Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by khactuyen, 12/12/11.

1. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Re: Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/20

AVR giờ cũng lên đời nhanh qua, gấu như Denon A1HD đã thành khủng long tiền sử được chưa các bác?

2. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Cụ đã kiểm chứng chưa hay chỉ lý thuyết suông thế !!!? :lol:

3. luq6

luq6 Approved Member

sắp đem vô viện bảo tàng rồi bác ơi :lol: :lol:(em nói cho vui tí)

4. hscc

hscc Advanced Member

Bên HDvietnam nóng quá nên lan sang cả đây rùi, các bác cứ xem số lượng vote bên đó thì biết ngay í mà.

5. azdinbu

azdinbu Advanced Member

Chỉ lo gấu bị đổ bệnh sản thôi vì cũng tầm gần chục năm trở lên còn chất âm thì đúng chất gấu chỉ thiệt thoài về công nghệ mới và khi xem phim có âm thanh HD.

6. haipt

haipt Advanced Member

Hehe em có đủ loại để kiểm chứng mà bác :)

7. phson

phson Advanced Member

Em cũng đang chuẩn bị sắm dàn 5.1 nhưng cũng đang phân vân..Theo như ý kiến Bác nêu thì Bác chỉ dùm mình cách đấu làm sao để ra 5.1 nhé..
    1 ampli ra front.
    1 ampli ra rear,
    1 ampli ra center,
    Còn sub thì xử thế nào bác nhỉ..[/quote]

Hoan hô bác là em có thêm đồng minh về sử dụng Gấu cũ hoặc amp 2 kênh. Tuy nhiên HD box xịn thì em can bác vì bạn em xài con Dun (chắc khá xịn rồi) nhưng bộ giải mã âm thanh của nó chuối hơn cả soundcard onboard của PC. Gấu cũ như em nói là phải đi với PC có soundcard xịn tầm 5 củ trở lên (để nó giải mã các định dạng âm thanh mới) thì mới thi đấu với các hảo hán thời nay dược. Còn khoản sub thì vô tư vì các sub đều chạy amp tích hợp sẵn, chỉ lấy tín hiệu vào thôi. (front dùng 2 kênh luôn cho khỏi phí amp)

8. vdquang2008

vdquang2008 Advanced Member

bác giống em quá. e cũng đang dùng az1

9. thanhtien

thanhtien Advanced Member

He he, vài năm nữa Pioneer VSX-LX55 cũng thành gấu bông.

Các bác cho e hỏi thăm cổng optical, nếu như đầu phát HD là 7.1 mình cắm cổng optical xuống reciver 7.1 thì nó phát ra đúng 7.1 không vậy. Vì e là dân amatơ mới tìm hiểu đa kênh. Thanks

10. boyervn

boyervn New Member

Hoan hô bác là em có thêm đồng minh về sử dụng Gấu cũ hoặc amp 2 kênh. Tuy nhiên HD box xịn thì em can bác vì bạn em xài con Dun (chắc khá xịn rồi) nhưng bộ giải mã âm thanh của nó chuối hơn cả soundcard onboard của PC. Gấu cũ như em nói là phải đi với PC có soundcard xịn tầm 5 củ trở lên (để nó giải mã các định dạng âm thanh mới) thì mới thi đấu với các hảo hán thời nay dược. Còn khoản sub thì vô tư vì các sub đều chạy amp tích hợp sẵn, chỉ lấy tín hiệu vào thôi. (front dùng 2 kênh luôn cho khỏi phí amp)[/quote]

Mình đầu tư dần để chủ yếu nghe nhạc, còn phim thì từ từ tính sau.

Bác cho mình hỏi sound card xịn tầm 5 củ mà bác nói hiệu gì mua ở đâu vậy? Nếu xài Create X-FI PCI-Express bác thấy sao?

Bác có thử sound card -> pow 2 chanel or amp 2 chanel -> bookshelf + sub chưa?

bác đang xài loa gì vậy?

11. minhnghia75audio

minhnghia75audio Advanced Member

xin kính chào các anh em cao thủ gần xa...cho em xin góp vui.
    chơi phim cũng nhiêu khê lắm,có khi còn hao tốn nguyên khí hơn chơi nhạc 2 kênh vì các yêu cầu về không gian và các điều kiện cấu thành hệ thống.
    em không theo trường phái cũ mới nào cả mà lại cố gắng hoà trộn chúng lại với nhau để đạt tiêu chí về chất lượng nhưng giá xiền vẫn hợp lý.
    ___đầu tiên em sẽ ưu tiên cho phần nguồn bao gồm cả thiết bị phát và cả các sưu tập phim có chất lượng tốt.nguồn phát em dùng máy tính với card hình hàng 7xxx trở lên là có thể rung đùi không thèm quan tâm đến mấy em dune điếc...gì đó...làm chi cho mệt vì đã xem qua card hình rồi quay trở lại xem đầu phát hd cứ thấy kỳ kỳ sao ó.
    ___các gấu đời cũ như a 1...ax 10...az 1....em đã chơi lâu rồi đến nay vẫn không chán vì phần công suất quá hay....nhưng khi xem đến dts true hd thì....
    ___em múc thêm một em pre đa kênh emotiva ( có hdmi nhé...cái này theo em rất là quan trọng vì em thấy đường hdmi băng thông rộng hơn các kết nối digital khác nên chất lượng âm thanh cũng chi tiết và hoành tráng hơn hẳn ).lúc này em dùng con gấu đời cũ như một cái power đa kênh giá rẻ...em nói rẻ vì nếu các anh mua một cái pow đa kênh thật sự pro giá không dưới 1500 us...( ui da... không kinh tế chút nào )
    tốn thêm 7 sợi dây rca cho vào đường multi in của con gấu đời cũ thế là đạt đc CHẤT ÂM và CÔNG NGHỆ nhé...
    nhãn hiệu EMOTIVA cũng đã có những sản phẩm mới hỗ trợ 3d luôn,giá thành và chất lượng theo em quá hợp lý.
    tuy nhiên có một số anh lại không thích đồ USA_nhưng made in china....thì có thể tìm mua những rc đời mới có hỗ trợ dg pre-out...dùng nó làm pre giải mã....chơi cách này có thể nâng cấp,hoặc thay đổi nhãn hiệu,thay đổi chất âm...em thấy cũng rất thú vị

như bác DVD-A mới nói
    Bác phân tích kiểu này cái con gấu nhà Em thành con chuột rồi sao Em bán, bắt đền Bác.... tranh thủ bán gấu thôi chứ để lâu nhiều người đọc bài topic này thì ôm luôn.

em thấy bác cứ yên tâm mà nuôi cái con gấu cũ ở nhà thoải mái nhé...

binhxitrum likes this.
  12. phson

phson Advanced Member

5 củ em đề cử con này http://maihoang.com.vn/ProductDetail.as ... &tuto=5475. Kết hợp với Pion AX10 hay yaAX1, AZ1 hoặc Denon A1D, A1SE chấp các loại có cổng HDMI hiện nay tầm giá xiền tương đương.

13. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Đời cao phải cùng công lực thì so sánh mới đc, chứ cao hơn đời mà tầm tiền ngang hoặc cao hơn Gấu 1 thời đôi ba trệu thì khg có cửa so với Gấu đâu, nó tát cho ...thôi rồi

14. kubutun2012

kubutun2012 Advanced Member

Amply đời cũ chất lượng tốt, giá hợp lý, tại sao lại khoing nên mua chứ

15. noobiii

noobiii Advanced Member

Gấu thời xưa chắc chắn xét về chất sẽ hơn anh hùng thời nay bác ạ. E đang chơi 1 e Arcam AVR 300 (không biết có được gọi là gấu không nữa) với âm thanh là DTS và Dolby Digital. Nếu không quá cầu kỳ với việc có DTS-HD, HD MA thì e thấy đây là 1 lựa chọn hợp lý. Dòng thấp của Denon có DTS-HD, HD MA thì e cũng đã kinh qua nhưng thực sự cũng không mấy khi dùng đến tính năng này do nguồn film có DTS-HD cũng hạn chế.

16. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Hi các bác em thấy gấu thời cũ vẫn có có cửa đó chứ, em đang sài em pre Lexicon MC12 dể xem phim , em đảm bảo giải mã về đọ hoành tráng và tinh tế ăn ăn đứt các em Denon đời mới True HD hay DTS-HD cỡ dòng 4xxx , em chưa thử với bộ pre của Denon A1HD nên chưa dám so sánh, bác nào không tin ở SG em vác qua test chỉ xin cốc Cafe thui nè.
    Mời các bác ném đá tiếp ....... hi hi hi hi

17. phson

phson Advanced Member

Chuẩn dó bác. Em xài D10EX với gầm 10TB phim nhưng chưa có bát kỳ phim nào có chuẩn âm thanh khủng mà em natf không chơi được, kể cả mấy file BD-ISO 45-47GB nó cũng xơi tái. Hỏi một số chiến hữu có phim âm thanh khủng ra đẻ thử nhưng mãi vẫn chưa thấy. Em đã mua sẵn 04 sợi dây 3,5mm/AV để nối giữa soundcard và D10EX phòng khi có phim âm thanh khủng dùng PC giải mã ra tương tự và cho Rec chạy analog 7.1 input nhưng chưa bao giờ xài đến.

18. newceco

newceco Advanced Member

Chưa rõ lắm ý của bác, nếu đầu phát của bác giải mã được âm thanh HD thì ko nói, còn âm thanh bác nghe do D10EX giải mã thì chỉ được đến DTS và nếu như vậy thì những phim BLuray có âm thanh HD bác sẽ ko được thưởng thức trọn vẹn chuẩn âm thanh cao nhất mà bộ phim có. Em ko tin là kho phim 10tb của bác ko có phim Bluray. Hiện nay nguồn phim, nhạc Bluray ngày càng phổ biến nên cứ chơi đầu phát hay rec có giải mã HD vẫn sướng hơn.

19. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Bác chơi phim BD.ISO 45-47GB mà dùng D10EX giải mã thì chỉ nghe được âm thanh DTS thôi nhé, trong khi đúng chuẩn âm thanh là phải DTS-HD. :mrgreen:
    Rec gấu đời củ thì đánh lực hơn, nhưng hiệu ứng âm thanh thì thua hẳn Rec đời mới có giải mã âm thanh HD.

Nhiều Bác hiện nay còn định chơi theo cách tận dụng cs Rec đời củ dùng card PC, HDp để giải mã âm thanh HD => nghe âm thanh HD. Nói thật chơi kiểu này giống "Ca Sĩ" Phạm Văn Mách quá. :lol:

20. khactuyen

khactuyen Advanced Member

Thanks các bác đã cm, qua thực tế chơi đến nay em đã chuyển qua đánh pre-pow rồi ạ (tất nhiên là pre có audioHD), em đã so sánh rất kỹ giữa gấu đời cũ (như Ya Z9..) với mấy con đời mới như Onkyo 5007 thì thấy đúng là volume của gấu đời cũ to hơn nhưng về độ chi tiết, hiệu ứng, độ động thua xa mấy con đời mới (dòng trung cao cấp).
    Gấu đời cũ nếu nghe nhạc em thấy hay hơn đời mới.
    Hiện nay film bluray, bluray remux đã rất nhiều (100% film mới ra bluray hết) nên theo em bác nào mới chơi thì mua hoẳn AVR đời mới, ngoài âm thanh hay hơn thì hình ảnh cũng hơn mấy film rip 1 bậc.

binhxitrum likes this.
  21. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Vậy là bác chủ topic này đã vào xác nhận đã chuyển qua HD suround rồi đấy :)
    Phải công nhận bác khactuyen là người có đam mê âm thanh cinema rất máu mê, em đã theo bác ấy từ thời chơi A1 lên Z9 rồi chuyển qua pre pow Pre Power HD, cũng xin chúc mừng anh đã đi gần hết đoạn đường đau khổ :D
    Thật sự chúng ta phải xác nhận một điều âm thanh DTS HD hay hơn DTS thường rất nhiều, nhưng chúng ta còn vướng ở chổ tài chính đầu tư cho recceiver còn giới hạng nên phải trăn trở đắng đo nhiều
    Với thời điểm hiện nay, tóm lại, nếu chúng ta bỏ ra số tiền khoãng dưới 15tr thì em thấy nên mua các dòng reciver đời cũ, vì ở phân khúc này không có một amply đời mới nào qua được các dòng second hand
    Nhưng khi chúng ta quyết định đầu tư trên 1000usd cho receiver thì em khuyên các bác nên để mắt tới các dòng amply có định dạng DTS HD

binhxitrum and thanhthai63 like this.
  22. phson

phson Advanced Member

Nó chỉ là vấn đề nếu Gấukhông giải mã đwowcj chuẩn âm thanh mới, còn các chuẩn mới mà Gấu vẫn giải mã ngon lành thì không vấn đề, cho dù nó chỉ cho ra DTS. Em đã nghe thwr 2 chế độ cho Gấu giải mã và cho PC giải mã gấu làm Amp thì chất lwowngj âm thanh không thẻ phân biệt, thậm chí Gấu gải mã còn ngon hơn, đấy là với bộ loa tầm 20 củ. Do đơ em nghĩ nếu tổng chi phí (Rec+ loa) tầm 2500$ trở lên thì mới tính đến Rec đời mới, còn dwowis mwcs đó thì Gấu vãn là swj lwaj chọn hợp lý giwax công năng và chi phí.

binhxitrum likes this.
  23. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Dạo qua thị trường những ngày gần đây em thấy receiver đời mới giãm giá đáng kể do suy thoái và giải tỏa hàng tồn model 2011 - 2012
    Ngược lại hàng secondhand lại ngày càng cạn kiệt và tăng giá
    Một em Yamaha HD hàng 4 số ( 1xxx ) trước đây 1 năm giá trên 1500usd, nay chỉ còn dưới 1000usd

24. newceco

newceco Advanced Member

Hihi, thế này thì bác nào muốn chơi mà không "lỗ dzốn" thì cứ gấu thời xưa mà phang thôi nhỉ :mrgreen: .

25. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Sao em không thấy ai nói đến chuyện AVR đời mới có thêm room correction Audyssey, một chức năng vô cùng lợi hại nhất là cho dãy trầm.

Share This Page

Loading...