Tư vấn ráp PC cho soundcard Lyxn Two B

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Haolq, 16/6/15.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Hi các bác !
    Em đang có 1 soundcard Lyxn Two B PCI gắn với PC. nhưng có nhược điểm là bị noise khi dùng với HT nghe nhạc . Trong khi đó dùng Mac mini hoặc laptop thì không bị .
    Các bác có thể tư vấn cho em ráp 1 PC có y/c sau :
    - Không quạt giảm ồn
    - Nguồn cấp ngoài adapter giống Laptop để giảm noise .
    - Nhỏ gọn .
    Thank các bác !

Tags:
  2. S_Natural

S_Natural Advanced Member

Chưa hiểu ý bác lắm, ý bác là noise từ card hay noise từ PC?
    Nếu noise từ PC thì bác lưu ý các điểm sau: Nguồn bắt buột phải nối Mass, nên sử dụng nguồn 80 Plus Gold, Platinum hoặc Titanium.

Còn noise từ Card thì chắc là bác đang nghe trực tiếp từ Analog. Bác lưu ý điểm sau:
    1. Bắt buộc phải config ở chế độ Stereo, nếu không ở chế độ này thì chắc chắn bị noise nặng. Nghe vẫn bình thường nhưng thỉnh thoảng sẽ bị xẹt xẹt hoặc bụp bụp.
    2. Tắt hết các âm thanh từ system và các ứng dụng khác. Chỉ để âm thanh duy nhất ở chương trình nghe nhạc.
    3. Config card: -4DB ở 2 kênh mà bác nghe. Asio 256
    4. Config chương trình nghe nhạc: output Asio Lynx

Một vài nhận xét cho bác dễ tham khảo:
    1. Nguồn tốt, chống nhiễu tốt + bác config chuẩn và sử dụng Asio, bỏ qua tất cả các hiệu ứng của chương trình nghe nhạc thì Lynx2 của bác sẽ tuơng đương 1 CDP giá 2k - 3k Obama
    2. Nhưng mà điểm ăn tiền của Lynx2 không phải là Analog mà là Digital. Nếu bác sử dụng Lynx2 như 1 transport Digital thì mới khai thác được hết khả năng của em nó. Kiếm 1 con Dac gấu nữa thì phần nguồn phát chuẩn.
    3. Xuất Digital cũng xuất Asio qua output 7 + 8. Bộ cáp theo card chất lượng tốt lắm, bác không phải lăn tăn
    4. Card bác là Lynx2B. Phần Analog tốt nhất nên sử dụng cho 5.1, bác sẽ bất ngờ về khả năng trình diễn của em nó.

Vài dòng chia sẻ.

sondoan19 and viethungbnit like this.
  3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Hào đóng cái cọc nối đất rồi nối vỏ PC hiện có vô coi hết bị lan noise ra dàn HT chưa rồi tính tiếp.

Bác tả sơ nguyên bộ dàn hiện hữu cho em biết sơ rồi ta nói tiếp về PC thế nào là phù hợp.

Phần analog của Lynx2 cũng khá. Gặp em là em sẽ hàn thẳng dây từ chân tín hiệu em Lynx bằng dây tốt tốt xíu luôn ;)

Nếu bác thích thì cứ ghé em mượn con PC Fujitsu về thí nghiệm thử.

4. LNK

LNK Approved Member

Mình cũng đang có cùng câu hỏi, các bác tư vấn luôn kỹ là sound card PCI vậy thì mainboard / CPU nào là hợp nhất - dự định cài Daphile. Cám ơn.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Daphile không có driver cho Lynx do Lynx không cho :) bác khỏi thử :)

6. LNK

LNK Approved Member

Mình còn soundcard Juli nữa - vậy Daphile có ok không bác? Vẫn câu hỏi cũ với mainboard + CPU, gắn PCI card. Cám ơn các Bác nhiều.

7. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Em cũng đang sử dụng Lynx two B, phần config thì em đã làm như bác rồi, nhưng có 1 điểm em hơi thắc mắc là card này chỉ có 2 chế độ là +4dBu và -10dBv. Ý bác là chọn ở chế độ +4dBu phải không ạ. Mong bác giải thích cho em rõ hơn ở điểm này, tks bác

8. Haolq

Haolq Advanced Member

Đúng rồi, Lynx card nó chỉ cho chọn +4 và -10 thôi. Bác ấy gõ nhầm đó bác .

9. Nguyenlb1977

Tks bác Hào, nhân tiện card của em chính là của bác đó ạ. Em cũng test thì không thấy nó bị noise như bác đã nói, có lẽ tình cờ em có được cái HTPC cũng tương ứng với yêu cầu của nó và 1 phần có lẽ em tai trâu nữa. Nghe các bác khen nó hay nên em vác về ngay. Phần cài đặt cũng như sử dụng suôn sẻ. Sau khi mua nó về em phải cải thiện lại phần dây gần như toàn bộ. Điều em quan tâm hiện tại là tìm 1 bộ pre-pow vừa túi tiền để tách dàn âm thanh, vì em vẫn đang gắn tạm cổng analog của card này vào cổng analog in của receiver onkyo 5008 của em xài tạm. Tks bác đã chia sẽ thiết bị cùng em.

10. Nguyenlb1977

Nhân tiện ở đây các bác cho em hỏi là, hôm trước bác Hào có nói là nếu nghe qua foobar thì nên cài thêm nuendo để lấy phần asio của nuendo chạy, như thế sẽ hay hơn là nghe qua asio của lynx, nhưng em cài xong nuendo, chạy phần asio setting của nó cũng thấy nó map cho card lynx nhưng khi vào foobar chỉ thấy cho chọn asio lynx chứ không thấy thêm phần nào khác nữa. Không biết là em nên chỉnh thế nào cho đúng, bác nào có kinh nghiệm về phần này có thể hướng dẫn giúp em được không ạ. Em cảm ơn nhiều

11. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác kiểm tra lại bộ cài dặt xem. Em cài Nuendo nó lên cái Asio FullDuplex như thế này

Attached Files:

12. Nguyenlb1977

Dạ bác, chắc em tìm lại cái source rồi cài lại xem sao, tks bác

13. Nguyenlb1977

Em táy máy update firmware cho lynx two thế nào mà giờ máy tính không nhận thấy cái card đâu nữa cả. Có bác nào có kinh nghiệm sửa chữa tình huống này thì ra tay cứu giúp em với, hic hic.

14. asap

asap Advanced Member

Hi,

Anh cài lại driver cho Lynx xem sao...

15. Nguyenlb1977

vào windows nó không thấy cái card đâu nữa cả, hic hic. nếu nó còn nhận phần cứng thì còn chọc ngoáy được, đàng này nó không thấy cái thiết bị luôn mới khổ. Cái tật táy máy chân tay nó hại mình rồi

16. asap

asap Advanced Member

Hi,

Tháo card ra rồi gắn lại và cài lại driver xem sao anh, việc này đơn giản mà...

17. Nguyenlb1977

anh tháo card ra, vệ sinh cái chân cắm, gắn vào main thử cả 2 cổng PCI khác nhau vẫn không thấy nhúc nhích gì. Mà lạ là hôm qua sau khi update firmware không thành công, nhất nút reset lại thì vẫn nghe bình thường. Nghe đã đến khi shutdown máy, mở nguồn lại thì không thấy card đâu nữa cả. Theo lẽ thường thì nếu firmware có lỗi thì windows cũng sẽ nhận thiết bị nhưng là unkown device chứ nhỉ. Đằng này không có chút gì tồn tại của nó trong máy cả. Lúc tháo lấy cái card ra thì vẫn còn thấy ấm ấm, có nghĩa là vẫn có nguồn vào. Hy vọng là main bị lỗi cổng PCI, mai mang lên công ty gắn thử vào 1 cái máy nào khác xem sao. Đang có dự án nâng cấp cho dàn stereo mà thế này thì chưa biết sao nữa. Hỏi người bạn bên Mỹ thì nghe nói là những loại hàng dạng discontinued nếu họ có sửa thì cũng mắc lắm. Mà ở mình thì không biết có ai có thiết bị để update lại firmware của mấy thứ này không.

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Hi bác
    Đây là câu trả lời cho trường hợp của bác .
    http://www.lynxstudio.com/forum/forum_p ... t-detected
    Bác vào forum của Lynx và contact với Paul Erlandson để nhờ giúp đỡ.
    Em nghĩ là không tốn kém gì ngoài phí ship đi/về .

19. Nguyenlb1977

Tks bác Hào nhiều, tình trạng em giống như trong link bác đã gửi. Mai em lên công ty thử gắn vào 1 máy khác xem tình hình có gì khả quan hơn không. Nếu không thì em sẽ contact với Paul Erlandson như bác đã chỉ dẫn, một lần nữa cảm ơn bác. Và cảm ơn bác mtbc, và bác S_natural đã nhiệt tình inbox cho em. Có tin vui thì em sẽ báo lại cho mọi người

20. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Bác chủ chống nhiễu cho Lynx đến đâu rồi, Chia sẽ cho Em học hỏi với! Ở nhà E chỉ thay bộ nguồn noname bằng nguồn cooler master, dùng dây nguồn 3 chấu tốt và cắm vào bộ lọc nguồn, nhưng thấy tiếng trong và đằm hơn hẳn bác ah!

viethungbnit likes this.
  21. viethungbnit

viethungbnit Approved Member

Vậy à vậy em phải thử xem nó thế nào mới được :D

Share This Page

Loading...