Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. CppMb

CppMb Advanced Member

Không hiểu ý bạn là sao, tuy nhiên nếu nghe nguồn DSD thì tốn dung lượng ổ cứng lắm. :D

2. CppMb

CppMb Advanced Member

Không hiểu bạn nói lắm, tuy nhiên nếu theo xu hướng bây giờ nguồn nhạc DSD thì tốn dung lượng ổ cúng lắm, mình đang dung WD 3Tb nhưng vẫn thấy ít, dù có nhiều bản nhạc chưa bao giờ nghe đến, hihi. :mrgreen:

3. xedich

xedich Approved Member

Chơi PC phát nhạc không thấy bác nào nói đến vấn đề nhiễu ngược của PC ra nguồn điện dùng cho thiết bị audio, vì PC là ổ gây nhiễu rất lớn.

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Em cũng đang loay hay tìm cách giải quyết đây ạ!
    Bác có cách nào hay không chia sẽ cho em với!

5. thai64

thai64 Advanced Member

Nghe DSD âm thanh tách bạch, rõ nét ...gỡ ra không nổi, tốn dung lượng ổ cứng quá :(

aqh and JupR74 like this.
  6. mtbc

mtbc Advanced Member

Cách của em không biết có hay không nhưng chắc cách ly được: máy tính - LAN - router - wifi - transport chạy bằng wifi và pin :lol:

7. xedich

xedich Approved Member

Em tạm giải quyết thế này, thấy có cải thiện tương đối : PC thì cắm vào ổ tường, toàn bộ thiết bị âm thanh cắm sau biến áp cách ly, riêng DAC cắm sau cả lọc nguồn nữa.

Ngoải ra PC còn gây nhiễu qua đường USB nữa. Giải pháp là không lấy đường cấp nguồn qua USB mà dùng nguồn linear ngoài.

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nhiễu có ảnh hưởng đến âm thanh nhưng không phải là tất cả mà còn rất nhiều thứ khác đừng nên quên(tốc độ chip xử lý,chất lượng linh kiện,dây dẫn v.v........và rung,lắc nữa......)
    Không phải chỉ có PC là nhiễu mà cần phải hiểu sâu hơn,chính xác hơn CÁI GÌ gây nhiễu .CPU cũng là 1chip xử lý chỉ khác là lớn hơn,mạnh hơn,nhanh hơn,nóng hơn và tiêu thụ nhiều điện hơn.Trong PC có thể tạm xác định được các thành phần gây nhiễu như quạt tản nhiệt CPU,HDD và đặc biệt là bộ nguồn của PC,vì yêu cầu PC là cần nguồn lớn nên bộ nguồn PC là nguồn xung và xử dụng quạt để tản nhiệt cho bộ nguồn.Và cần phải hiểu thêm PC không thiết kế CHỈ để nghe nhạc nên các linh kiện trong PC như Tụ,TRở,Dây dẫn V.V.......không phải là linh kiện For Audio.
    Khi tín hiệu âm thanh xuất phát từ PC qua Wifi thì bản thân tín hiệu đó đã bao gồm tất cả nhiễu trong PC đó rồi.Khi tín hiệu âm thanh xuất phát từ NAS thì tín hiệu đó cũng bao gồm những khiếm khuyết của NAS đó vì thực chất NAS cũng là 1 PC thu nhỏ mà thôi.
    Cần hiểu cặn kẽ vấn đề,không nên kết luận chỉ PC là ổ nhiễu.

9. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

em thì làm cái BACL+passive filter + cục ground sau con PC phát nhạc chống nhiễu ngược mạng lưới điện, còn PC xử lý nhạc thì cách ly lan bằng cục mediaconverter (em dùng dual PC ), còn usb( em dùng usb transport ) thì hiện có nhiều món đồ chơi intona, iDefender3, LANRover sắp tới có iso regen của uptone với iGalvanic3 vừa cách ly với regen, về chương trình chơi thì lý tưởng nhất là lấy HQplayer up tất cả lên dsd sẽ giảm nhiễu hơn PCM :D

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác nói rõ hơn về sự cải thiện được không ạ!
    Em đã thử nghiệm kiểu này rồi, thấy có vẻ cải thiện về trường âm (độ cao, đô rộng) và âm thanh có vẻ khỏe hơn.
    Tuy nhiên, do ổ cắm tường em dùng cắm PC là ổ Hubble chất lượng không đủ tốt so với ổ cắm QB8 nên ở các khía cạnh khác âm thanh lại kém đi, ví dụ: âm thanh đục đi, tách lớp kém, mid bị grain và gắt dải cao.

11. nhtai

nhtai Approved Member

Nếu mình lấy nguồn qua UPS Online cấp cho PC, DAC thì tình trạng nhiễu có giảm không các bác?

12. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

theo mình nghĩ thì UPS ON được hoạt động theo kiểu AC>DC>AC, sẽ có dòng rò AC nên không tốt với các thiết bị sau nó trường âm có thể hẹp lại, chỉ những hãng như PS audio,... mới xử lý tốt vấn đề này thôi, nên tốt nhất thì theo kiểu gạo ít mình chơi bacl gạo nhiều thì mới tính đến regen AC

13. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cứ riêng hết ra là đúng bài (từng cục nguồn linear cho hdd/ssd chứa OS và storage, cho main board và cổng usb, tất cả cắm vào 1 cái bacl riêng). Từ cổng usb ra DAC thì bố trí usb-optical-usb, từ cổng RJ45 thì lan-optical-lan. Nếu dùng NAS thì đối xử với nó như với audio pc (nghĩa là lặp lại những cái bên trên). Tóm lại là vô cùng mệt mỏi....

14. xedich

xedich Approved Member

Các bác có điều kiện để giải quyết triệt để từng bộ phận của PC phát nhạc thì tuyệt rồi (nhưng cũng rất "đau khổ" vì có quá nhiều thứ cần cải thiện). Quan điểm của em là đã làm kỹ như thế thì công sức và tiền bạc bỏ ra là rất nhiều, lại quá phức tạp. Cho nên em chấp nhận dùng PC thường, không có gì đặc biệt, chỉ giải quyết vấn đề nhiễu ngược của PC ảnh hưởng đến hệ thống âm thanh.

Cái vụ xử lý đường Usb em đang dùng bộ convert usb-to-spdif. Yêu cầu bộ này cần có clock tốt để sắp xếp lại dữ liệu cho chuẩn để giảm Jitter. Ngoài ra bộ này được cấp nguồn linear riêng chứ không dùng nguồn 6v bị nhiễu từ PC.

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

MÌnh thấy đâu cần phải phức tạp thế đâu bác,Nếu xài PC chỉ cần giải quyết bộ nguồn,quạt CPU,SSD là xong,nếu xài Rasp. thì chỉ cần bộ nguôn,SSD,hay xai NUC thì cũng bộ nguồn,No Fan,SSD là đủ.Trong đó đặc biệt là chú ý đến bộ nguồn,từng chi tiết,linh kiện,dây dẫn tốt nhất có thể.

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Ko làm gì cũng đủ bác ạ, với nhiều người.

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Với mình cũng chính xác luôn bác ạ.Vì âm nhạc là số 1,âm thanh chỉ là số 2 thôi.Ngay bây giờ MP3 mình vẫn nghe được,nhưng khi có file Wave thì mới bỏ MP3 thôi.

18. trieuducphu

trieuducphu Approved Member

Thưa bác apham. Bài của bác rất hay, rất chi tiết. Mình chưa một lần được nghe nhạc số chính thống vì chưa có điều kiện để sắm những bộ ample xịn cũng như loa xịn. Đến thời điểm này thì đã có nhiều máy nghe nhạc hỗ trợ giải mã Lossless các kiểu các kiểu.... Còn những máy hỗ trợ thêm cả DAC nữa. Vậy bác cho mình hỏi là chỉ dùng máy nghe nhạc số thì có thể lược bỏ được cái nguồn chứa nhạc là PC (chấp nhận bộ nhớ thấp và coppy với delete liên tục) và lược bỏ luôn cả cái DAC như các đồng đạo chơi nhạc số ở trên không ạ?

19. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

chơi kiểu này nhì nhằng lắm. em chịu. em có sẵn con pc đời tống có cả coxial và optical đôi khi nghe lossless trên usb và internet cũng hay phết nhưng tiếng vẫn không dày bằng cdp được. em dùng thêm thôi. chính vẫn là cd

20. online11

online11 Advanced Member

Máy nghe nhạc số cầm tay thì khó có thể thay thế máy tính+DAC lắm Bác. Nếu nó đáp ứng tốt thì người ta đã sử dụng rồi.

Tuy nhiên, trường hợp dàn âm thanh của Bác nếu chỉ là hệ thống âm thanh gia đình bình thường thì phương án sử dụng máy nghe nhạc lossless cầm tay thay thế cho CD/DVD/máy tính+DAC thì mình nghĩ nghe vẩn tốt.

Last edited: 29/4/17
  21. thangdt6

thangdt6 Approved Member

Các cụ cho em hỏi. Hiện tại e có con amply có DAC, có 2 cổng optical và 1 cổng coaxil vào. Hiện tại em muốn lấy tín hiệu số từ con laptop vào nhưng chưa có cách nào. search card board thì thấy cho xuất tín hiệu số qua HDMI. Mong các cụ chỉ giáo giúp em
    [​IMG][​IMG]

22. online11

online11 Advanced Member

Bác phải mua Usb-to-spdif để truyền tín hiệu digital vào amp.

23. thangdt6

thangdt6 Approved Member

Bác cho em thêm ít thông tin, có model nào nghe ổn mà giá tầm tầm không bác. cảm ơn bác

24. online11

online11 Advanced Member

Mình chưa sài nên không thể góp ý loại nào được. Bác chịu khó đọc trong forum có nhiều người sử dụng rồi nhé.

Bác thữ nghiên cứu M2tech Hiface

http://www.m2tech.biz/it/commerce/?mod=product&cat_id=1&product_id=46

Last edited: 5/5/17
  25. Scorpio

Scorpio Moderator

Share This Page

Loading...