nhật Tảo có 2,5tr rồi tự mua bình, xài 2 năm nay, cho cả dàn HT và ST, điện rất ổn định có lẽ do đặc điểm xài toàn "đồ nhỏ" nên nó không ngốn điện mấy, cao trào toàn 1,5kv nên chưa thấy gì gọi là "mất tự nhiên", nhưng khi em cắm thẳng vào tường thì nó bị ù xì mặc dù có nối mass hoặc nhà em mà bật 4 cái máy lạnh khi trời nóng phát là biết ngay điện chạy toàn 205V xong lâu lâu vọt lên 215V. Qua con UPS phát lúc nào cũng 219,220,221 đều đều. Cúp điện phát cứ thong thả đi tắt từng em một, chẳng có gì phải xoắn. Còn về bình điện mình xài hàng của Bạch Long nghe ngta nói 6 tháng là die, mình xài 2 năm chả thay con bình nào, xài 8 bình mỗi bình 220 hay 250k gì đó tới nay được 2 năm vữn chạy tốt...hà hà

20. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Em được trải nghiệm qua UPS online của hãng Apollo, thấy đúng là trải nghiệm khác thật, có khả năng tiếng sạch sẽ, ấm và dầy hơn, máy báo sine chuẩn 50Hz, osillo thì em chưa có điều kiện đo thử dạng sóng xem có đẹp không. Một cái hay ở ups online em thấy là mất điện lưới có điện cung cấp ngay tức khắc, không kịp chớp mắt, cũng không kịp nhìn đèn trong nhà nháy :D
    @anh Long: mai đang định rủ anh ra Tô Hiệu hay Lam Sơn họp cafe, anh quyết rùi thì cụ Lý cũng đc :D

21. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Câu này em ko hiểu nhưng nếu đúng là Online thì cục đổi điện của cụ phải hòa lưới điện quốc gia đấy cụ ah

22. Focus_HiFi

Focus_HiFi Advanced Member

Em cũng đang dùng bộ 1KVA của PCM thấy rất ổn định không có hiện tượng gì bất thường. Set tần số output thành 60Hz thay vì 50Hz thông thường rồi thư thái thưởng thức âm nhạc thôi ah.

23. crazywithsound-vungtau

Em xin mượn vài dòng phân tích cơ bản của bác conduongvang79 để cho các bạn đang tìm hiểu về UPS có cái so sánh về online và offline.!

Bạn không nói rõ là cần biết thông tin gì về UPS hết, giống như bạn đứng giữa chợ bảo rằng hãy cho tôi biết về một cô gái (không biết để làm gì nữa,...). Vì vật mình chỉ có thể trả lời bạn một cách chung chung thôi.
    UPS là thiết bị lưu điện (ngoài ra còn chức năng ổn áp, ổn tần, chống xung, lọc nhiễu,....tùy loại UPS) nhằm bảo đảm nguồn điện cung cấp cho thiết bị tải cắm sau UPS không bị ngắt quãng.
    Về cơ bản UPS 2 mảng: main mạch và ắcquy, khi mất điện thì UPS sẽ lấy điện từ ắcquy để nuôi cho tải vì thế thời gian lưu điện là có giới hạn (từ 2-5phút cho đến vài chục giờ).
    Người ta phân ra thành các dòng:
    1. Dòng Offline: đáp ứng yêu cầu cơ bản, tối thiểu về điện, thường có công suất (CS) nhỏ, có thời gian chuyển mạch giữa các chế độ là từ 2-10ms, sóng điện ra ở chế độ backup là sóng bước (step wave). Thường chưa có chức năng AVR (VD điện lưới đầu vào là 180V thì cũng cho điện ra 180V); chưa có cổng kết nối với máy tính (dùng phần mềm để quản lý,...). Và thừong dùng cho máy tính cá nhân (PC). Hiện nay mức CS min là 500VA, max khoảng 3000VA. Hệ số CS thường là 0,6. VD: 1000VAx0,6 = 600w. Vì thế giá rẻ hơn,...
    2. Dòng Online: Là dòng cao cấp: Thường có CS từ 1KVA trở lên. Không có thời gian chuyển mạch (=0) giữa các chế độ, sóng ra luôn luôn là hình Sine (sine wave) chuẩn (kể cả chế độ backup) và mức điện áp là 220V. Thường có kết nối máy tính, có chống sét lan truyền, thường dùng cho thiết bị cao cấp hơn như Server, máy xét nghiệm, ATM, hệ thống điều khiển,... Nếu cần thời gian lưu điện dài thì có thể dùng loại ắcquy ngoài (dòng Offline không có khả năng này). Hệ số CS thường là 0.7, có cổng kết nối máy tính, quản lý bằng phần mềm.... Và giá cũng đắt hơn.
    3. Dòng Line-Interactive: trung gian giữa 2 loại trên, có chức năng ổn áp (AVR) và kết nối máy tính,....
    Nhìn chung có rất nhiều hãng UPS trên thị trường Việt Nam hiện nay. Nhưng phổ biến nhất có lẽ là của hãng SANTAK (hầu hết các công ty máy tính đều bán). Hãng này có hệ thống bảo hành-dịch vụ khách hàng tốt nhất, giá cả cũng vừa phải. Ngoài ra còn có các hãng khác như APC, Upselect, Champion, Ares,....
    Sơ bộ là vậy, bạn có thể tự tìm hiểu thêm để xem nhu cầu của mình thế nào, rồi....
    Mình rất sẵn lòng trả lời bạn trong khả năng có thể !
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ !

24. minh62

minh62 Advanced Member

Các bác dân kỹ thuật giải thích là cục PCM sử dụng công nghệ nguồn pin titan tốc độ xả nhanh hơn, cứng hơn. Công nghệ converter thì sử dụng linh kiện điện tử công nghiệp IGBT. Còn các UPS thông thường thì sử dụng mosfet, khi nghe nhạc tiếng sẽ nhũn và mất tự nhiên. Các bác tham khảo ở đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/IGBT
    Một ưu điểm căn bản nữa là cục PCM có chế độ chuyển điện 50Hz thành 60Hz, các thiết bị âm thanh dùng với điện 60Hz đỡ nóng hơn rất nhiều so với khi cắm điện 50Hz. Các bác đang dùng PCM cứ kiểm chứng lại xem sao :)

25. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Nói về vụ này em là người rất rõ, hệ thống điện nhà em trước cong tơ giao động từ 167-219V dòng bé, nên chập chờn như đom đóm. Trong vòng 2 năm chơi audio em mất khoảng 15K cho pow và pre xì khói.
    Từ khi em mua ups về hoàn toàn yên tâm. Em đã nhờ kỹ thuật của thanhtung vào đo kiểm và an tâm hoàn toàn về dòng ra cũng như U, f.
    Hiện nay trên thế giới theo em biết có PS plant primier là tái tạo DC sang AC nhưng sử dụng công nghệ nano và không có thời gian lưu ( mất điện là tắt luôn). Ngoài ra có hãng Pure power của Canada cũng làm giống PS tuy nhiên có pin (giống asr) nên liên tục có nguồn ra 220 bất kể nguồn vào là bao nhiêu. Hãng này được anh em chơi audio trên thế giới đánh giá rất cao dùng hệ thống khủng OK. Tuy nhiên giá rất đắt về mặt hình thức thì đẹp tuyệt. Nghiên cứu côn nghệ của Pure power giống hệt UPS online chỉ khác một ông dùng Pin, một ông dùng Ắc quy.
    Hiện nay Hyundai power đã ra côn nghệ ups mới đung biến áp cách ly boots dòng nên nguồn ra ổn định sóng sin cực mượt.
    Đây là một số hình ảnh:
    UPS online catles dùng công nghệ BACL và Online dùng công nghệ IBTG

Còn đây là Pure power (dùng công nghệ y chang ups - các bác search trên mạng nói rất nhiều)

Một số bác dùng Ups 3KVA có nói với em là tiếng trầm bị bí và ko gian bị hẹp, mất tự nhiên, đợt vừa rồi cậu em dùng cũng phản ánh sau khi đổi con 3 K cũ lấy 3K mới, sau khicheck lại em biết đại lý tại VN đặt hãng làm loại này cho dự án và cắt mất 2 ắc quy (3 kva dùng 8 bình ắc quy) cho giảm giá thành để tham gia các dự án, sau khi đặt đúng theo hãng đã thiết kế thì nghe cực ổn (cái này các bác đi mua để ý: check đúng tại hãng và yêu cầu đại lý bán đúng như thiết kế chính hãng là ko lăn tăn vấn đề này nữa).
    Cá nhân em dùng ups, avr và bây giờ Ups ko thể rút ra được nữa.
    Vài lời cùng các bác.

Share This Page

Loading...