Tụ nối tầng.

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Hungnhem, 18/1/06.

1. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Với mình thì mấy tụ loại cổ độ rỉ nhiều lắm nên chất lượng không cao đâu, bác cứ dùng các loại đời mới cho chắc. Công nghệ mới nên chất lượng phải cao hơn rùi. Tốt nhất là mượn bạn bè 2,3 loại khác nhau để thử xem chất âm nào OK với mình nhất.

2. tambao

tambao New Member

klq tình hình là e đặt thợ làm headamp mà có gắn 1 cặp biến áp xuất âm như này vào mà chả biết công dụng nó ra sao, bác nào khai sáng giúp e phát@@[​IMG]

3. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

4. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Em làm phiền các bác tí, ampli của em như hình dưới thì cần thay những tụ nào và thay bằng tụ gì để chất âm ngọt ngào, bass sâu mềm, treble leng keng,lóc cóc.
    Rất mong được sự giúp đỡ của các bác.
    Tks các bác.

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hình của bạn chụp thế này rất khó hình dung....
    Nhưng để trả lời câu hỏi của bạn thì cơ bản bạn định đầu tư bao tiền vào vụ này. Kiến thức điện tử của bạn đến đâu rồi. Loa của bạn đang dùng là loa gì, có vậy mọi người mới tư vấn dễ cho bạn được...
    Còn nói như bạn thì nó chưa cụ thể và cũng có rất nhiều bài trên diễn đàn này bàn luận về vấn đề này rồi bạn nên nghiên cứu kỹ trước đi định hình cụ thể thì làm chuẩn hơn...

6. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng. Tks bác @nguyenha7940 đã phản hồi.
    Về kiến thức điện tử thì em k thể tự làm được, em hỏi ý kiến các bác về vị trí tụ cần thay, loại tụ thay để cân nhắc và nhờ bác thợ làm.
    Về đọc topic thì em cũng đã đọc, em biết có nhiều bác có thể giúp em được. Đây là topic tụ nối tầng do vậy vấn đề tụ nối tầng sẽ được đề cập trước hết ngoài ra các bác chỉ em thêm chỗ nào cần thay nữa sau tụ nối tầng nữa ạ.
    Về đầu tư em nghĩ phương án hiệu quả trong đầu tư là tốt nhất, các bác có gợi ý em sẽ cân nhắc mức đầu tư trong khả năng.
    Về loa em dùng loa 2 đường tiếng, onkyo SC10.
    Tks các bác đã đọc tin và chia sẻ,
    Em mong muốn sự thay đổi tốt hơn của ampli về chất trước khi thay bóng (luôn muốn cái mà chưa biết nó là gì.).

7. nguyenha7940

Ở đây bạn là người quyết định chính và sẽ hưởng chính các thành quả của quyết định của mình....
    Và như bạn nói đây là topic về tụ nối tầng nên bạn sẽ xem xét chính về tụ nối tầng. Việc này cũng chỉ đúng một phần với những amply đèn vì amply đèn phụ thuộc vào đèn nữa bạn ạ. Ngay cả những đèn được đánh giá là hay là xuất sắc nhưng nó chỉ xuất sắc trong một khoảng thời gian nào đó thôi, khi bóng đã già đi thì nó sẽ thay đổi về chất của nó điều này thì không phải bàn rồi...
    Vậy nên bạn phải cân nhắc hài hòa giữa các việc trên để xem xét trong việc nâng cấp...
    Mong rằng bạn sẽ tìm đúng cách để cho amply đèn của bạn hót ngày càng hay hơn....

8. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Dạ vâng, em cũng biết điều đó, em muốn các bác có kinh nghiệm nhìn mạch và các tụ hiện có đưa ra chỉ dẫn về việc thay đổi để có chiều hướng tốt hơn, về việc cân chỉnh để phù hợp bóng khi nâng cấp chắc sẽ xem xét đến. Em thấy mấy tụ nối tầng hiện tại của em nhãn EC 5PM k biết tốt k vì k thấy các bác nhắc đến.
    Tks bác nhiều ạ.

9. nguyenha7940

Những yêu cầu của bạn đặt ra là bass sâu mềm, tress lanh canh lóc cóc......vậy là đủ hết các dải công suất ra phải đáp ứng đủ các yêu cầu trên.
    Tụ nối tầng của bạn là toàn tụ nhãn EC 5PM. Loại ghi rõ sai số 5% 400V. Bạn lăn tăn là tụ của bạn chưa phải là loại có tên được nhiều người nhắc đến.... Theo góc độ chuyên môn của mình thì máy của bạn là một máy đã có tuổi rồi nhưng nhìn cách họ bố trí linh kiện thì máy của bạn là máy được làm khá kỹ bố trí chống nhiễu cẩn thận bố trí rất nhiều triết áp, cầu chuyển để đặt chế độ làm việc của máy được tốt nhất theo ý người nghe.... Và với dòng máy thường thì họ không bố trí linh kiện thế này.... Vậy nên bạn đã khai thác được điều này chưa..... Còn tụ nối tầng của họ mình nghĩ nó cũng không phải loại vừa. Chỉ có mấy cái tụ thoát catot nếu cần thì bạn thay cũng được vì tụ đó là tụ hóa đã cao tuổi nên chắc trị số của tụ không còn như ngày xuất xưởng....
    Còn vẫn chưa thỏa mãn theo yêu cầu của bạn bạn có thê nâng cấp tiếp các tụ nối tầng nữa cho khỏi lăn tăn....( nhưng giữ lại các tụ nguyên bản cần thì trả lại tên cho em nhé...) vì trong âm nhạc có câu đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt mà....

Last edited: 30/7/17
    Nguyen Binh Tam, nhacsan and dgnguyen like this.
  10. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng em rất cần 1 câu trả lời như thế này của bác. Em cũng k hiểu về mặt kỹ thuật do vậy rất cần sự trợ giúp của các bác. Rất cảm ơn bác đã chia sẻ nhiệt tình. Nếu thay tụ nối tầng theo bác tụ nào sẽ tốt và chi phí đầu tư vừa phải. Máy em chạy bóng 6L6GC, em đang định kiếm bóng EL37 mullard để trải nghiệm theo bác có nên k hay nâng cấp trước khi thay bóng ạ? Tks bác.

11. nguyenha7940

Theo mình tụ nối tầng của bạn chưa cần thay làm gì vội. Có thay thì thay tụ thoát catot và thoát lưới. Còn lại chỉnh mấy cái triết áp bais có ở trong máy. Gạt mấy cái cầu chuyển của máy cạnh đấy để xem chất âm có thay đổi gì không ( Mình nghĩ là nó sẽ thay đổi...) bạn chịu khó nhờ ai có chuyên môn thực hiện việc này và tốt nhất thực hiện việc này ở khu vực bạn bố trí máy thì tốt... vì việc âm thanh phát ra phụ thuộc vào phòng nghe đã bàn rất nhiều ở diễn đàn này rất nhiều rồi mình không nói lại. Có thể bạn chọn sẵn một vài bản nhạc bài hát nào đó nghe thử trước và sau khi chỉnh như trên để đánh giá cho tiện. Nếu bạn ở Hà nội cần thì mình sẽ giúp bạn về việc này...
    Chú ý đèn 6l6 của bạn dòng sợi đốt có 6.3v/0.9A còn EL37 bạn định thay thì dòng sợi đốt là 6.3V/1.4A vậy không cẩn thận là thiếu dòng cấp cho sợi đốt đó bạn nhé....

12. My FB

My FB Advanced Member

Trước khi "recap" thì bác nên mang em nó đi "khám tổng quát" trước
    Ở Hà nội em chỉ biết có TTLAB có thể làm được điều này với đầy đủ máy móc thiết bị đo kiểm
    Sau khi "khám tổng quát" thì bác sẽ có câu trả lời nên "đầu tư" tiếp hay không

P/s em cứ tưởng bác chơi amp theo chữ ký của bác từ lâu rồi :p

13. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng, tks bác em sẽ lưu ý. Em thấy các bác đều nói 6L6 GC/KT66/EL37 thay thế tương đương hoàn toàn mà bác.
    Tks bác.

14. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vẫn loanh quanh chưa tìm được bến đậu bác ơi.
    Em cũng có ý định đi khám tổng quát 1 lần, do vậy em cũng tham khảo các bác có kinh nghiệm về nâng cấp để nếu kinh phí cho phép làm cả thể luôn.. Nếu tái tạo được chất âm nguyên thủy chắc tốt nhất.
    Tks bác @My FB.

15. nguyenha7940

Dòng nung chênh nhau gấp rưỡi nếu chỉ 1 bóng thì có thể san sẻ dòng nung được nếu 2 bóng= 1.0 A, 4 bóng = 2.0 A không phải là chuyện nhỏ cố dùng cuộn cấp cho sợi đốt rất nóng có thể hỏng cục nguồn và khi chưa hỏng công suất nung toàn mạch giảm đèn toàn mạch giảm độ phát xạ hoạt động như đèn đã chạy nhiều giờ..

16. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vậy à bác, thế em muốn chuyển dùng bóng KT66, EL37 thì phải chỉnh như thế nào ạ?
    Bác có nói "Gạt mấy cái cầu chuyển của máy cạnh đấy để xem chất âm có thay đổi gì không..." là ở chỗ nào ạ? Các nút chỉnh trên mặt máy thì em sử dụng hết rồi, khi bật nó đều có sự thay đổi hết, còn mấy cái cầu như bác nói mà ở trong ruột máy thì em chưa biết.
    Tks bác nhiều.

17. nguyenha7940

Mấy cái cầu: Hình của bạn chụp rất rõ mà. Nó ở khoang mấy cái tụ nối tầng bạn đang định thay đó nhưng cái này nên nhờ người có chuyên môn xem xét kỹ trước khi chỉnh nhé...
    Còn bóng bạn định thay thì bạn chú ý xem ngoài vấn đề cẳng giống nhau thi phải nắm rõ điện áp sợi nung về áp và về dòng có giống nhau không như mình nói trên với 1 bóng lệch tý 0.5A thì cuộn sợi đốt còn có thể chịu được nhưng dòng lớn đến vài A thì chắc nó sẽ tèo sớm. Còn không bạn phải có cách gì đó để thảo mãn nhu cầu này cho máy của bạn hoạt động ổn định. Điều này lại liên quan tới bố trí các khối trong máy của bạn....
    Điện áp chịu đựng anot của bóng mới ít nhất phải bằng hoặc cao hơn điện áp chịu đựng của bóng cũ cái này cũng rất quan trọng....

18. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vâng em sẽ lưu ý điều bác chỉ dẫn ạ. À nó là 4 cái cầu màu nâu đó ạ bác, mấy cái đó chắc em cũng k biết cách và k dám chỉnh.
    Tks bác đã chỉ dẫn nhiều ạ.
    Nhiều khi cứ loay hoay nghĩ về một nơi xa lắm mà chưa biết nó là gì.:)

19. nguyenha7940

Chúc bạn có máy nghe hay nhất theo ý bạn....

20. ngoisao789

ngoisao789 Approved Member

image.jpg Em có cái ampli El84 SE. Có 6 cái tụ loại này Giống nhau. Em khong biết tụ nào là tụ nối tầng. Mong các bác chỉ giúp em. Và đọc giúp em thông số tụ để em biết đường mua. Và nên mua loại nào a? Mong các bác giúp em!

Attached Files:

21. Newbe

Newbe Advanced Member

Tụ này là 0,022uf hoặc 22n-điện áp 630v, sai số 5%

ngoisao789 likes this.
  22. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nếu volum của pre tốt thì khi mở bác vặn volum này về 0 rồi mở 2 volum mono của pơwer hết cỡ mã(như vậy là loại bỏ volum của power rồi). Sau khi mở bác vặn volum của pre từ từ đến đủ nghe là được,có thể cái volum bác thay không tốt hơn volum cũ cũng nên...?!

23. ngoisao789

Bác cho hỏi con tụ này làm tụ nối tầng có ra gì ko a?

Đỗ Thắng likes this.
  24. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác cứ xem con tụ nào nối vào chân số 2 của đèn EL84 thì là tụ nối tầng, ngoài ra các đèn pre như 12ax,at,au thì các tụ vào chân g1 ( chân 2,7) và chân anod ( chân 1,6) là tụ nối tầng, hiện tại bác nghe cảm thấy ổn là ok rồi

25. ngoisao789

Dạ em cảm ơn bác. Của em là ampli el84 mạch SE. Em thấy có 6 con tụ như vậy cùng chỉ số luôn bác a. Ampli của nhật xuất mỹ. Em cũng không biết là tụ của nhật hay china nữa.

Last edited: 2/11/17

Share This Page

Loading...