Tụ nối tầng trong ampli đèn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tungsen1972, 11/3/09.

1. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Những fan chơi ampli đèn thường đề cập đến tụ nối tầng trong ampli đèn và thay thế tụ nối tầng tốt nhằm cải thiện âm thanh. Mình mới chơi nên cũng muốn tìm hiểu và học hỏi nhưng lại mù tịt về nó. Mong các Bác nào rành về nó chỉ giáo giúp cho ạ!

Tags:
    Buithang likes this.
  2. Niagara

Niagara Advanced Member

Tụ liên lạc tụ nối tầng) (signal capacitor): dẫn truyền tín hiệu AT từ tầng này qua tầng khác. Chủng loại này là tụ cuộn giấy trong dầu (foil paper in oil). Loại này cũng phải chịu điện thế rất cao, nên chọn loại tối thiểu 400VDC, cao hơn càng tốt. Điện dung tùy mạch điện, dao động từ 0.01 µF đến 0.47 µF. Tụ này ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng AT nên phải tuyệt đối không bị rò rỉ. Hãng sản xuất thông dụng trước đây là Phillip, Mallory, National v.v còn bây giờ có rất nhiều hiệu sản xuất tụ chuyên dùng cho ampli đèn.
    Cách đo thử tụ xem còn tốt không rất đơn giản. Bạn áp hai cực của tụ vào điện nguồn DC của ampli đèn rồi lấy ra, đợi khoảng vài phút thì nối tắt 2 cực, nếu tụ còn tốt sẽ có tia lửa mạnh phát ra. Nếu không nối tắt thì đo điện thế với volt kế có nội trở cao (>10MΩ), nếu chỉ suy giảm dưới 20% so với điện thế nguồn là được.

3. mesl45

mesl45 Advanced Member

4. tungsen1972

Vậy là tụ nối tầng có trị số 0.01 µF đến 0.47 µF thôi hả Bác. Ampli của mình mỗi bên thấy có 03 tụ nối từ chân đèn bóng re 6h23 đến bóng công xuất EL34 có các trị số như sau: 02 tụ 4mp; 01 tụ 3.3mp(400v) cậy các tụ đó có phải là tụ nối tầng không ạ? nếu phải thì mình thay tụ nhỏ trị số hơn loại tốt được không hả bác? ( mình mới sài ampli đèn nên mạn phép hỏi các Bác)

5. tungsen1972

Xin lõi các Bác vì mình đã nhìn sai thông số rồi ạ. Chỉ có 02 tụ 0.47mf-600vdc mỗi vế thôi ạ. Tuy nhiên,cho mình xin hỏi nếu như thay vào mỗi vế 02 tụ 0.22mf-250vdc thì có được không, chất âm sẽ ra sao và có ảnh hưởng gì đến công xuất không.
    Rất mong các bác quan tâm và trả lời giúp mình xin cám ơn.

6. tungsen1972

Các tụ của nó đây các Bác:

7. lovetube

lovetube Advanced Member

thưa bác.
    thay tụ 0.22uf vào vị trí tụ 0.47uf thì sẽ giảm bass đáng kể đấy ạ , và không thể sài tụ 250v được . ít nhất thì bác cũng phải sài tụ 400v trở lên ,
    công suất không ảnh hưởng nhưng chất âm thì thay đổi rất rõ .
    chào bác.
    lovetube
    PS: tụ này thường được gọi tên tiếng anh là coupling capacitor

8. tungsen1972

Theo ý của bác Lovetube vậy là mình phải tìm và thay tụ 0.22 mf vào để nghe thử vì dàn máy nghe tiếng bị mờ. Tuy nhiên việc tìm tụ chắc phải gặp nhiều khó khăn, không biết phải tìm mua ở đâu hả bác và cũng xin bác tư vấn dùm loại tụ nào vừa tầm giá mà chất âm tương đối dể nghe.
    Cám ơn bác Lovetube đã hướng dẫn.

9. Vin

Vin Approved Member

Em nghỉ Bác nên đo điện áp ở chân plate đèn trước đó của tụ nối tầng. Em xài tụ 300V cho plate 215V vẩn chạy vô tư mà.
    Thân.

10. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Em nghĩ là chạy tốt nhưng nó không an toàn thôi! Điện áp chịu được càng cao càng tốt chứ!

11. tungsen1972

MÌnh không rành về cách đo điện áp, vì vậy nên chỉ còn cách tìm tụ cao vôn để mà thay thế. Cho nên mong các bác hướng dẫn nơi có tụ rã máy cũ để tìm mua. ở chợ Nhật Tảo có không các bác và loại tụ nào dễ tim, chi phí rẻ tốt hơn tụ đang sài cho âm thanh được cải thiện. Cám ơn các bác!

12. le722002

le722002 Advanced Member

Bác sài tạm K40Y của Nga cũng ok 60k/cặp. Tôi thấy trên shop Khánh chuyên hàng Nga.

13. tungsen1972

Mình đã thay tụ nối tầng 0.22mf 400v vào nghe thử rồi các bác, âm thanh có thay đổi nhiều, giảm hẳn tiếng Bass, trép được cải thiện chút ít, tuy nhiên mid lại mỏng đi hẳn. Mình đã đổi lại các tụ cũ, vì thế rất mong các bác tư vấn giúp mình:" Đây là amli hiệu LITE giống như hiệu HLOV sử dụng 2 bóng 6h1eb(nga); 2 bóng 6h6(nga); 04 bóng EL34; bóng rề 6h1 và 6h6 có thể thay thế bóng tương đương với các loại bóng nào nhằm cải thiện chất âm; bóng 6h6 đổi chân đế thay bóng 6h8 (nga) vào có được không, mạch có thay đổi phức tạp không, chất âm sẽ ra sao?..?..?
    Mình mới chơi âm ly đèn, mong cá bác hướng dẫn. Xin cám ơn rất nhiều!

14. Cominup

Cominup Advanced Member

- 6h1 hình như tương đương 12at7 hay 12ay7 gì đó nhưng phải thay đổi chân đốt tim đèn
    .
    - 6h6 tương đương 6v6, cái này cắm phát chạy ngay. Không thay đổi được với 6h8

- Tụ thì nên thay tụ cùng trị số. Bác thích nâng cấp thì cứ Jensen mà phang cho lành, chớ có xài Jensen copper, nên xài silver in paper oil.

Bác chưa ngâm cứu nhiều thì cứ làm thế cho lành đừng cố không lại xôi hỏng bỏng không thì phí của zời.

15. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cụ này, em tưởng 6V6 là 8 chân, 6h6 là 9 chân mà?

16. Cominup

Cominup Advanced Member

Hờ hờ, em quên, em cứ nhớ sang 6Pi6. Thế thì càng không thay thế được vì phải khoan lại chân đèn, hề hề.

17. tungsen1972

Thay chân đốt tim đèn từ 6H1 sang sử dụng đèn 12at7 hoặc 12ax7 là thay đổi chân số mấy trong chân đế đèn hả các bác, chỉ giúp mình luôn nha, mình đang có sẳn vài bóng 12ax7 và 12at7. Thank!

18. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

bác nối 2 chân số 4 và 5 lại rồi hàn 1 đầu đốt tim vào, đầu kia hàn vô chân số 9 :)

19. tungsen1972

Mình chẳng biết gì về chân đốt tim của đèn 6h1, nó nằm ở chân số mấy của bóng 6h1 hả bác. Bác chỉ cụ thể giúp mình, cực âm và dương ra sao, thực sự dây nhợ trong đó... làm mình sợ câu lộn tùng phèo!!!!!

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác muốn thay bóng khác hay hơn thì thay bằng các bóng này: 6DJ8, 6922, ECC88, E88CC, 6H23PI, đảm bảo với bác rất phê chỉ việc rút ra cắm vào thôi :p tít luôn :mrgreen: , còn mấy cái bóng 12ax7 và 12at7 để làm việc khác hay hơn không tốt ở vị trí đèn 6H1P được vì không tương đương, khác nhau quá nhiều. Tuy nhiên bác vẫn muốn thay thì làm như bác Bradpitt2 chỉ (ở mạch hiện tại bác giữ một đầu sợi đốt, chân 4 chẳng hạn, nối 2 chân số 4 và 5 lại rồi, gỡ đầu sợi đốt ở chân 5 ra hàn vô chân số 9 là xong) !

21. tungsen1972

Rất cám ơn Bác Khuehn đã chỉ giáo, mình sẽ lên kế hoạch đi tìm bóng đèn đây.
    Sẳn đây bác cho ý kiến về một số tụ nối tầng vừa hay-vừa khỏe- vừa rẻ cho mình tham khảo thêm.

22. Cominup

Cominup Advanced Member

"vừa hay-vừa khỏe- vừa rẻ"

Cái này mời bác lên thế giới đại đồng may ra có, thời này người khôn, của khó không có chuyện này đâu ah.

Mà bác hỏi lung tung quá, chịu khó đọc lại bài cũ và đọc thêm sách nữa đi. Không biết gì thì đừng mó máy. Em cá với bác là từ hôm bác lập topic này đến giờ cái ampli của bác vẫn thế chả thay thế cái gì xất. Bác hỏi cho vui ah? Nếu thế thì mất thì giờ của anh em quá.

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Đúng ra là có tụ của Anh Ba cổ dùng cũng tốt cũng hay và rẻ rề nhưng xem ra bây giờ kiếm hơi khó đó là tụ dầu có ký hiệu là CZ... gì đó để tối kiểm tra lại PM cho bác kẻo nó lên giá luôn thì anh em chả được nhờ :p :mrgreen: , tụ Nga cũng sẵn nhưng một số tụ rẻ mà không hay ! tụ nào hay thì đắt mà hết rồi mua không được !

24. metalhead

metalhead Advanced Member

Nếu em đoán không nhầm thì các loại tụ anh Ba thời chiến đó là CZM và CZJ, tương đương với dòng tụ dầu КБГ của Liên Xô, món này thì nói thẳng thoải mái vì mấy loại tụ kia trên thị trường vẫn còn rất nhiều và rất rẻ, không thể lên giá nổi :lol: Ngoài ra còn có mấy loại tụ Liên Xô khác như К40У và К42У tiếng khá hay và giá cả vẫn còn chấp nhận được.

25. tungsen1972

Bác Cominup lại làm mình khó nói thật, tài liệu sách vở mà bác nêu thật ra ở đâu vậy bác? Mình hỏi "lung tung" thế chủ yếu để mà học hỏi những người nhiều kinh nghiệm thực tế chỉ bảo sẽ hiểu một cách dễ dàng hơn, vả lại đam mê quá cũng làm cho người ta "khờ khờ- dại dại".
    Khờ -dại ở chỗ: hôm nay nghe bộ dàn này chất âm thế này, hôm sau nghe dàn khác chất âm thế khác, học hỏi các bác chủ yếu nhằm tìm cái cho riêng mình qua những lần thay đổi cái nọ cái kia, thật sự là vui lắm lắm. Mong các bác thông cảm mà bỏ quá cho.

Nguyên Tuy likes this.

Share This Page

Loading...