Upgrade clock cho main Z87

Discussion in 'Thiết bị số' started by Thuy, 19/2/16.

1. Thuy

Thuy Advanced Member

Đã thử nâng cấp clock 25MHz của main Z87 (chơi losless), thấy âm thanh cải thiện nhiều.
    Phần nguồn cho clock khá quan trọng, nếu nguồn không tốt, không start windows, hay máy tính đang chạy bị treo. Hiện chạy ổn áp LT1763 và MIC3205, cấp nguồn pin laptop, chạy tốt.
    Có bạn nào upgrade clock main bị trục trặc phần nguồn không?
    Tiếp theo tính cách ly với biến áp xung (copy ý của Paul Pang).

Tags:
  2. ngocchuot

ngocchuot Advanced Member

nâng cấp con dac realtek có đáng không nhỉ?

3. Thuy

Thuy Advanced Member

Hệ thống sử dụng là USB to I2S/DSD Âmnero, và AK4490 DAC

4. paul

paul Advanced Member

Em ko chơi lossless nhưng ráp 1 bộ PC(e xài main Z77)để coi film HD,Thúy nga và chỉ xài sound onboard thui nhưng em thay tụ thứ cấp đường 3,3v(cấp cho các chip của main trong đó có chip sound) trong PSU Seasonic thì thấy âm thanh cải thiện khá rõ.Em chỉ mới thay bằng tụ Nichicon FG để thử nghiệm,sắp tới sẽ thay bằng tụ Elna silmit,cerafine xem sao :) :?: Vì em thấy thường trong các PSU chỉ xài tụ Taiwan,China,các loại cao cấp thì xài tụ Japan nhưng chỉ là Nippon Chemical.Hitachi,Rubycon...và chỉ là những loại chuyên cho nguồn.Vì vậy em nghịch ngợm chọc ngoáy thay tụ lọc thứ cấp,trước tiên là đường 3.3v bằng tụ for audio thì thấy có cải thiện.Có thể chỉ là cảm nhận chủ quan nên các bác thử nghiệm xem thế nào.Báo cáo hết.
    PS-Đây chỉ là 1 thử nghiệm đơn giản và trị giá tụ for audio loại1000/2000 uf 6,3/10v cũng ko cao nên em muốn chia xẻ để có thêm trãi nghiệm.Cám ơn các bác.

5. Thuy

Thuy Advanced Member

Tôi nghỉ là bạn có cảm nhận đúng, nâng cấp power của sound card onboard sẽ cho sound tốt hon. Trước khi nâng cấp lên Amanaro USB tôi đã dùng sound card rời (chạy con VT1723, xuất SPDIF, DAC PCM1702/CS4396), âm thanh tốt hơn khi cấp nguồn linear/pin rời cho card. Sau đó tôi cũng upgrade cock 24.5....MHz của card này.
    Thay clock cho main Z87, tôi thấy hình ảnh cũng đẹp hơn.

6. mica

mica Advanced Member

Chơi máy tính quan trọng nhất là sound card hoặc dac của bác trc thôi, sau là cục psu với đường điện của bác chứ e nghĩ main ko liên quan lắm đâu. Main chỉ nhieeix nhiếc thôi

7. Thuy

Thuy Advanced Member

Cám ơn bạn góp ý.

8. ngocchuot

ngocchuot Advanced Member

usb audio sinh ra vì trong cái máy tính sài nguồn xung quá nhiễu. Trên bo usb có 1 cái xo để tạo lại clock. Bác nâng cấp cái này hơi thừa.
    Con 27mhz này còn được đi qua vô số con tạo xung nữa để tạo xung cho cpu ( vài GHz ) và chip cầu nam. Bọn này chất lượng tầm thường nên dùng clock tốt cũng khó mà cải thiện được nhiều.

bác mod clock thì em nghĩ mod cho cái intel usb stick là có vẻ hợp lý nhất

9. Thuy

Thuy Advanced Member

Tôi ở Q10, bạn có thể ghé chơi

10. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Theo bác Paul Pang Taiwan thì clock ở đâu bác ấy cũng mod hết ( Mainboard, SSD, USB). Mình cũng dùng cái USB V2 của bác ấy thấy khá hiệu quả. Cũng tự Mod một cái Clock cho Mainboard, nhưng không có cảm nhận rõ như USB.

Theo mình, một cái quan trọng là Clock của DAC, Clock của PC, USB xịn ( chơi OCXO lên đến 400E) mà Clock DAC lởm thì kg có tác dụng

11. mica

mica Advanced Member

bác dùng transport với dac rời cho nhanh

12. Thuy

Thuy Advanced Member

Chơi lossless mà bạn, support direct play dsd512.
    Transport và dac ròi khong play lossless.

13. Thuy

Thuy Advanced Member

Tham vọng mod clock tát cả chỏ quan trong:Main hay PCIE SSD, PCIE to USB, Amanero và DAC

Share This Page

Loading...