Tụ nối tầng.

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Hungnhem, 18/1/06.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Ồ hồ vẫn mê CCCP

2. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Anh ấy chuẩn bị bán cho mình tàu ngầm mà, mê đồ anh ấy một tý nhưng em muốn tìm mua tụ Nga ngố thật mà

3. tuankiet99

tuankiet99 Advanced Member

Em thấy bán cả đống đây này
    http://vnav.vn/forum/buysell/single_ad.php?ad_id=36302

4. tomyca

tomyca Advanced Member

Bác dùng tụ cccp cẩn thận coi chừng đèn bị đỏ phiến nhe .

5. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Vì tụ hỏng: chập hoặc rò hả bác

6. tomyca

tomyca Advanced Member

Bị rò đó bác mặc dù số đo vẫn tốt .

7. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Em cứ tụ mới này mà chơi :mrgreen:

Attached Files:

8. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Tụ này mua ở đâu bác ơi, em đang cần 2 cặp 0.47. Bác cho em số điệnthoại nơi bán nhé. Thank bác

9. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

E bị dư ra cặp deulend dòng RS 0.47uf-400v do tính sai trị số.e cần là 0.22uf.b có đổi cho e hoặc cần e nhượng lại.sdt e 0909823873.

10. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Tu nối tầng deulend dòng RS và jensen dòng vỏ giấy thì ntn vậy các bác? Chất âm 2 e này ra sao ah???

11. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

So với vỏ giấy e thấy tiếng dầy hơn, nge vocal ngọt v mềm mại hơn.độ chi tiết e thấy có phần nhỉnh hơn.đó là trên hệ thống của e, còn với phụ tùng bên trong amly, pow của b ntn thì thực tế mới thấy đc. :D

12. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

các bác cho e nhận xét về 4 loại tụ Jensen này với ạ:
    1 - Foil đồng vỏ nhôm
    2 - Foil đồng vỏ giấy
    3 - Foil đồng vỏ đồng
    4 - Foil đồng vỏ Ceramic

13. Dang Quang Hai

Dang Quang Hai Advanced Member

Kính chào các bác
    Em mới loay hoay thử thay tụ nối tầng và volume cho 2 cục pow đang dùng, hy vọng sẽ thay đổi được âm thanh theo chiều chiều tốt lên. Vậy mà kết quả lại ngược lại, tiếng của pow bây giờ rất yếu ( không có lực) và bí ( không chi tiết). Cụ thể em thay như sau:
    1. Về tụ
    - Tụ cũ: SBE715P600V - 224K. - 9517
    - Tụ mới: Tụ nối tầng AN -Copper Foil, Pure Silver Lead Outs 0.22uf - 630v
    2. Về volume
    - Volum cũ: mờ quá chỉ nhìn được model, có thông số là 100k - vì volume này mở ở mức độ 6-7h đã nghe rất to rồi. Nên không nghe được nhỏ và là monoblock nên chỉnh cân 2 vế rất khó.
    - Volume mới: TKD Attenuators - P2511 MONO 100K, CP2511/S MONO 100K: đãkhác phụ được 2 vấn đề của volum cũ, mở tầm 9 h là nghe được, volume có nấc nên rất dễ điều chỉnh cân 2 bên.
    3. Em có thể bỏ luôn cả 2 volume của pow đi và sử dụng volume của pre đựơc không ạ? - Trong trường hợp nguyên nhân do volume
    Vậy kính mong các bác bớt chút thời gian cho em ý kiến là việc thay thế của em đang sai ở chỗ nào mà sau khi thay linh kiện tốt và lại nghe tồi đi ạ
    Cảm ơn và mong ý kiến tư vấn của các bác
    Trân trọng

14. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Em cũng có cùng thắc mắc như bác Minhkhue ạ, mong các anh em có kinh nghiệm hay hiểu biết tư vấn dùm ạ. Riêng phần tụ Jensen Foil đồng vỏ nhôm (Paper in oil / copper foil / Alu tube) mình có nghe vài anh em nói là nghe tiếng sáng và chi tiết còn hơn cả loại Mundorf MCap Supreme chữ vàng nhưng ko biết thực hư thế nào. Loại Jensen vỏ giấy thì nổi tiếng về độ ấm áp truyền cảm rồi mà nó thì mắc quá :cry:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Nếu pre có volume tốt rồi thì bỏ phéng volume của pow đi.
    Tụ nối tầng cũng cần một thời gian chạy rà, không nói là nó không hay liền sau khi thay được :)
    Kính.

16. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

:lol:

17. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Bác cười gì vậy? Mình ko biết nên hỏi, mình cũng nói là nghe nói lại mà nên hỏi lại, ai có biết thì chỉ giúp.

18. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Em cũng có cùng thắc mắc như bác Minhkhue ạ, mong các anh em có kinh nghiệm hay hiểu biết tư vấn dùm ạ. Riêng phần tụ Jensen Foil đồng vỏ nhôm (Paper in oil / copper foil / Alu tube) mình có nghe vài anh em nói là nghe tiếng sáng và chi tiết còn hơn cả loại Mundorf MCap Supreme chữ vàng nhưng ko biết thực hư thế nào. Loại Jensen vỏ giấy thì nổi tiếng về độ ấm áp truyền cảm rồi mà nó thì mắc quá :cry:[/quote]

:lol:[/quote]

Bác cười gì vậy? Mình ko biết nên hỏi, mình cũng nói là nghe nói lại mà nên hỏi lại, ai có biết thì chỉ giúp.[/quote]

Có gì đâu, đã là "Ninja" rồi mà hỏi ngộ quá nên các bác ấy cười thôi.

Tụ nt không lắp thử trải nghiệm bằng tai mình mà "nghe nói" làm sao trúng được !
    Mình đã có sưu tầm nhiều loại tụ nối tấng các hãng, trong đó Jensen copper foild vỏ nhôm màu vàng đã trải nghiệm từ 0.1, 0.22, 0.33, 0.47 rồi.
    Chất tiếng theo tai mình nhìn chung là ngọt và ấm áp: nhận xét chủ quan là trung âm ấm và ngọt, treb mịn (theo mình là treb hơi ít), bass mềm ...
    thích hợp nhạc Vàng, Vocal.
    Tuy nhiên người thích tiếng trong sáng chi tiết thì cho là hơi tối và tiếng bị dính !

Có lẽ nhận xét của mình hơi trái ngược với nhận xét " một vài anh em" của bác ! Bác có thể mua hoặc mượn 1 cặp về test thử .
    Còn Jensen vỏ giấy chưa chắc đã "nổi tiếng về độ ấm áp truyền cảm" ... nghe thử rồi biết !

19. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em cũng có cảm nhận như bác: JS phôi đồng là loại tụ chỉ phù hợp với vocal trên các dòng loa cổ, tiếng mid của nó khá đậm. Tuy nhiên, tiếng bass của nó rất tệ: nó kêu bèn bẹt như cái trống ướt. Thêm nữa là nền âm của nó khá ồn, dính và không gian thì hẹp...Càng gần tầng công suất bao nhiêu thì nhượt điểm của nó càng phô ra bấy nhiêu.

Em chỉ sử dụng JS phôi đồng khi cần tăng độ ngọt / đậm của dải Mid. Khi đó, nó phải được lắp ở tầng đầu tiên theo đường tín hiệu; cường độ tín hiệu càng thấp thì càng ít bộc lộ nhượt điểm. Nếu phải lắp JS đồng thì tầng kế tiếp em sẽ lắp loại tụ có đặc tính giảm bớt nhượt điểm của JS đồng. Ví dụ....Multicap RTX chẳn hạn :D

Về tổng thể, gu của em thì em chấm JS phôi đồng 4 điểm theo thang điểm 10. :mrgreen:

JS phôi bạc lại là câu chuyện khác :lol:

ps: muốn so sánh chất âm của tụ thì phải thử trên cùng 1 hệ thống, cùng một vị trí và tụ phải có thời gian chạy rà đủ lâu.

20. mtbc

mtbc Advanced Member

@Hại Điện: chỉ có thể kêu lên 2 tiếng "sư phụ" khi nghe review của cụ! :)

Mọi người hay thích Jensen chắc vì cái tên làm cho người ta yên tâm. Cũng giá tầm đó có nhiều lựa chọn khác không kém cạnh như Rike chẳng hạn.

21. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Đánh giá cái này cũng hơi khó, nó còn phụ thuộc vào "màu" giữa amp vs loa, dậy nhợ nữa bác nhỉ? Nếu hệ thống đang sáng thì cho JS vào cải thiện hơn nhiều.
    JS nối tầng vs amp SE thì là vậy nhưng nối tầng cho PP thì không hẳn là vậy.
    Có bác nào thử tụ Miflex shop Loahanoi đang phân phối chưa? Em nhòm thấy đẹp mắt :D, cùng 1 dung kháng thì nó to hơn hản đám cùng loại

Attached Files:

22. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Vâng, đúng vậy bác ạ. Em cảm nhận JS phôi đồng (và các dòng tụ giấy khác) sẽ phát huy ưu điểm của nó ở SE hơn là PP. Bởi, PP có tốc độ nhanh hơn và đây chính là điểm yếu của JS đồng.

Anyway, tụ nào cũng có ưu và nhượt điểm. Nếu mình phối ghép các loại tụ phù hợp, ở những vị trí phù hợp sẽ tốt hơn. Ví dụ, amp PP mà quất toàn JS đồng thì sẽ nghe...tối thui. :lol:

23. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Còn em nghe thấy nếu JS phôi đồng ráp vào PP nghe đỡ hơn SE.
    Mà SE thì khuyến cáo ko nên dùng tụ oil, nó đã chậm càng chậm thêm. :D

24. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Hì hì. Đã chơi SE thì chấp nhận nó chậm rồi và nếu đã chuyển lên chơi PP thì phải cho nó chạy nhanh chứ :D

25. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Sao lại nhanh chậm các cụ cứ cho vào amp SE là nhạc nó oánh chậm phải không ạ

Share This Page

Loading...