Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by khactuyen, 12/12/11.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Re: Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/20

Đồng ý với anh, và cả chức năng upscale hình ảnh vô cùng lợi hại

2. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Em cũng đang lăn tăn vụ này mà càng đọc càng thấy chóng mặt. Các bác cho e hỏi(ko hiểu sao chưa thấy bác nào đề cập đến phương án này , nếu dùng 1 cái processor đời mới, emotiva chẳng hạn, giá ở mẽo k 11tr:
    http://shop.emotiva.com/collections/pro ... ducts/umc1
    Tiếp đến, làm thêm 3 cái pow stereo cổ cổ, còi còi cho các kênh có 2 loa, 1 cái pow mono cho center. Tổng khoảng 12tr cho 4 cái pow đó.
    Liệu bây h thi đấu với receiver đời mới và cũ gấu thì có ăn đc ko ạ?
    Mong các cao thủ chỉ giáo thêm.
    Kính!

binhxitrum likes this.
  3. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Pow thì cũng phải đời mới chút tiếng mới hay được bác ah, chứ đời quá cổ thì tiếng đục và khô, chỉ thích hợp ghép với bộ nghe nhạc cổ thôi

4. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

em thấy bác đang phân vân lấy một trong hai con ampli xemphim , theo em bác lên lấy Pi AX10i em này hơn, không những cả nghe nhạc và xem phim nữa. còn Ya chỉ được mỗi xem phim thôi

5. trungdt

trungdt Advanced Member

Bác mạnh dạn chơi đi.Em đang chơi cấu hình 2 amplifier cổ .loa trước là pioneer cs-770.Loa sau là pioneer cs-500.Khỏi center,sub chi cho ồn ào.Cấu hình sound onboard trên htpc là 4.0.Âm thanh cực kỳ ấn tượng.Tiếng động cực kỳ giống thật.Từ tiếng gầm gừ của xe đầu kéo.tới tiếng đạn bắn.Nghe nhẹ nhàng,không mệt tai
    Theo em, nếu chơi loa center, phải cực kỳ đắt tiền nghe mới phê.Mà,có center âm thanh nghe không được rộng bằng 1 cặp stereo ạ.Thân mến.

6. tranluong

tranluong Advanced Member

Sao nó lại chuyển từ 2011 sang 2012 rồi nhỉ?

7. tricu

tricu Advanced Member

Về receiver xem phim thì theo kinh nghiệm chơi của em thế này, các dòng receicer tầm thấp hay tầm trung (đời mới) đều có yếu điểm nằm ở phần công xuất. Khi xem phim khi đến các đoạn cao trào tất cả các loa đều hoạt động với công suất cao thì ampli bị hụt hơi, tiếng nghe không căng và sắc nét. Em để ý các receiver thường toàn là ghi công suất đỉnh (max power) cho từng kênh hoạt động tiêng lẻ chứ không phải công suất liên tục (continuous power) và hoạt động cùng lúc. Và hơn nữa transfromer thường bé xíu nên cấp dòng rất bé, loa đói công xuất một tí là hiệu ứng mờ câm.
    Với các dòng receiver gấu thì công suất cao và khả năng cấp dòng cao nên dù mở nhỏ hay to thì tiếng vẫn rất tròn và hiệu ứng rõ ràng. Các receiver này chỉ có điểm yếu là không giải mã được âm thanh lossless và không có HDMI switch. Tuy nhiên em cũng không thấy lossless và DTS thường khác nhau nhiều lắm, chắc dưới 10%. Còn công suất khác nhau thì tiếng khác nhau hẳn luôn.
    Nếu phải lựa chọn thì em vẫn chọn receiver cũ nhưng gấu biển. Còn có điều kiện thì em chơi receiver mới + power cho center và front, receiver chỉ đánh surround. Dư giả hơn nữa thì em chơi luôn processsor + power, không còn gì để chê nữa luôn.

binhxitrum likes this.
  8. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác này nói chuẩn quá!

9. newceco

newceco Advanced Member

Tại các bác xài loa độ nhạy thấp mới cần công suất của AVR chứ em xài loa toàn dải độ nhạy 94db thì cái AVR của em làm việc rất nhẹ nhàng, mát rượi. Xem phim có âm thanh HD phê lòi. Chốt lại là em vẫn vote cho AVR công nghệ mới.

10. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Bác này chắc làm bộ loa Klipsch quá? :D

11. newceco

newceco Advanced Member

dạ không, em làm bộ loa AN :D .

12. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

Bác có thể nói rõ hãng loa và đời loa không ạ, em cũng đang muốn thay đổi cách nghĩ định dùng dòng đời mới, vô ly mới mà không bằng cũ thì hóa ra mình đang bị đi lùi....hì...

13. newceco

newceco Advanced Member

em chơi củ loa 6,5" loại cast frame của hãng audio nirvana rồi về đóng thùng. Nói chung là rất kinh tế nhưng chỉ hợp với ai thích lọ mọ & ko tính đến thanh khoản thôi.

14. cuongnv1409

Nếu phải lựa chọn thì em vẫn chọn receiver cũ nhưng gấu biển. Còn có điều kiện thì em chơi receiver mới + power cho center và front, receiver chỉ đánh surround. Dư giả hơn nữa thì em chơi luôn processsor + power, không còn gì để chê nữa luôn.[/quote]

Em thích nhất cái chỗ đỏ đỏ đấy của bác, nhưng xem processor thấy toàn đắt hơn cả receiver, nhìn qua tính năng cũng tương tự. Không biế nó có làm KỸ hơn ở phần nào không mà giá cao thế các bác nhể?

15. tricu

tricu Advanced Member

Em thích nhất cái chỗ đỏ đỏ đấy của bác, nhưng xem processor thấy toàn đắt hơn cả receiver, nhìn qua tính năng cũng tương tự. Không biế nó có làm KỸ hơn ở phần nào không mà giá cao thế các bác nhể?[/quote]

Em không rành về kỹ thuật điện tử, nhưng chỉ nhìn vào cái kích thước của cái power transformer thôi thì cũng thấy từ trường của nó cao như thế nào. Các bác chơi hi-end thì chống nhiễu từng ly từng tí một từ nguồn điện đến dây dẫn nhưng mà nếu phần xử lý tín hiệu (processor) bị chính phần power làm nhiễu thì chống mấy cũng bằng không. Hơn nữa đa phần các hãng sx receiver đều có làm processor cả, mục đích là để phô diễn khả năng công nghệ và đưa thiết bị mình lên tầm Top-of-the-line, vì thế processor thường được đầu tư cả công nghệ lẫn linh kiện.

Lý do nữa là power rời thì thường gấu hơn, lý do cũng tương tự như trên và có transfomer to hơn nên cung cấp dòng lớn hơn so với receiver tích hợp. Các bác chơi pre-pow em đoán chủ yếu cũng vì lý do này.

Bác có cái avatar Meridian thì chắc cũng mê đồ meridian. Bọn này là hãng chỉ làm đồ hi-end, thiết bị xem phim của bọn nó chỉ toàn processor-power thôi ạ, hoặc processor active speaker. Em chơi cái processor cũ của Meridian thôi mà thấy lời thoại hay nhạc nền trong phim thì thôiiii....

16. cuongnv1409

Em cũng con nghiện meridian đây bác, mấy cái processor 861 bây h nó rẻ giật mình, có hơn 2k. Em đang tìm hiểu nguyên nhân tại sao mà chưa ra. Hay Meridian chuẩn bị cho ra processor có HDMI vì chưa có cái nào có. Chả hiểu sao bọn này đến h vẫn chưa có DTS HD bác nhể:)

17. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Hồi đầu em cũng có câu hỏi trong đầu như bác: tại sao các hãng gấu làm giải mã dtshdma rất chậm so với các dòng receiver bình dân ngoài thị trường. Về sau mới biết là khoai tây chơi analog rất nhiều, processor gấu nào cũng có multi analog input và bypass tín hiệu chất lượng cao, đóng vai trò là pre đa kênh chỉ cần dùng đầu đọc giải mã dts hd là chơi tuốt. Các đầu dvd xưa hay bdp ngày nay vẫn có nhiều con gấu xuất âm analog chất lượng cao, giá ngất ngưởng so với bình dân vì lý do đó.
    Em không khoái đồ Meridian ở 1 điểm: nó đòi hỏi tính đồng bộ của hệ thống rất cao, dùng nhiều cổng giao thức mà chỉ meridian mới có, sắm đồng bộ cũng tốn kém lắm, mặc dù hay thì không phải bàn cãi. Đồ meridian chơi dễ thành tín đồ vì phải nâng cấp modul, firmware... cũng phức tạp. Con 861 bác nói không có hdmi nhưng nó có 1 cổng mutil PCM và đứng trước nó cần 1 giải mã dtshd sang pcm là xong.

18. tricu

tricu Advanced Member

Em không biết bác đang nói đến version nào của 861, nhưng nếu là version 4 trở xuống thì cũng không phải là rẻ giật mình đâu ạ (theo ý kiến của em thôi). Vì hàng công nghệ càng cao thì xuống giá càng nhanh (cũng là ý kiến của em). Em cũng chẳng hiểu sao bọn processor hi-end rất chậm chạp trong vụ audio-hd, có vẻ như chẳng mặn mà gì mấy. Có chăng thì cũng chỉ hỗ trợ HDMI 1.2 chỉ nhận tín hiệu PCM. Mấy hãng tầm trung như Denon, Onkyo, Yamaha,... có vẻ nhanh nhạy trong vấn đề này hơn. Em nghĩ chắc do chiến lược kinh doanh của bọn nó. Vì đồ hi-end mắc tiền quá, nếu thay đổi công nghệ thì khách hàng sẽ không hài lòng nếu vừa bỏ ra 1 đống tiền rồi lại ôm thiết bị lỗi thời :).
    Nhưng nếu bác dùng 861 thì mua thêm cái switch HD621 thì vẫn nghe được lossless qua Smartlink đấy ạ.

19. cuongnv1409

Thế này em đã thấy rẻ lắm rồi, cách đây mấy tháng em chưa thấy rẻ thế này bao h :), cả DVD 800 và 861, cái 861 chỉ sử dụng chức năng pre thôi cũng đáng 2k rồi
    http://app.audiogon.com/listings/cd-sac ... ramento-ca

20. tricu

tricu Advanced Member

Ôi cái này upgraded lên version 6 rồi, lại thêm cái DVD 800, híc đúng là rẻ thật...

21. khactuyen

khactuyen Advanced Member

Em thấy cái này bác chưa update hết nhé, đơn cử như mấy hãng Anthem, Simaudio họ cũng ra Pre có đầy đủ công nghệ rất nhanh, đơn cử như anthem D2V vừa ra thêm gói update lên 3D.

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Em nghĩ nên mua công nghệ mới, vừa đảm bảo cập nhập công nghệ mới vừa dễ thanh khoản đó các bác ạ.

23. Raemit

Raemit Advanced Member

Em nghĩ khái niệm "thanh khoản" các bác dùng trên này đề cập đến khoản thu hồi sau khi bán lại. Nếu các bác xem việc chơi liên quan mật thiết đến chi phí chơi thì cứ lấy giá mua trừ giá bán có thể (vào thời điểm bán) sẽ ra chi phí này thôi. Gấu xưa hay anh hùng nay đều cho các bác một có số để tính toán cả. Nếu các bác thấy chi phí tương xứng với độ sướng thì chơi thôi. Tất nhiên các bác phải dự trù hỏng hóc trong quá trình sử dụng, do tuổi thọ, ngoại hình tổn hại do di chuyển và cả khả năng rớt giá do xu hướng công nghệ nữa. Không ai tiên đoán được 100% nhưng có dự trù trước thì chơi cũng yên tâm các bác à. Gấu xưa hay anh hùng nay đều có giá trị riêng. :)

24. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

em cũng thích gấu đời cũ, dạo này các showrooms bán nhiều gấu cũ giá hợp lý quá nên cũng đang máu đổi, mỗi tội cái Receiver cũ ở nhà vẫn đang dùng ổn và cũng ngại bán đổi chác, các cụ cũng đủ đồ nghe do em tặng lại khi chán rồi. Làm sao bây giờ nhỉ?

25. dragon82

dragon82 Advanced Member

hiện tại theo em hiểu thì tầm dưới 10tr thì chỉ nên ngắm các em gấu đời cũ thôi, vì tầm tiền này chỉ mua được các e tầm thấp của đời mới, cs yếu. Nhưng có một thực tế hiện nay, do điều kiện của nhiều người chỉ đầu tư được mức dưới 10tr nên các gấu đời cũ lại đang lên giá so với 2 năm trước, cụ thể như mấy em huyền thoại Ya-A1 ơ thời điểm 2010 có thể mua giá 6tr, nhưng hiện tại giá đã là 8tr, do đó người mua nên cân nhắc các em tương đương với huyền thoại hơn là cố gắng sở hữu 1 e đã có review tốt để rồi phải trả giá vượt quá giá trị thực của nó

Share This Page

Loading...