[ tư vấn] Tự đóng loa sub

Discussion in 'Loa' started by Ronald, 8/8/12.

1. lieuhongquan

lieuhongquan Advanced Member

e co 1 củ loa bas của s90d.vẫn còn sống.bác nào đã đóng sub dùng củ loa này chưa cho e xin chút đánh giá.e định mua mạch bán sẵn nhưng chỉ sợ ko kéo nổi củ bas này vì nghe nói loa nga ngốn cs lắm.

2. vnnaval

vnnaval New Member

Chào các bác, em xin hỏi em có cái củ loa như hình, 3 tấc, không thông số thì có gửi đóng sub được không, ý em muốn hỏi là màng loa như thế này có dùng làm sub được không. Từ của loa không to lắm (loa tàu). Em xin cảm ơn trước.

3. Truongnguyen77

Truongnguyen77 Advanced Member

Loa này là loa ngoài trời nếu có một cái Bác cứ đóng ,em thấy bốn đường gân khá ngon
    Nghe không đến cứng đâu nếu cứng Bác mua keo đổ gân nó xẽ miềm ,hỏi chỗ bán loa keo đổ
    Viền loa loại không khô nó chỉ xe lại chút thôi "thanks"

4. humdoi

humdoi Advanced Member

Bác cho ra sản phẩm chưa. em có 1 đôi Orion đường kính 25cm cũng định đóng 1 đôi sub

5. chuyenxemientay

chuyenxemientay Advanced Member

Em chào các bác, e là mem mới. E rất thích nghe nhạc vàng nên cũng muốn tự đống một thùng sub nhỏ thôi để nghe trog phòng trọ. E ra Q10 mua được cái loa sub củ 130k 16cm. E nói thật là e cũng phân biệt được loa sub và bass.ông bán nói là sub thì e tin là vậy.
    Tiếp theo e mua tda7294, e nghe nói con này hát hay. Và 4 cái tụ 10000/63v, cầu didoe 35A.
    Và e mua lõi về quấn biến áp 28v-0-28v. E thấy biến áp bán sẵn cũg có nhưng 28v đôi ko có, còn 30v đôi. E nghe nói xài 28v đôi là an toàn. Thế là e tính toán và quấn. Theo e tính thì cục này ra 28v đôi 5A nhưng sao sao nó to gần gấp đôi cục 30v đôi 10A ngoài chợ. Cục biến áp quấn xog nặng khoảng 5kg. Lúc đầu e định tự quấn cho rẻ nhưg không ngờ quấn xog hết 250k mắc hơn mua hix
    Bước đầu e đã chuẩn bị được nhiu đó, bác nào cùng sở thích thì vào với em ạ, và rất mong các bác giúp đỡ góp ý ạ.

6. chuyenxemientay

Tiếp theo là mạch sub e tìm được trên mạng, e nghe nói mạch này hay hơn dùng 4558
    Và mạch tda7294
    Cực nhất là làm mạch in. Nhưng e quyết làm xong con này vì tốn nhìu tiền rồi.

Scorpio likes this.
  7. chuyenxemientay

E nghe nói loa bass đống sub nghe không hay đâu bác, tần số sẽ không xuống sâu được. Loa sub tần số rất thấp. E đang hoang mang không biết loa cùi e mua là loa gì nửa. Ngoài sau chẳng thấy ghi gì luôn, không có ôm cũng không có w. E lấy đồng hồ kim đo được khoảng 9 ôm. Bác nào có sub xịn 16cm bỏ không tặng e thì tốt biết mấy hee. Máu Diy lên não rồi

8. chuyenxemientay

Sao không thấy các bác vào đây cho vui ạ. Diễn đàn vắng quá. E mới vẽ xong pcb của tda7294 rồi. Rãnh e vẽ tiếp sub và mạch nguồn rồi in ủi một lượt luôn. Mạch nhỏ gọn chỉ 5x2.5cm

9. humdoi

humdoi Advanced Member

Làm board này hết nhiều tiền không bác. Bác mà ở HP thì em qua bác làm cùng.

10. chuyenxemientay

có bác vào với e rồi vui wá. Chắc cũng không cao lắm đâu bác. Mà e ở SG. Chi phí linh kiện của e:
    - 7294 là 35k
    - 4 tụ nguồn đài loan 10.000/63v: 100k
    - Cầu diode 35A: 15k
    - Biến áp e tự quấn tốn hết 250k. Nếu bác mua chỉ hơn 100k thôi ạ. Nhưng công suất không đảm bảo và có thể nó chơi dây nhôm nửa
    Ở trên là chi phí chính, còn mấy con trở, tụ lặt vặt không có mấy ngàn đâu. Nếu bác làm 2 kênh thì chỉ mua thêm 1 con 7294 nửa thôi, nguồn xài chung. E đóng sub nên xài một chú thôi

humdoi likes this.
  11. humdoi

humdoi Advanced Member

Mình có 2 quả bass 25 đóng thùng rồi lấy tín hiệu từ vang số CS qua âm ly nhưng lòng vòng quá thích cho cả vào thùng cho tiện

12. chuyenxemientay

Mình nghĩ bạn nên ráp riêng bên ngoài vì cho vào loa hết rất cồng kềnh. Mình ráp sub điện nên mới cho vào để đơn giản.
    E xin cập nhật tiến độ là vừa vẽ xong mạch sub. Mạch này nghe nói hay các mạch dùng 4558, mạch có biến trở chỉnh vulum và một biến trở chỉnh tone của sub ( tần số cắt)

humdoi likes this.
  13. chuyenxemientay

Bận quá mãi hôm nay e mới làm xog thùng sub, e mua sơn đen về sơn cho nó kinh tế, nhìn không đẹp bằng dán.

14. chuyenxemientay

E làm mạch công suất bằng 7294 nghe thử khi chỉnh tần số cắt xuống khoảng 20hz thì nghe rất nhỏ, e nghĩ con 7294 lỗi nên mua con khác về cũng vậy. Thế làm e làm mạch sub khác bằng NE5532 khi chỉnh xuống 20hz vẫn nghe rất nhỏ phải kê tai vô mới nghe. Thế là e làm mạch công suất khác bằng TDA2030 lắp cầu 2 con. Khi nghe thử ở 20hz thì tuyệt vời các bác ạ. Mạc dù con 2030 này công suất nhỏ hơn 7294 và xài nguồn nhỏ hơn nhưng đánh sub rất lớn. Cuối cùng e nghĩ thằng 7294 nó đánh sub không xuống sâu được. Không biết bác nào nào rồi cho e ý kiến ạ.

humdoi likes this.
  15. chuyenxemientay

Vài pic nửa

[​IMG] có bác nào định làm ko e cho file về in ủi thử ạ, chứ e thấy mạch tda2030 này làm khoảng 20k và mạch sub cũng cỡ đó nhưng nghe khá hay. Loa sub của e chỉ 25w thôi, e tìm được trong thùng sub yamaha 16cm. E đống chủ yếu để nghe nhạc vàng trong phòng nhỏ thôi nên e làm thùng kín để tiếng nghe sâu chắc, tuy nhiên phải hy sinh một phần công suất hơn là đống thùng hở, bù lại nghe rất đã

Last edited: 1/8/17
    humdoi likes this.
  16. humdoi

humdoi Advanced Member

Chúc mừng bác thành công! Khoái nhất là sản phẩm của mình nghe ưng ý. Tiếc là không đc thọ giáo bác

17. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy là bạn đã đi được quãng đường rất dài rồi đấy nhỉ tự mua linh kiện tư ủi mạch đã qua 7294 bước sang 2030 đúc rút ra được nhiều kinh nghiệm....
    Mong bạn chia sẽ các kinh nghiệm của bạn để các bạn đi sau học tâp.
    Còn mấy loa vệ tinh của bạn đến đâu rồi. Mong chia sẻ cho mọi người nhé....

18. chuyenxemientay

e đang tìm loa vệ tinh nhưng chưa tìm được bác ah. Hôm nay mới tìm được cặp trong tv LG nhưng nghe thử thì thấy dãi trung và trầm thì được nhưng treble thì không được cao, không sắc.

19. chuyenxemientay

Nó đây

20. nguyenha7940

Bạn cứ chịu khó tìm chắc sẽ tìm được sản phẩm như ý. Nếu cần thì tìm thêm loa tress bổ sung cho nó đủ dải bạn nhé. Loa đó cũng không đắt đâu. Chú ý kiếm cặp loa cho giống nhau...

chuyenxemientay likes this.
  21. chuyenxemientay

E cũng định gắn thêm loa treble. Mỗi thùng e sẽ mắc 2 loa tivi. Một loa e sẽ lọc cắt bỏ treble, một loa sẽ lọc lấy treble. E sẽ lọc tích cực trước khi đưa vào amply. Có nghĩa là loa treble sẽ đánh amply riêng, loa còn lại sẽ đánh amply riêng. Như vậy dãi tần sẽ rỏ ràng và ság sủa hơn. Vậy vấn đề là nhờ các bác giúp em 2 mạch lọc như trên. Một mạch cắt bỏ treble, một mạch lọc lấy treble. Lưu ý là không cần núm chỉnh biên độ. E đã cắt ván về rồi. Rãnh sẽ đống thùng. Khi nào có sơ đồ e sẽ vẽ mạch.

humdoi likes this.
  22. nguyenha7940

Bạn làm thế này là không đúng rồi. Như vậy thì đâu còn stereo nữa. Trong âm nhạc thì tiếng bass lúc là loa này lúc loa kia tress cũng vậy. Như vậy nó mới tạo nên tiếng sống động có độ sâu của âm thanh. Ở đây dải bass bạn đã gộp 2 kênh làm 1 nhưng vì dải bass tần thấp nên có thể chấp nhận được. Còn dải mid, tress là tần số cao trong ngưỡng nghe có độ nhạy cao của tai người, bạn làm theo cách bạn nói người nghe sẽ phát hiện ra ngay nên theo mình là không được. Cách hiệu quả hơn là kiếm 2 cục loa tress gắn vào sẽ hiệu quả hơn. Loại này ở tivi cũ tháo đầy cũng rất rẻ, loa tress đó chỉ cần 10w thôi tiếng sẽ khác hẳn.... chỉ tội bạn phải khoét thêm lỗ
    Đôi điều góp ý...

23. chuyenxemientay

Bạn ko hiểu ý mình. 2 mạch khuếch đại công suất riêng lẻ cho bass của 2 ch L và R. Và 2 mạch nửa treble L và R. Tổng cộng là 5 mạch amply cho 1 sub, 2 bass và 2 treble

24. chuyenxemientay

Nếu dùng mạch chỉnh bass treble bình thường mà ko phân tần cho loa thì mình nghĩ loa bass sẽ đánh luôn treble. Nếu phân tần thụ động trong loa thì tiêu hao công suất và cồng kềnh ko thích hop voi mạch công suất nhỏ. Nên mình phân tần tích cực cho nó trước pre rồi vào từng mạch amply riêng sẽ cho hiệu quả định hướng âm thanh tốt hơn. Mình nghĩ vậy.
    .

25. nguyenha7940

Xin lỗi bạn vì có chút hiểu nhầm. Ở đây dải mid và tress bạn định dùng hai loa một kênh có đúng không. Và hai loa đó cùng là cái loa bạn chụp ở hình trên của bạn có đúng không.... Bạn đình dùng hai kênh khuech đại riêng cho hai loa đó nhưng ở đây như bạn nói bản thân loa đó bạn không thấy có tiếng tress mấy vậy bạn lại dùng loa đó để phát tiếng tress liệu có ổn không...??? Vậy bạn nên suy nghĩ kỹ việc này....
    Còn bạn dùng loa loại khác để phát tiếng tress thì mình không nói làm gì. Chú ý là loa tress có cấu tạo hơi khác loa mid và loa bass đấy nhé... bạn nên để ý kỹ điều này....
    Và như vậy bạn dùng riêng cục công suất cho mid, riêng cục cho tress cũng được nhưng có điều tụ phân tần chủ động như bạn nói bạn phải tự mò cho sao tiếng nó hợp với ý bạn nhất và mạch của bạn hơi bị phức tạp. Công suất của tress có thể không cần lớn lắm đâu bạn nhé. Và chú ý nguồn nuôi cho đủ vì giờ của bạn là 5 cục công suất và là 6 IC 2030 đúng không...
    Và phần chỉnh cắt tiếng các dải hơi loàng ngoằng nhưng bạn cứ tự thử xem thế nào...
    Chúc thành công...

Share This Page

Loading...