Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Xin chào tất cả thành viên vnav cũng như các fan của HD !

_Hôm nay VŨ RECEIVER mở ra topic này để có thể tư vấn giúp các anh em và các bạn đang có nhu cầu sắm cho mình 1 chú Receiver 2hand như ý!
    _Từ xưa nay, âm nhạc và phim ảnh vốn là 1 sản phẩm được sinh ra để phục vụ cho nhu cầu giải trí của con người, và có thể thưởng thức bất kỳ, mọi lúc , mọi nơi , và bất kể khi người ta đang làm việc hay đang thư giản đều có thể thưởng thức âm nhạc!
    _Và tùy theo điều kiện cũng như nhu cầu của mỗi người đã sắm cho mình 1 thiết bị có thể là 1 amply 2ch, 1 amply 5ch.... đến 1 chiếc máy nghe nhạc MP3
    _RECEIVER là dòng amply xem phim - nghe nhạc được ra đời vào trước và đầu những năm 2000 mở ra 1 hướng mới mẻ cho dân chơi âm thanh, một sản phẩm kết hợp được cả nghe nhạc và xem phim, giá thành lại kinh tế!
    _Sự phát triển của RECEIVER từ chip giải mã Dolby ProLogic , AC3... rồi bước lên 1 bậc thang mới là Dolby Digital , Dts.. cho đến hôm nay là DtsHD và Dolby TrueHD.

_Một dàn xem phim và nghe nhạc hoàn hảo bao gồm:
    1/ RECEIVER : amply đa kênh 5.1 hay 7.1 làm khuếch đại
    2/ LOA FRONT : thể hiện hiệu ứng âm nhạc khi xem đa kênh hoặc nghe nhạc stereo khi chuyển qua chế độ đa kênh
    3/ LOA CENTER : là loa trung tâm, thể hiện tất cả tiếng động chính của phim hay nhạc, là loa quan trọng nhất của dàn HD
    4/ LOA SURROUND : thể hiện hiệu ứng âm thanh vòm, những tiếng động trên trời hay sau lưng của phim hoặc nhạc
    5/ LOA SURROUND BACK : thể hiện hiệu ứng âm thanh vòm, những tiếng động trên trời hay sau lưng của phim hoặc nhạc, âm thanh đi từ đắng sau tới so với Surround
    6/ LOA SUBWOOFER : thể hiện âm trầm, tiếng bass của toàn hệ thống, đây là loa quan trọng thứ 2 sau center của cả bộ dàn
    7/ Đầu phát : có thể sự dụng HD Player, DVD, CD, Bluray...

_Để giúp các bác tuyển được 1 RECEIVER đúng ý, khi post bài vào topic này vui lòng cung cấp cho Vũ 3 thông tin sau đây:
    1/ Tầm giá đang ngắm : quan trọng nhất
    2/ Đã và đang ngắm vào 1 thương hiệu nào đó, hay có thể đang ngiêng về 1 chất âm như thế nào
    3/ Các thiết bị đang có đê tận dụng phối ghép, cái này có thê Vũ sẽ nhờ thêm các bậc tiền bối của vnav vì thật ra mình cũng ko đủ điều kiện để phối nghép tất cả các thương hiệu loa với tất cả các thương hiệu Receiver!
    Thân chào !
    VŨ RECEIVER

Tags:
  2. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác Vũ đã mở ra topic này. Em nghĩ qua đây sẽ giúp cho người mới chơi audio (trong đó có em :D) bớt đi khá khá khoản học phí cho môn học cực kỳ khó xơi này.

3. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Một topic hay, hứa hẹn bác chủ sẽ rất vất vả vì ngồi gõ phím tư vấn cho anh em. Cố gắng lên bác nhé!

4. cuonglxt

cuonglxt Advanced Member

Em xin mở hàng nha.
    1/ Em có khoảng 50T
    2/ Em đang nhắm tới Pioneer hoặc Emotiva
    3/ Em đang dùng loa B&W 603S3, 600S3, HTM 61.
    Bác Vũ giúp em chọn 1 Receiver nha. Cám ơn bác.
    p/s: em đã có bộ nghe 2 kênh rồi.

5. Vũ RECEIVER

Nếu e có điều kiện và bộ loa có sẵn như bác e sẽ nhắm đến Yamaha Z11! Hợp gu với bộ loa bác đang có sẵn đấy, Pioneer tiếng ngọt nhưng có lẽ ko sánh duyên cùng bộ B&W đấy được! Vì cả 2 món kết hợp vào cho ra 1 chất âm quá nịnh tai sẽ gây mau chán!
    Nếu bác săn được Z11 thì quá good!

6. sevenloveslc

sevenloveslc Approved Member

Em cũng muốn hỏi bác
    1/. Em muốn đầu tư khoảng <5triệu.
    2/. Em chưa nhắm vào thương hiệu nào.
    3/. Em đang dùng 1 đôi Celestion để nghe nhạc trực tiếp qua Pow NAD, có 1 đôi booksell Pioneer nhỏ dự định sẽ làm suround, HDP để xem phim.
    Bác giúp em chọn 1 amply trong tầm giá này để xem phim, tận dụng được các thiết bị hiện có. Nếu giữ được cả tiêu chí nghe nhạc thì tốt. Cảm ơn bác vô cùng.

7. Vũ RECEIVER

Theo e thì trong tầm giá dưới 5tr mà đáp ứng tốt cho cả phim lẫn nhạc thì có 2 đáp án để chọn lựa:
    1/ Pioneer VSA-D1011 : trong tầm giá của bác, dễ ghép loa, đáp ứng được cả phim lẫn nhạc
    2/ Pioneer VSA-D8TX : trong tầm giá cua bác, tiếng mềm và mạnh bạo hơn D1011 tý xíu, đáp ứng tốt cho cả phim lẫn nhạc!

8. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Hôm trước cũng đã hỏi bác Vũ 1 lần nhưng bác nói là không có sp nào như ý muốn của em cả, tiện đây em cũng nhờ bác tư vấn cho em tổng thế luôn nhé:
    Em cũng đang loay hoay nghiên cứu vụ xem phim và nghe nhạc lossless. Hiện tại em đang dư 2 đôi loa be bé định làm 1 bộ đa năng ở phòng ngủ. Mục đích của em như sau:
    - Thỉnh thoảng làm buổi xem phim cho cả nhà.
    - Nghe nhạc lossless hàng đêm.
    Kế hoạch sẽ phải sắm những đồ sau đây (tất cả là 2hand hết): HDP, receiver, center, sup, DAC.
    Dự trù kinh phí và lựa chọn em định như sau:
    + HDP: slim S1 hoặc Dune D1 + ổ 2T (cũ khoảng 5-6tr)
    + Receiver: Yamaha Ax2 hoặc yamaha r995 (khoảng <6tr)
    + Center: kiếm em nào khoảng <1,5tr
    + Sup: đang phân vân giữa Yamaha 515 hoặc Whafedele cube 12+ (khoảng 6tr)
    + Dac: Denon DA 500 (khoảng 2tr)

9. legiathuan

legiathuan Approved Member

Mình có 1 cặp loa Bose 301, 251, sub ya 515. Bác tư vấn cho mình 1 receiver tầm 8 tr vừa xem phim và nghe nhạc hay. Loa center chắc mình sẽ mua luôn bose cho đồng bộ. Thanks

10. denonmotsung

denonmotsung New Member

Chào bác

Rất mừng là bác mở ra chủ đề này cho anh em newbie học hỏi. Em cũng đang muốn tìm hiểu 1 bộ HT và kèm cả nghe nhạc. Em mới nghiên cứu sơ sơ nên dự kiến thế này:

1. Mức đầu tư khoảng trên dưới 40 triệu.
    2. Reciever sau khi ngó nghiêng thì dự kiến là Denon 1912 (hoặc tương đương nhưng với điều kiện có đủ các tính năng như vậy). Thông thường thấy các bác hay giới thiệu Denon đi với loa Jamo, nhưng em nghe thử 401 gì đó thấy âm thanh hơi tệ, chưa có điều kiện nghe 6xx trở lên nhưng hơi có thành kiến với Jamo rồi. Về nguyên tắc thì toàn bộ loa phải giống nhau thì xem phim mới hay nhưng vì có nhu cầu nghe nhạc nên em muốn quan tâm cặp front hơn một chút. Hôm lên HBT thì có cửa hàng giới thiệu ghép với Whatfedale thì nghe cũng ổn, tất nhiên là với nguồn tín hiệu "thuốc" nhưng lên trên này thì chẳng thấy ai bàn luận gì về loa đó cả nên cũng phân vân. Tuy nhiên, do muốn nghe nhạc nên có lẽ em muốn dùng front là Monitor audio (cũng có thể là Whatfedale), center sẽ đồng bộ với front. Surround rear và back có lẽ chọn Monitor Audio RXFX hoặc B&W 686. Sub thì em chọn Velodyne (impact 12 chẳng hạn).
    3. Nhà em chưa có sẵn món gì cả.

Vậy mong các bác chỉ giáo xem ghép như vậy có hợp lý không. Chưa biết gì mong các bác đừng cười. Xin cám ơn các bác trước.

11. cuonglxt

cuonglxt Advanced Member

Cám ơn bác Vũ nhiều.
    Theo em tìm hiểu thì Yamaha Z11 cũng cũ rồi, hiện giờ em thấy có Yamaha RX-A3010 không biết có hợp với hệ thống của em nữa, xin bác Vũ tư vấn giúp em.
    Thân !

12. Vũ RECEIVER

Xét về cũ thì cũng ko cũ đâu bác! Dòng Yamaha nếu bác mua dòng RX-Axxx (phát triển từ dòng RX-Vxxx) thì rốt cục cũng sẽ lên dòng DSP-Zxx thôi, vì dòng DSP-Zxxx vẫn đang là đầu bảng cua Yamaha!
    Công lực thì Z11 chấp tất cả các đầu số của dòng RX-Vxxx & RX-Axxx

13. legiathuan

legiathuan Approved Member

Mình có 1 cặp loa Bose 301, 251, sub ya 515. Bác tư vấn cho mình 1 receiver tầm 8 tr vừa xem phim và nghe nhạc hay. Loa center chắc mình sẽ mua luôn bose cho đồng bộ. Thanks

14. sevenloveslc

sevenloveslc Approved Member

Em xin cảm ơn bác, bác cho em hỏi ngoài lề thêm tý nữa. Bây giờ em định mua thêm Sub và Center cho đủ bộ, chi phí đầu tư khoảng 5tr thì nên mua loại nào. Có thể đầu tư để sau này chỉ cần mua thêm front và suround nữa không hay là sau này sẽ thay trọn bộ loa (em định có điều kiện sẽ tách rời bộ nghe nhạc và xem phim riêng rẽ). Em cảm ơn bác lần nữa.

15. vabond

vabond Approved Member

Nhờ các bác tư vấn giúp receiver nào có DTS-MA, Dolby TrueHD, 7.1 trở lên, có cổng Digital Audio Output (phần setup có chức năng set 5.1 cho cổng digital out) tầm giá < 15tr; tku nhiều

16. Vũ RECEIVER

+HDP : làm luôn con Dune chạy cho ngon lành bác ah
    +Receiver : làm nốt con AX2 hay cả phim lẫn nhạc, nếu chi phí vượt mức thì làm con R995 vua của dòng 3 số cũng quá ok!
    +Sub : hốt e Ya 515 sau này nâng cấp sẽ dễ nhường lại cái cũ hơn, nhưng 515 săn hàng 2hand hơi khó
    +DAC : món này e chưa tiếp xúc nên theo nhu cầu của bác vậy!

Nếu nghe nhạc hay thì e đề cửa Pioneer VSA-AX5i nhé! Trong tầm tiền của bác đổ xuống thôi

Theo mong muốn của bác thì cũng hơi khó, vì thực ra để đánh Monitor thì dòng Denon đời mới đầu số 3 mới có thể đáp ứng được, mà nếu lên tới đấy thì vượt mức đầu tư! De 1912 có thể ghép với Jamo từ S608 trở xuống!

Các dòng đời mới đầy đủ giải mã thì có lẽ bác phải kiếm đến Onkyo thôi! Về chức năng thì thương hiệu này số 1!
    Trong tầm tiền của bác nếu hàng 2hand thì kiếm con NR-807 hoặc 808, hàng Mỹ thì càng rẻ!

17. denonmotsung

denonmotsung New Member

18. newaudio

newaudio Advanced Member

Chào Bác ,em cũng đang quan tâm vụ này đây

Bác cho em hỏi là em đang có jamo D590 định làm from thì em Receiver nào có thể kéo đưoc em nó (tầm tiền 10tr)
    Nếu mua Center thì mua em nào ạ
    Sup em có rồi vì đã mua của bác :D
    Thanks

19. vabond

vabond Approved Member

cả 2 con bác Vũ Receiver nói đều ko có digital audio out, cái này quan trọng với tôi vì tôi đã có bộ receiver+loa 5.1 rồi, cần thêm cái receiver mới chủ yếu để giải mã dtsMA và dolbyTrueHD rồi xuất ra cổng digital out; phần amp công suất của receiver mới ko cần nhiều vì chỉ gắn vào đấy cặp surround back cho đủ 7.1; nhờ bác tư vấn thêm, có thể dòng giá cao hơn nhưng ko phải loại quá xịn vì như thế lãng phí rất nhiều tính năng chất lượng ko dùng đến; tku nhiều

20. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

TrungTuyenPC : 152 Hoa Bằng - Yên Hòa - Cầu Giấy -

Có suất ra cổng Digital out thì amply cũ của bác cũng đâu giải mã được cơ chứ, không hiểu ý bác muốn trình bày phối khép thế nào

21. vabond

vabond Approved Member

@amd-team: cái vụ giải mã này tôi cũng lăn tăn lắm, nhưng hiện tại tôi vẫn cắm vào cổng digital out của xtreamer prodigy (có setup đc digital audio out 5.1 trong menu) xem đc hết các phim dtsMA và dolbyTrueHD nhưng tín hiệu trên màn hình receiver chỉ hiện dts 5.1 (tôi đang dùng bose lifestyle 48 ko có hdmi, âm thanh chỉ là dts5.1 và dolby digital nhưng xem phim rất hay); cũng vì tiếc cái bose LS này nên cố mày mò chế biến kiểu lẩm cẩm xem có ra gì không, nhờ các bác tư vấn. Tku nhiều

22. cottu

cottu Advanced Member

bác đang kết nối cổng optical từ xtream...vào cổng optical của bose? nếu vậy theo em hiểu thì bác chỉ được định dạng dts hoặc dolby digital (optical chỉ hỗ trợ dts và dolby), chỉ khi bác kết nối từ cổng hdmi của HDP vào hdmi của receiver có giải mã dtsma và dthd thì bác mới nhận được định dạng đầy đủ của nguồn phát, dù bác có dùng cổng optical out của r e ceiver để kết nối với bose thì bác cũng ko nhận được dtsma và dthd.

23. vabond

vabond Approved Member

@cottu: bác phân tích vậy là quá đúng rồi, tôi chỉ hy vọng tìm đc receiver nào decode dtsma và dthd rồi có menu setup chia đc 5.1 ra cổng digital out, đồng thời 2.1/4.1 còn lại vẫn xuất ra speaker out và pre-out (cho sub 2), như vậy tôi chỉ phải mua thêm 2 loa (srb) hoặc 4loa (srb + front H) + 1 sub nữa để thành 7.2 hoặc 9.2 (thay vì phải mua đủ 7 hoặc 9 loa mới vì loa bose của tôi là loại cubes rất khó tận dụng để cắm vào receiver khác) mà vẫn có đc dtsma và dthd; cũng gọi là vọc chọc phối ghép 1tý xem có ra tiếng gì hay ko nhờ các bác nhiều kinh nghiệm tư vấn; tku nhiều

24. Vũ RECEIVER

Vậy bác tham khảo bên những nhà phân phối như Anh Duy , Đông Thành.... chứ thực ra e cũng ko thể biết hết được cái nào có menu setup 5.1 của optical out cả!

Em đề cử Yamaha A1 ngon bổ rẻ, hoặc có điều kiện thì AZ1 bác ah!

25. letruongson

letruongson New Member

"Mình có 1 cặp loa Bose 301, 251, sub ya 515. Bác tư vấn cho mình 1 receiver tầm 8 tr vừa xem phim và nghe nhạc hay. Loa center chắc mình sẽ mua luôn bose cho đồng bộ. Thanks"

"Nếu nghe nhạc hay thì e đề cửa Pioneer VSA-AX5i nhé! Trong tầm tiền của bác đổ xuống thôi"

Cám ơn Bác Vũ, có thể tư vấn cho mình em nào có cổng HDMI luôn nha. Mình đang cần gấp để cho cả nhà xem phim đó mà (xem phim nhge nhạc 50/50). Cám ơn Bác rất nhiều

Share This Page

Loading...