Từ máy chiếu đến màn chiếu: gần hay xa?

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by hutieumytho, 15/3/12.

1. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Xin các bác cho ý kiến là nên đặt máy chiếu gần màn hay xa màn, dĩ nhiên là trong khoảng cách do hãng máy chiếu đưa ra. Nhiều người cho rằng khoảng cách gần cho hình sáng hơn, khoảng cách xa thì cho độ tương phản (contrast) tốt hơn. Các bác có trải nghiệm qua xin cho ý kiến.

Tags:
  2. tranluong

tranluong Advanced Member

Gần màn hay xa màn còn phụ thuộc vào kích thước màn nữa chứ bác. Màn 70" thì bác có muốn để xa cũng không được, màn 140" để gần cũng không được.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Nếu không kể kích thước màn, chọn zoom máy chiếu nhỏ nhất để chỉnh focus thường cho kết quả đẹp nhất. Zoom to hơn thường bị nhòe ở rìa mặc dù đã focus đúng.

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Vị trí tốt nhất là khoãng zoom 1:1 mà máy chiếu đó cho phép
    Gần thường bị out nét và hình hơi cong nhẹ ở các góc ( tùy loại máy chiếu )
    Xa bị giãm độ sáng

5. hutieumytho

Lấy ví dụ cụ thể là máy chiếu JVC DLA-RS45, màn 120" tỉ lệ 2.35:1. Theo như JVC thì khoảng cách từ máy đến màn nên vào khoảng từ 3.81-7.8 mét cho màn size đó. Vậy thì mình nên đặt ở 4m, hay 7m, hay khoảng giữa, để được hình ảnh đẹp nhất?

6. tricu

tricu Advanced Member

Bác nên để máy gần nhất có thể. Máy để càng gần thì độ sáng càng cao. Thường thì chỉ sợ thiếu sáng chứ không sợ thừa sáng. Hình ảnh quá sáng thì sẽ bị giảm màu đen, mình có thể giảm dần độ sáng để đạt được độ tương phản tối ưu. Cân chỉnh giữa độ sáng và độ tương phản cũng tương đối khó. Trên net có khá nhiều template giúp tối ưu hóa độ tương phản. Những máy có độ zoom cao trên 2:1 thì nếu để ở mức xa nhất thì độ sáng sẽ giảm khoảng 25-35% là tương đối đáng kể.

7. hutieumytho

Cám ơn bác. Để khi màn về đến em sẽ thử kéo máy tới lui xem sao. Màn em order có gain=1.4, nên em cũng hơi lo là nếu đặt máy gần không biết có bị hot spot không nữa

8. Muzich

Muzich Advanced Member

Bác nói chuẩn nhưng em bổ xung chút là ở HD box cũng có thể chỉnh zoom nhỏ nên máy chiếu có thể kê xa chút so với khoảng cách chuẩn cũng ko sao vì có thể chỉnh ở HD box

9. 208

208 Advanced Member

Theo thông số của DLA-RS45 thì với màn 120" tỷ lệ 2.35:1 với gain là 1.4 thì máy bác chiếu tốt nhất trong khoảng 4m đến 6.2m vậy ta lấy giá trị trung bình với zoom 1.5x ta sẽ được khoảng cách là 5.1m là được hình ảnh đẹp nhất với ánh sáng môi trường trong khoảng 18 lux đạt được 53 nits phù hợp tiêu chuẩn phòng chiếu phim gia đình. :D

10. hutieumytho

Cám ơn bác cho mấy thông số làm em tốn mấy tiếng nghiên cứu thêm :D .
    Em nghĩ chắc đặt máy gần cho sáng thêm được nit nào hay nit đó để trừ hao bóng đèn mờ đi sau vài trăm giờ là vừa. Vả lại ở nhà mình vách, trần, nền đều màu sáng, nếu thiếu nit chắc hình không nổi.

11. hoa_audio

hoa_audio Advanced Member

mình cũng mới chơi máy chiếu, nghe anh em nói là màn chiếu cũng ảnh hưởng tới việc Zoom nữa

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

....................................

13. hutieumytho

Theo em biết một số màn có gain cao đòi hỏi phải đặt máy chiếu ở một khoảng cách ít nhất nào đó nếu không sẻ bị hot spot. Khoảng cách chiếu thì liên quan với zoom. Em mới bắt đầu chơi máy chiếu thôi, bác nào có cao kiến xin gỏp ý thêm.

14. vuhudu

vuhudu Approved Member

Mấy Bác cho em góp tí,nếu cùng 1 khung hình,Bác chủ cứ để máy gần nhất rồi zoom max,em đã chơi máy chiếu lâu rồi nên có chút kinh nghiệm của chính mình,không biết có đúng không :roll: :roll: :roll: Nếu bị sáng quá thì chỉnh giảm lại,không sợ Hot spot đâu.

Attached Files:

15. Xmen_USA

Xmen_USA Approved Member

Khoảng cách chiếu thì phụ thuộc vào tiêu cự ống kính và Zoom quang học bác nhé. Hiện nay máy chiếu có 3 loại cơ bản: Chiếu siêu gần, chiếu Norman và Chiếu xa. Chế độ chiếu gần và xa thì giá thành tương đối Max. Còn chủ yếu máy chiếu hiện nay là chế độ chiếu Norman tiêu cự từ 1.4 - 2.14:1. Zoom quang học từ 1.1 đến 1.5X (những máy có zoom từ 1.3x trở lên đến 1.5x sẽ dễ dàng lắp đặt hơn những máy có zoom thấp). Khi chọn máy chiếu hãng nào, bác đều có thể đo khoảng cách chính xác phù hợp với màn chiếu căn cứ vào zoom quang và tiêu cự, đỡ mất thời gian bác vào thẳng web của hãng đó, chọn model và chọn kích thước màn muốn chiếu. Vậy là có khoảng cách tuyệt đối cho việc treo máy nhé. Chúc các bác sức khởe và nhiều niềm vui. Thân

16. ntphongzodiac

ntphongzodiac Approved Member

Khoảng cách gần xa nó phụ thuộc vào bạn chiếu cho màn hình bao nhiêu inch? Phòng chiếu bao nhiêu mét vuông, ánh sáng ngoại biên thế nào? từ đó mới tìm máy chiếu cho phù hợp yêu cầu,
    Máy chiếu có zoom không? có thay đổi được ống kính không?
    Nên có đủ thông số ở trên thì tính toán và chọn máy chiếu phù hợp.

Còn trong chuyên môn, tùy thuộc vào trình chiếu có cho phép ta đặt máy gần hay không hoặc bắt buộc phải đặt từ xa. Ví dụ trên sân khấu (cần chiếu kích thước 100" chẳng hạn) có người biểu diễn trên sân khấu vậy sẽ phải dùng phương án chiếu từ xa bằng lens tele hoặc chiếu sau.
    Cũng có khi như ví dụ ở trên, bắt buộc phải dùng góc gần để chiếu 100", vậy trường hợp này phải dùng lens góc rộng để gần để đạt được 100", trong trường hợp này thì ảnh sẽ có thể hơi méo do hiệu ứng lens góc rộng gây ra.

17. Xmen_USA

Xmen_USA Approved Member

Nguyên tắc của Bác Phong này còn thêm tiêu chí kỹ thuật của ống kính máy ảnh nữa. Quá hay

18. ntphongzodiac

Bạn Xmen_USA này biết tên mình? :D ai đấy nhỉ?

19. Xmen_USA

Xmen_USA Approved Member

Thấy bác phong Barco thì ai cũng biết mà. em trước qua zod gặp bác mấy lần rồi. hehe

20. hd-audio

hd-audio Advanced Member

Thôi hai bác Xmen và bác P làm tý bia bọt giao lưu đi em ................ké hehe :p

21. Xmen_USA

Xmen_USA Approved Member

Ý kiến bác HD Audio rất hay, có khả năng anh em mình offline phát nhỉ, ngồi nói chuyện âm thanh và hình ảnh thì uống Bia là tuyệt vời rồi. Ý bác Phòng thế nào?

22. ntphongzodiac

OK ngay, thu xếp ngày lành tháng tốt đi nhể. :D

23. sytb75

sytb75 Advanced Member

Em vào hóng các Bác tý nhưng các Bác rủ nhau đi ọp ẹp từ năm ngoái vẫn chưa thấy quay lại :cry:

24. nguyennt11

nguyennt11 New Member

các bác cho em hỏi.e dùng màn chiếu 250" tỷ lệ 4:3 và máy chiếu Sony VPL-DX140 vậy thì khoảng cách e đặt máy đến màn khoảng bao nhiêu xa,với cả việc đặt máy chiếu với màn chiếu có phải vuông góc với nhau không

25. tricu

tricu Advanced Member

Bác đặt máy trong khoảng cách 12-15m ạ. Máy chiếu thì tốt nhất phải đặt vuông góc với màn chiếu, nếu không bác phải dùng chức năng key stone.
    Để tính khoảng cách đặt máy, bác có thể tham khảo tính toán tại trang web của projectorcentral.com
    http://www.projectorcentral.com/project ... or-pro.cfm
    Thân.

Share This Page

Loading...