Tụ nối tầng trong ampli đèn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tungsen1972, 11/3/09.

1. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Biết ít hỏi nhiều, biết nhiều hỏi ít, chứ lẽ nào hỏi cho vui. Nay cũng nhờ diễn đàn, được cơ hội mở topic, dấu cái dốt thì lại càng không biết gì.
    vì thế đã có những bác trả lời nhiệt tình quá không hỏi nữa thật sự bức rức ghê. Mong các bác cho mình thêm vài câu hỏi nữa:" trong bóng đèn 09 chân làm sao ta nhận biết được chân nào là chân số 01, nếu bắt đầu từ chân số 01 ta đếm ngược hay suôi ( theo chiều kim đồng hồ) để biết được chân 02,03.....09. Mong các bác chỉ bảo thêm. Thank!

2. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Nếu nhìn theo hướng dưới lên thì chân đèn đếm theo chiều kim đồng hồ bác à.

Muốn biết cụ thể các chân đèn nối vào đâu (cực hay lưới hay đốt tim) thì tra datasheet, cái này bác search là ra ngay ấy mà.

Chúc vui.

Nguyên Tuy likes this.
  3. thaobt

thaobt Advanced Member

------------------------
    Các bác nếu có thấy trên diễn đàn đã có bài viết về các loại tụ Liên Xô thì vui lòng chỉ giùm chỗ hoặc cho đường link với. Xin cám ơn

4. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Các bác cho em hỏi em thay tụ nối tầng từ 0,1 sang tụ 0,22 ( Tụ K40Y cũng hãng ) Thì âm thanh bị thay đổi thế nào ạ? Mạch vẫn giữ nguyên như cũ !

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Tiếng Bass sẽ mạnh hơn nhiều đấy bạn thử ngay thôi và đánh giá :p

6. tungsen1972

Qua những lần các bác hướng dẫn mình cũng đã phần nào hiểu được chút chút về tụ, cũng như một số bóng đèn pre thay thế tương đương.
    Nay xin hỏi tiếp các Bác đôi điều về nút chỉnh như volum bên trong amp đèn bóng EL34 PP. Có phải khi sài lâu cần chỉnh lại không hả các bác? Cách chỉnh có dể không, nếu có thể tự làm nếu có đồng hồ đo vol kế bình thường không? Xin các Bác chỉ giúp. Thank!
    Mình vẽ sơ lược mạch nó đây( các bác đừng cười nhé):

7. Bluestar

Bluestar Advanced Member

ai cha...chà!
    bác hình như vẽ sai rùi, nếu đèn EL34 thì bác nói tới nút chỉnh bias nhỏ nhỏ phía trong ampli, còn volume thì thường nối với đèn đầu...em nói như vậy không biết có đúng không, vì em đang ráp PP EL34... của LX... :)

8. tungsen1972

Hai volum mình vẽ là hai cái nhỏ nằm trong amp đó bác ạ! Nó như hai cái volum bình thường bên ngoài để chỉnh lớn nhỏ nhưng nhỏ hơn, nhìn thấy đã được chỉnh lệch nhau.

9. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Hình như là để chỉnh bias bác ơi?

10. tungsen1972

Cách chỉnh ra sao các Bác chỉ giúp, amp này sài từ năm 2007 đến nay ạ, thời gian lâu cần lại chỉnh phải không các Bác.

11. btlinh

btlinh Advanced Member

Bác coi lại cái mạch chạy điện áp âm bao nhiêu, sau đó kẹp đồng hồ rồi vít.

12. tungsen1972

Đo điện áp thế nào? Kẹp ở đâu bác chỉ giúp. Mình mù tịch, chỉ có cái tội thích tháo, toọc mạch đâm ra nghiện mấy cái vụ bóng đèn này quá đi mất.

13. tungsen1972

Không có bác nào giúp mình chắc có lẽ mình vẽ cái sơ đồ quá ư là khó hiểu phải không các bác.
    Bóng el34 nếu chỉnh đúng vol là bao nhiêu hả các bác? có phải đo từ chỗ đường dây từ cái volum nhỏ ra tới chân đèn rồi vặn cho đúng hay sao? Các bác chỉ giúp mình với.

14. menhacxua

menhacxua Approved Member

nếu bác ko biết đo điện áp thế nào thì e nghĩ bác ko nên chỉnh làm gì. vì khi ráp amp của bác đã được chỉnh chuẩn rồi. sai số theo thời gian ko đáng kể đâu. trừ khi nào bác thay đèn khác có thông số quá chênh lệch nhau. nếu bác muốn tự mình cân chỉnh theo ý muốn. bác nên có 1 chút kiến thức về điện tử cơ bản. còn nếu ko thì chỉ làm hỏng amp của bác mà thôi. thân

15. tungsen1972

Thưa các bác! Sau một thời gian hỏi những câu hỏi vu vơ và nhờ các bác hướng dẫn trên toppic này cũng như một vài bác như: Phonghong( hướng dẫn và tặng một vài linh kiện), Bác Huong Duong tặng bóng đèn;Bác Sao xanh( BLUESTAR); ThanhTungVT; Bác audible; bác Tuý làm Biến áp xuất âm... đến nay mình xin trình làng amp đèn "nhà quê" đầu tiên mình thực hiện vừa xong:

16. tungsen1972

Cấu hình nó như sau các bác ạ: 6sn7( SRPP) làm tầng rề 2 bóng, 6L6( 6p3c- e) đánh SE.
    Chất âm... thật làm mình không ngờ được.
    Mạch mình vẽ hơi xấu các bác xem qua nghiên cứu xem có đúng không nhá!

17. Bluestar

Bluestar Advanced Member

bác làm em nhớ lại cái ampli đầu tiên cách nay gần .....10 ..tháng em làm quá, nhưng em đóng học phí để biết bóng 6L6 hơi mắc ... :( (em vẫn còn giữ cặp bóng 6pi3c gọi là 6L6, nên tự nhiên em thích sưu tầm thể loại 6L6 này,em đang mua của bác huongduong 1 cặp 6L6GC)...híchíc..
    uhm! Ampli của bác đẹp. mạch cơ bản là ....được. Nhưng bác vẽ như vậy em không biết bác chạy 6L6 ba cực hay năm cực hay...và phần hồi tiếp em không thấy luôn,...nhưng tạm được.
    Em thấy bác mê đèn như vậy, em sẽ tặng bác một cuốn sách nhỏ rất căn bản về ráp ampli đèn (có hướng dẫn mạch 6L6 SE giống y đúc mạch bác vẽ, có hướng dẫn chi tiết cách sử dụng cũng như đo đạc các linh kiện trong mạch... nói chung là dễ hiểu), sau này bác lên đô thì em sẽ photo tặng sách cao hơn nữa nếu bác cần.
    Kính

Nguyên Tuy likes this.
  18. tungsen1972

A! mình quên vẽ, chạy 3 cực bác ạ. Mình không làm hồi tiếp âm vì không biết cách làm, vả lại trong mạch cũng không vẽ để mình làm theo. Thế có ảnh hưởng gì không hả bác Sao xanh? Nếu có hồi tiếp âm có làm cho amp có chất hay hơn không hả bác, nếu cải thiện mình sẽ tìm hiểu để làm.
    Sách hay lắm hả bác, Mình làm cách nào để nhận được sách của Bác đây?

19. BachDuong

BachDuong Moderator

Mạch của bác còn thiếu điện trở lưới của đèn công suất :D

Đèn công suất bác đã nối 3 cực rồi và gain của tầng đầu cũng thấp nên theo em thì không cần phải hồi tiếp

20. Bluestar

Bluestar Advanced Member

dạ đúng như bác Bach nói, thì còn thiếu con trở thoát lưới nhưng em nghĩ chắc bác vẽ sót thôi và hồi tiếp cũng không cần (mạch hồi tiếp nói cho ghê chứ đôi khi chỉ cần một con trờ từ cọc loa về đèn đầu, Nhưng cũng rất quan trọng trong những mạch cần hồi tiếp).
    Bác đọc sách sẽ hiểu thôi. và cuốn sách bự nhất, đầy đủ nhất là VNAV này. Sách của em chỉ là căn bản cho những người mới ham đọc như bác thôi.
    Kính

Nguyên Tuy likes this.
  21. Teablue

Teablue Advanced Member

Cần gì phải nói cho ghê bác? Chỉ cần nói cho đúng hồi tiếp thôi cũng biết bao nhiêu phép tính rồi.
    Mạch trên còn G2 nữa, chắc vẽ thiếu. Ai biết chó dù một tí cũng phải nói ra nếu không thì newbie chít sao

22. Bluestar

Bluestar Advanced Member

...
    Cần gì phải nói cho ghê bác? Chỉ cần nói cho đúng hồi tiếp thôi cũng biết bao nhiêu phép tính rồi.
    Mạch trên còn G2 nữa, chắc vẽ thiếu. Ai biết cho dù một tí cũng phải nói ra nếu không thì newbie chít sao[/quote]
    ...
    Chỉ hai chữ "Hồi tiếp" thôi, biết bao nhiêu topic, biết bao nhiêu chủ đề,biết bao nhiêu....đã tranh luận, tốn rất nhiều tài nguyên của diễn đàn rùi....các bác newbie mới từ từ đọc, em thì lười đọc nên cũng không hiểu nhiều lắm về dzụ này.
    Kính

23. tungsen1972

Các Bác bắt mạch quả thật như .... bác sĩ vậy! Mình đã xem lại còn thiếu một con trở nữa( 220k) câu từ ngay chân tụ nối tầng xuống mass. Theo mình hiểu, con trở này đưa điện trở lưới khiển về O Vol, tuy nhiên sau khi xem vài mạch công suất mình thấy có mạch lại gắn trước trở lưới 220om, có mạch lại gắn ngay chân lưới đèn. các Bác giải thích cho mình hiểu thêm ạ. Mình thì lại gắn trước có sao không ạ.
    Thank!

24. BachDuong

BachDuong Moderator

Đấy chỉ là một trong những tác dụng của trở lưới (đôi khi người ta gọi nó là trở thoát lưới là vì lý do đó). Tác dụng chính của con trở này như hợp với tụ nối tầng tạo thành mạch lọc RC giữa 2 tầng và có mối liên quan trực tiếp tới tần số thấp cũng như nhiều thông số nữa trong quá trình thiết kế. Trông đơn giản như vậy, nhưng việc lựa chọn giá trị của trở Rg này cũng là cả một vấn đề, liên quan tới cả tầng sau lẫn tầng trước chứ không thể chọn tùy tiện được. Bác cứ từ từ tìm hiểu nhé :D

Rg hàn trực tiếp với chân tụ nối tầng xuống mass là đúng rồi. Nếu có trở lưới điều khiển (Rs) thì Rg phải đứng đằng trước Rs.

25. hacuongnp

hacuongnp Advanced Member

Share This Page

Loading...