tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Để ra dòng điện lớn hơn giới hạn của chip ổn áp thì bác cho mấy con ổn áp đấu ngõ ra dính nhau luôn hả bác (mắc song song ổn áp)?

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cả 3 chân nối với nhau chứ thí dụ đấu 3 con thì 3 chân 1 nối với nhau,3 chân 2 nối với nhau và 3 chân 3 nối với nhau.

3. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Trước mình đọc ở đâu đó thấy mắc song song vẫn có rủi ro, dòng cao vượt giới hạn của 1 chip ổn áp

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Trước mình đọc ở đâu đó thấy mắc song song vẫn có rủi ro, dòng cao vượt giới hạn của 1 chip ổn áp[/quote]

Cái này là nằm trong Datasheet của hãng đó bác.Lúc trước mình xài LT1083 dòng lớn hơn mà giá rất rẻ (http://www.ebay.com/itm/10PCS-Posit...412741?hash=item419da07485:g:BYkAAOSwNgxWEONS) nhưng phải xài hai điện trở để fix output. Có lần sơ ý mối hàn ở chân một con trở bị lỏng thế là điện áp tăng và hậu quả là đau lòng.

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Mới nghe thử lại Hysolid. Vẫn rất hay, chỉ mỗi bực là thỉnh thoảng bị nhiễu rè. Em nghe thông qua WASAPI (nghe qua ASIO thì hơi sáng và gắt). Em đoán bác xuất âm qua ASIO nên mới có cảm nhận khác với em đến thế :mrgreen:

6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

em muốn diy một sợi dây usb độ 30cm, vật liệu dây bạc thì mua ở đâu được các bác nhỉ?

7. mtbc

mtbc Advanced Member

HYSOLID qua WASAPI thì âm thanh có cái gì đó rất lạ, giống như món canh bị nêm sai (chứ không phải quá mặn hay ngọt - mà là sai) gia vị vậy.

8. guile

guile Advanced Member

Dũng Giết Sơ...bác...Bác định làm 1 sợi data thôi hỉ? :mrgreen:

9. luamiennam

luamiennam Advanced Member

Em cũng cùng câu hỏi, em tính DIY 1 sợi USB 0,5m để lấy data từ PC sang con DAC USB. Em ở HCM thì ở đâu đầy đủ phụ kiện tốt ah...

10. chauphuong

tìm trong topic của bác ấy ko thấy bác ạ. chỉ thấy dây bạc 4 lõi (cả 4 nằm trong cùng 1 vỏ) thôi.

11. fim

fim New Member

Kính chào bác chủ thớt và các pro, mục đích cuối của pc H.end theo em là một CDP có thể dowload và không phải nhét đĩa !. vậy sau kính thưa các loại mod thì đút một cd chuẩn vào PC H.end có nghe hay hơn một đầu cd 1 triệu đồng không (set up trên cùng ht loa ,ampli)!?. thứ hai nếu dùng cdp làm cơ xuất ra dac mà ta đã chọn lựa cho pc H.end (set up trên cùng ht loa ,ampli)!? nghe có hay hơn xuất trực tiếp từ D/A đời cổ của CDP 1 triệu đồng hay không !? thú thật là em chả chọc ngoáy gì mà là con card asus HDVA 1.3 của em bị hạ bởi một con cd yamaha 700k sau khi nghe cùng một cd mà em thích nên giờ em đang lung lay quá, và không biết có còn đủ điên để đi theo con đường đau khổ này không nữa. Cứu em với! các pro ơi.

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ở đây nè bác
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=88063#p2448303
    *Dây Hook-up Mundorf Silver Gold SGW105WH -- Thành phần 99% bạc + 1% vàng , độ lớn 0.5mm ---- Giá : 460k/1m --> mới có 2 màu trắng SGW105WH và vàng SGW105YE.
    (chiều dài tối thiểu bán : 0.5m)
    ở đây nữa
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=85578&start=25
    DIYAUDIO-VN
    Dây bạc Jupiter bọc cotton:
    AWG23 giá 380k/m >>Tạm hết hàng
    AWG28 giá 170k/m >>có sẵn
    Theo mình thì thi công hơi khó vì khó mua được đầu jack chất lượng.Ưu tiên nên đầu tư dây nguồn,dây tín hiệu và dây điên trong thiết bị trước.

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Quả thật làm sợi dây sata khó hơn mình nghĩ rất nhiều,mình còn dư 1 ít dây bạc Jupiter AWG23 giá 380K/m vừa đủ làm sợi sata 15cm, chú Thelonelyone cho 2 bộ đầu,mình loay hoay cả mấy tháng không được.Tìm trên mạng thì sợi sata Jcat bằng bạc cũng khoảng 400USD,còn khoảng 200USD trở xuống thì bằng đồng hãi quá lại quyết tâm làm .Chú Thelonelyone lại đưa cho gần 10 bộ đầu nữa,lần naỳ có đủ hai ổ cứng hư để cố đình đầu Jack cho dễ han,một mainboard hư để kiểm tra lại thế mà sau khi đo hoàn chỉnh gắn vào thì nhận ổ cứng nhưng không đọc được,Có lẽ tại đầu Jack không chuẩn nên phải kiên nhẫn lắc qua lắc lại các đầu cả mấy ngày mới được.Nhưng khi nghe được rồi thì không dám đụng đến sợi dây nữa sợ mất cái âm thanh đó.

tieuphi2006 likes this.
  14. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác phải có ống teflon để bọc mấy cái chân nhằm cách ly tụi nó ra.
    Do mấy cái chân nhỏ quá nên khi cắm dây vào main và đĩa cứng thì cái chân nó bị quẹo đi và chập dây.
    Em bận rộn quá nên cũng mới làm xong cách đây khoảng 1 tháng, máy tính sập nguồn khoảng 3 lần do mấy cái dây chập vào nhau.

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

có đầy đủ,còn dùng keo nhựa cố định lại mà vẫn bị.

16. imj

imj Advanced Member

Các bác cho mình hỏi nhờ ! mình thấy cái ổ cứng seagate 4t di động kết nối pc qua usb 3.0 cũng có nhiều ưu điểm... ko ồn, tốc độ truy cập rất nhanh vây em hỏi có nên thay hết ổ cứng hdd ồn ào bằng cái này ko ạ, vẫn dùng ssd 250g để chay window, bên cạnh đó dùng 1 cái dây usb khá khá tý để kết nối nó với pc, như vậy chi phí đầu tư cho ssd để lưu nhạc được giảm bớt khá nhiều..
    Cho mình hỏi nhược điểm của nó là gì, mong các bác cho em ý kiến với, chứ cứ copy nhạc ra ssd rồi rút dây hdd vất vả quá, mà để hdd thì ồn ko chịu nổi các bác ạ.
    S.O.S

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Vậy em đoán các nguyên nhân sau:
    1. Dây digital không xoắn, hoặc xoắn mà bị hở. Do xung digital data có tần số rất cao nên hoặc bác phải xoắn khít vào nhau, hoặc không xoắn thì phải kẹp 2 sợi sát vào nhau không có khe hở, nếu không dữ liệu sẽ bị thất thoát dẫn đến không nhận ổ cứng. Em thích kiểu đi song song vì nó cho âm thanh tự nhiên hơn.
    2. Cả 2 cặp dây digital đều không có shield mà lại đi sát vào nhau nên tín hiệu truyền đi (Tx+-) nhiễu lên tín hiệu nhận về (Rx+-) và ngược lại. Giải pháp là: hoặc tách 2 cặp dây này cách xa ra hoặc bọc nhiễu 1 cặp hoặc bọc nhiễu cả hai cặp. Do dây digital của em bọc nhiễu thì nghe không ổn nên em để cặp Tx trần, do vậy cặp Rx phải bọc nhiễu screen shield, 1 đầu của screen shield phải nối vào chân mass.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Dùng ổ cứng usb cho dù dùng dây xịn, em nhấn mạnh là dây xịn nhé, thì vẫn có nhược điểm do phần nguồn của cổng usb trên máy tính và phần nguồn của ổ usb gây ra. Em khuyên là không nên đi hướng này. Trường hợp dùng kiểu này mà có tích cực thì em thấy có một lần là sợi Audioquest diamond usb (600 usd) nối ổ cứng portable (không có nguồn rời mà dùng nguồn từ máy tính) nối vào Macbook pro.
    Do vậy, nếu bác vẫn muốn dùng ổ cứng trong thùng máy thì mua một sợi dây SATA về mà dùng. Em thấy đây là giải pháp kinh tế và đơn giản nhất trong tất cả các giải pháp.
    Em biết chi phí đối với bác là cỏ nên em đề nghị dùng 2 sợi dưới đây, mỗi sợi dài 30cm. Một sợi cho ổ hệ điều hành, 1 sợi cho ổ chứa nhạc. Bác nhờ các bác ship hàng ship về cho tiện.
    PACHANKO Reference SATA Cable 30cm
    http://www.highend-audiopc.com/shop/en/product?info=691

imj likes this.
  19. imj

imj Advanced Member

Thank bác quocdat tư vấn, có lẽ vẫn phải tính đến vụ ssd và dây sata vậy, nhưng bác nói thế kia em xuýt ngã từ từ trên ghế xuống, sặc nước chè lên cả tai bác ơi, mấy đồ nghe nhạc của em toàn đồ bình thường mà bác nhưng em thích cải thiện từ từ, vâng thật từ từ thay đổi tý cho nó có cảm giác mà kiến thức thì chả có gì nên em cứ lên đây ăn vạ được các bác giúp vui lắm.
    PS : Cây PC HIEND là điều cực khó thực hiện ( từ kiến thức đến kính tế ) mong mấy ae đi sau nên từ bỏ ý định. ( cứ làm tạm cái mac mini là nghe tốt rồi ạ - tránh xa nỗi khổ tự sướng nha)
    Bác quocdat nếu thích trồng rau tại nhà như thổ canh hay aquaponics thì pm em nhé, cái này em biết nh đó.

anhtd and redsnake like this.
  20. chauphuong

Bác mua cục nguồn linear dòng ra 5v 2A cổng dc hoặc usb rồi chế một sợi dây usb cho ổ cứng. Dây này bác cắt line 1 và 4 (điện 5v và ground) ở đầu phía cắm vào pc, tức là lúc này nó chỉ giao tiếp về data với pc thôi. 2 đầu 1 và 4 phía hướng về ổ cứng bác nối với dây usb hoặc dây dc để lấy nguồn và ground từ cục nguồn ngoài nêu trên. Nói ra dài dòng chứ đại để là có 1 sợi cáp ổ cứng dạng chữ T để ổ cứng ko dính dáng đến nguồn điện từ cổng usb của pc mà lấy điện từ nguồn tuyến tính bên ngoài.

Con SSD chứ Os bác cũng lấy nguồn ngoài kiểu này được. Trước kia tôi mua 1 cục nguồn linear 5V 2A có 2 đầu ra dc và usb để cấp nguồn cho OS SSD và portable HDD chứa nhạc rất ổn.

21. imj

imj Advanced Member

Thank bác , em xin tự thú là tay em dùi đục vụ bác chỉ nghe thì dễ ăn nhưng đối với em là nv bất khả thi, 100% em toàn ngó nghiêng tìm đồ có sẵn, :roll: :roll: khổ lắm bác

foxes_lover likes this.
  22. chauphuong

Thế thì chả có cách nào cho ổ cứng portable. Bác mua 1 con ssd 2tb của Samsung trên amazon giá lên xuống trong tầm 700$, cộng thêm dây sata Pachenko nữa là hết thuôc.

23. imj

imj Advanced Member

:cry: Chắc phải vậy, khổ mà lại vẫn phải làm , ko biết sau có sướng không, pc ơi là pc

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chắc đúng rồi chú Đạt,sáng nay dậy mở máy không thể được,mở riết hư luôn phải ghost lại partion systerm reserve mới được.sau khi đọc bài này của chú liền tách dây mỗi cọng một nơi thế là ngon lành.Thanks

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác thử mua HDD box Orico xài thử,mình thấy nó có adapter cấp nguồn rieng cho HDD,mình nghĩ với hệ thống của bác có lẽ là chấp nhận đuợc,còn nếu không được thì bác xử dụng để backup hoặc lưu phim,dữ liệu cũng được .

Share This Page

Loading...