Tuner? Có bác nào chơi tuner không?

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tai_trau, 29/12/08.

1. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Em tuner của bác đẹp thế, nhìn rất cổ điển nữa :roll:

2. vinh67

vinh67 Advanced Member

================
    Chúc mừng các bác Fans Tuner. Các bác thật hạnh phúc.
    Bác hoangcan cũng chơi món này à?
    Món này thì bác hungnghiem là số 1.
    Em cũng khoái món này lắm, khi mới nhập hội có lúc trên giá của em có tới 6 em , nhưng đành ngậm ngùi giã từ Fans vì em ở rừng, sóng tệ quá, toàn nhìn mà chả đựơc nghe.
    ( Đăng lại hình một trong những cái Tuner của em hồi ấy)

Attached Files:

3. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Trong các loại nguồn phát em còn thiếu cái băng cối nữa là đủ bộ, nói chung em mới chơi, amater nhưng cái gì cũng thích ạ :lol: . Không có cái nào thật hay nhưng bù lại mình có nhiều món để thay đổi, hôm nay rau luộc, mai rau sào, ngày kia rau sống ... :D

kevin chow likes this.
  4. tinhngta

tinhngta Advanced Member

Đã chơi thì bác làm tới khoản băng cối đi, hay lắm

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Em cũng đã có 1 năm lăn lộn với món R&R rồi, nhưng quyết định không chơi, vì thấy thực sự phiền hà, hơn cả Ture Table. Nên sau khi có tới 5 em R&R về rồi đi và giờ thì đi hết rồi. ( em cho R&R đi nhưng giữ Cassette Deck lại chơi cho đỡ phức tạp).

6. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em cũng có 1 chú Sansui G5700 nghe tiếng cũng ổn các bác ah. Bắt sóng nét căng. Thế mà hôm mua tù mù không thử được vì ở nhà người ta để trong gầm cầu thang mà khu đấy sóng sánh kém hay sao ấy mà không hề thu được đài nào cả nên cũng hơi ghê ghê sợ nhỡ mang về nhà mà em nó cũng im re thì tiêu tán đường. Nhưng cũng liều ôm em nó về kèm theo lời bảo đảm của ông chủ nó: " ngày xưa em khi em mua có thử vẫn ngon lành anh ah, nhưng khi mang về nhà em nó không có sóng nên thế thôi chứ ổn đấy". Ơn trời cũng không có gì Nghe băng cassetter ra chất analog lắm. Em gửi kèm cái ảnh mượn tạm trên mạng cho các bác dễ hình dung ah.

Attached Files:

7. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Nhà em ở chung cư cũ, loay hoay mãi mà chưa kiếm được chú nào bắt sóng ổn ổn tý, hix

8. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Em cũng ở chung cư, bắt FM thì ngon nhưng AM thì hơi kém, mà em lại thích AM để nghe chương trình Tiếng thơ 10h tối chủ nhật hàng tuần trên 558 Hz mới chết chứ :mrgreen:

Có bác nào đã thu tín hiệu từ tuner sang băng casettle hoặc MD chưa ạ ? Cho em xin chút kinh nghiệm với, em đang định thử món này. Thanks

9. tuanveam

tuanveam Approved Member

Hồi còn sinh viên em hay thu từ FM sang cassette, dễ lắm bác ạ. Trên Amp bác đặt Input là tuner rồi này, chỉ cần output bác chuyển sang Tape 1 hoặc Tape 2 tương ứng với việc cassette deck bác đang cắm cổng nào. (Nhưng bác phải kết nối giữa amp và deck bằng 2 dây interconnect, một cho input của ampli và một cho output từ ampli sang Rec của deck nhé).
    Trước khi thu, bác chỉnh Rec Volume trên cassette deck sao cho khi tín hiệu lớn nhất, kim (hoặc đèn Led) không vượt quá mức 0 dB. Giữ nguyên mức đó rồi nhấn nút Rec đỏ trên đầu deck và thu thôi.
    Có một thời ampli hỏng phải đem đi sửa, em vẫn ghi được bằng cách nối dây tín hiệu từ đầu ra của tuner vào đầu vào Rec của cassette deck. Lúc này luôn phải bật sẵn phím Rec là On, nhưng vì chưa thu nên phím Pause phải On để băng không quay. Nghe đài FM bằng tai nghe cắm vào cổng headphone của cassette deck. Đến đoạn cần thu thì nhả phím pause ra, thu xong một bài lại bấm phím pause để dừng băng, cứ thế...

10. hoangcan

hoangcan Advanced Member

Thanks bác, để bữa nào em làm theo hướng dẫn của bác rồi báo cáo kết quả cụ thể sau ạ

11. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Chào các bác chơi Tuner, các bác cho e hỏi với ạ, e thấy có 2 loại Tuner : Cơ và điện tử. Vậy theo kinh nghiệm của các bác là chơi Tuner cơ hay điện tử cái nào độ bền tốt ạ?

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bạn, về Tuner thì việc chọn sóng cơ bản có 2 loại: Cơ và điện tử. Theo kinh nghiệm của mình thì chơi Tuner cơ có khả năng bền hơn do không sử dụng vi xử lý, mạch cũng ít phức tạp hơn nếu có trục trặc dễ sửa hơn tuy nhiên vì đời cũ nên không tiện dụng bằng tuner chọn sóng điện tử do không có bộ nhớ, điều khiển xa, auto fine tuning..., về tuner chọn sóng điện tử do đời mới hơn có bộ nhớ, điều khiển xa, auto fine tuning...nhiều chức năng hơn nhưng khi có vấn đề việc sửa chữa rất khó khăn nếu không may hỏng vi xử lý thì coi như bỏ đi

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Được ngày nghỉ lôi cái tuner technics ra xem lại thì nó lại tèo mất sóng AM rồi phần thu FM vẫn ngon, nhìn bảng mạch quá là bé so với vỏ máy không có tụ xoay như các tuner cổ khác, thế này chỉ nghe mỗi FM vậy

Attached Files:

14. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Chào các bác, em mới kiếm được cái tuner klh 18, xin các bác ý kiến đánh giá về em nó mới ạ, em mới chơi tuner lần đầu nên lơ mơ quá ạ.hihi. Các bác cho em hỏi thêm là đằng sau lưng em nó ghi là ăngten 300 ôm, vậy loại ăng ten này là thế nào các bác ơi.

15. lenamit

lenamit Advanced Member

La loại anten ...300 omh :mrgreen: nghe FM dùng dây có khoãng cách giống dây anten TV ngày xưa dùng anten Yagi ấy
    Bác dùng loại 2 râu TV cũng tốt .
    klh 18 quý , cổ , đẹp FM stereo

16. lenamit

lenamit Advanced Member

bác xem

17. tannguyenba

tannguyenba Advanced Member

Các bác hướng dẫn giúp e cách đấu angten để nghe được FM, amply của e là fisher ạ.
    Cảm ơn!

18. thangba81

thangba81 Advanced Member

thế loại thớt tuner riêng thì có không? không thì chất lượng thế nào nhỉ... tự nhiên sáng ra em muốn cao cái FM cho nó vui...các bác giúp với nhé...

19. lenamit

lenamit Advanced Member

Nếu chổ bác có đài FM bác chỉ việc lấy cái anten râu TV kéo lên tùy theo tần số thu mà kéo dài hay ngắn lắp vào ngõ 300 omh phía sau là Ok . có thể kéo 1/2 xoay hướng nghe tốt rồi kèo dì ngắn cái râu , bắt FM tốt là ... stop :mrgreen:

20. lenamit

lenamit Advanced Member

Chơi tuner tốt nhất bác nên chọn tuner rời , loại anlog càng tốt vì dễ bảo trì và nhìn classic hơn có thể kết nối bất kì ampli nào bác đang có .

21. thangba81

thangba81 Advanced Member

nhưng em ít thấy có bán quá mấy bác ở trên hình như toàn tích hợp mà.... muốn mua cái mầu đen mỏng vừa bày đẹp lại đc nghe.... khoảng tầm giá như thế nào bác nhỉ

22. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Vâng, vậy là em phải đi kiếm cái ăng ten loại này rùi ạ, nhưng em chưa biết mặt mũi nó thế nào. Bác chỉ cho em với ạ. Em tìm trên google cũng ko thấy.

23. regular

regular Advanced Member

Antena râu của TV CRT bỏ ra đó bác.

24. binhhathanh

binhhathanh Advanced Member

em đang tìm tuner Lo-D 7500, có bác nào có ko ạ. Thanks

25. trung_son

trung_son Advanced Member

Scott R77S receiver có đc lọt vào fan tuner koa hả các bác? nếu đc em xin 1 chân vào fan ạ :) em thich 1 chú radio tube vintage lắm nhưng dạo này kinh tế khó khăn mà mays chú radio cổ đấy giá chạy như marathon :eek: .

Attached Files:

Share This Page

Loading...