Trao đổi về giải pháp nghe nhạc số với nguồn phát là PC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by apham, 16/10/13.

1. imj

imj Advanced Member

Cám ơn bác nhiều, bài viết hay và chi tiết thật , món này ae mình cứ ăn uống tùm lum cũng hay, mỗi tội bị lãng phí tý. Em sẽ mỗi thứ thử 1 tý, hehehe. Em còn chả có cái phòng nghe tử tế cơ, để xây nhà xong em cơ cấu lại, bh là lúc thử nghiệm, có các bác đầy mình thương tích chỉ bảo em sẽ ít sẹo hơn, hehehe. Không ngờ tham gia diễn đàn lại vui thế này, biết thế 5 năm trước em chém cùng rồi thì bh thành lão làng :mrgreen:
    Ae nào ở Hà Nội máu làm 1 quán cafe Hiend điểm danh đê rồi hẹn 1 buổi nhậu off line...

2. imj

imj Advanced Member

Vợ em thì luôn bị giá cả chi phối nên em phải hú cùng bê về từ shop .
    Bác Thanhnos6996 thì cũng chùm Server chả qua là chưa thừa nhận thôi, hahaha

3. quocdat

quocdat Advanced Member

@imj:
    nếu bác không ngại cực khổ thì cứ đi đường PC hiend. Nếu đầu tư kỹ càng thì không thua gì music server cả. Tất nhiên, có thể với chi phí cao hơn.
    Bác phải xử lý các vấn đề sau:
    - Bộ nguồn và tụ nguồn. Tụ nguồn rất quan trọng.
    - Quạt và rung động cơ khí
    - Chống rung.
    - Dây SATA
    - Card đồ họa rời. Máy em thế hệ cũ, chip VGA onboard nằm trên chip cầu bắc (mainboard), khi gắn card đồ họa rời âm thanh hay hơn hẳn. Đối với dòng CPU mới có VGA tích hợp trong CPU hiện tại em chưa thử nên không rõ.
    - Dây nguồn AC for audio loại xịn.
    - Nguồn điện cho cổng USB. Có thể dùng card USB chuyên dụng hoặc dùng bộ cấp nguồn rời cho USB. Cấp độ xịn
    - Dây USB for audio cấp độ xịn.
    - Transport từ USB -> coaxial/AES loại xịn.
    - Dây digital từ transport tới DAC loại xịn.
    - Và nhiều yếu tố khác như phần mềm, tinh chỉnh hệ điều hành.
    Ở trên em nêu là loại xịn có nghĩa là bác nên chọn loại tốt nhất trong khả năng. Đừng mua đồ lèo nhèo thường mang tiếng ngon bổ rẻ thì không giải quyết được gì.

Còn muốn nhẹ đầu, thoải mái để nghe nhạc thì em khuyên bác thế này:
    - Mua con music server xịn nghe nhạc.
    - Dùng con dune duo để xem Thúy Nga. Tất nhiên, để nghe được thì cần lưu ý các điểm sau:
    + Thay nguồn linear hoặc mod bo nguồn cho nó. Bác cần lưu ý kỹ tụ nguồn. Chi phí vừa phải nhưng hiệu quả cao. Cái này bác nhờ các bác ngoài đấy làm cái một. Nếu máu thì làm thêm con cầu chì tốt tí.
    + Dùng dây coaxial xuất ra DAC. Dây coaxial đầu tư cũng tương đối vào.
    + Dùng dây nguồn AC audio cho Dune duo.
    + Bỏ cái ổ cứng ra ngoài khỏi con Dune. Nối Dune vào NAS để đọc dữ liệu.

Khi dùng NAS để lấy dữ liệu, bác phải quan tâm các thứ sau, nếu không chưa chắc đã hay hơn ổ cứng gắn trong:
    - Nguồn linear cho NAS. Hoặc thay tụ nguồn cho NAS
    - Nguồn linear cho switch/wifi router. Hoặc thay tụ nguồn cho nó.
    - Dây LAN for audio từ NAS tới Switch, từ Switch tới Dune/PC/Music Server.

thanhthai63 likes this.
  4. hieukm

hieukm Approved Member

Các bác nói cái nào cũng đúng.

Bác nào thích nghịch tweak PC cứ nghịch vì nhìn chung PC có thể multi-task, lướt web, xem phim, chơi game khá tiện.

Streamer/music server thì chỉ có thể nghe nhạc. Vấn đề chênh lệch chất lượng âm thanh giữa PC/Streamer/Music server cần bàn thêm.

Những DAC đời mới như Chord Dave được coi là immune to source, có nghĩa là nguồn phát (PC/Streamer) không có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh.

5. imj

imj Advanced Member

:cry: Trước tiên em xin cảm ơn bác rất nhiều, thế mới biết con đường này vô cũng gian nan, vụ tụ của nguồn em chắc thua rồi, theo chỉ dẫn của bác và các ae khác thì vụ này không vội được rồi . cái nào em cũng có NÁS, Bridge làm Music server, dune duo ...nhưng cái nào cũng nguyên bản như khi đập hộp.. em vẫn theo hướng pc và làm từ từ cho đỡ xót ruột vì đồ lái thì bán nâng cấp lúc nào cũng được nhưng cái pc thì theo mình cả đời .
    Các bác cho em hỏi tý nếu có con này http://www.psaudio.com/products/lanrove ... ansporter/ thì pc của em đỡ được cái gì ko phải đầu tư không ạ, em đang đặt LANRover USB Transporter - Isolates and perfects USB music signals em sẽ mua 1 cái nguồn linear cho nó, có là em sẽ báo cáo cẩn thận
    ngay.

PS : nhìn thấy phần việc phải làm thế kia em xây sẩm hết mặt mày thế mới biết các bác đi trước khổ sở thế nào. :mrgreen:

6. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Nói nhỏ bác, chứ cái app UPnP em dùng trên đt, khác nhau tiếng cũng khác nhau. Em thật sự hoang mang cực độ. Có dịp mời bác trải nghiệm :mrgreen:

7. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

8. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Đúng là bác ấy rất nổi bên hdvietnam, kiến thức về digital của bác ấy bao la, tìm hiểu rất sâu. Nhưng trong audio chơi được thì đơn giản lắm, theo công bố thông số kỹ thuật của hãng giới thiệu mà chơi thì chỉ là nghe được. Còn để nghe theo đòi hỏi của audiophile thì phải thực tế trải nghiệm cắm rút, thông số kỹ thuật & kiến thức google chỉ là yếu tố để tham khảo.

9. trung224

trung224 Advanced Member

Chả có ai có kiến thức lại đi tin những cái gọi là thông số của hãng giới thiệu cả. Tất cả chúng chỉ là marketing của các hãng lập lờ để che giấu điểm yếu cũng như nâng bi điểm mạnh. Cái kiến thức mà em nói đến là những thứ về kiến thức về điện tử, về quá trình xử lý và giải mã trong các thiết bị digital. Có cái đó cùng trải nghiệm sẽ khiến bác đánh giá đồ audio thấu đáo hơn, khó bị sa vào những quảng cáo phản khoa học trong cái ngành công nghiệp audio này. Kiến thức của em ko chỉ là google mà còn là kiến thức thật sự về digital processing trong một đại học kĩ thuật lớn của Đức (được học 10 năm gần đây chứ không phải là từ hàng chục năm trước), liệu điều đó có thể coi là đủ không nhỉ

Em lấy ví dụ như một thời rộ lên ở vnav hay hdvietnam (em ko nhớ rõ là ở đâu) cái trò nhạc 32 bit, với quảng cáo là hay hơn hẳn cả 24-192. Nếu bác chỉ cắm rút ko thì sẽ nghe theo cái đó. Còn nếu có kiến thức về giải mã tín hiệu digital thì các bác sẽ biết rõ rằng ko bao giờ có nhạc 32 bit. Vì bit là tượng trưng cho mức độ thông tin, trong tín hiệu PCM là thể hiện số lượng mức cường độ âm nhạc mà file nhạc có thể tái hiện, có nghĩa nó hiển thị dynamic range. Nói đơn giản thì cứ 1 bit là tương đương với 6dB. 16bit là 96dB trong khi một dàn nhạc giao hưởng chỉ có mức dynamic range là 85dB, và kể cả ở mức cao nhất (chỉ tồn tại tần vài chục ms) cũng ko quá 120dB. Về nguyên tắc thì thậm chí 16bit là quá đủ để nghe nhạc. Cái 24 bit ở đây là một dạng dự trữ để bù cho việc trong quá trình giải mã digital sẽ tồn tại thêm 1 bit lỗi (quantization error), đơn giản là vậy. Còn cho đến hiện nay vẫn chưa có bắt cứ một mic nào có thể thu được âm thanh có âm lượng 144dB cả. Thực chất nhiều nhạc 24bit hay 32 bit là từ file nhạc 16 bit đặt trong cái vỏ 24 và 32 bit, những chỗ không vừa sẽ chỉ là những giá trị 0 vô nghĩa. Còn cái con chip ES9018 hay mấy chip AKM mới tại sao nó lại giải mã 32 bit, đơn giản là để nó có thể thiết kế digital volume hiệu quả, những cái đó hoàn toàn ko có liên quan đến cái file nhạc kia vì đơn giản cứ đến DAC thì tín hiệu PCM sẽ được tự động add thêm các con sô 0 vào để trở thành 32 bit. Đó chính là một cái ví dụ của cái việc có chút kiến thức còi vẫn hơn khi những người như em sẽ chả bao giờ nghe theo những thứ phản khoa học như cái trò file nhạc 32 bit đó cả (mất thời gian và phí diện tích lưu file)

Quay lại chuyện PC High End với Streamer, em cũng theo dõi topic "xây dựng high end computer để nghe nhạc" của bác PDAlove từ những ngày đầu. Em rất khâm phục bác PDAlove vì đã khổ công mày mò và chia sẻ với mọi người và em càng phục hơn khi bác ấy thẳng thắn thừa nhận "đứa con" mà mình hao tâm tổn sức nuôi bấy lâu vẫn không bằng các streamer hạng nặng. Quan điểm của em là, nếu một ý tưởng nào đấy đã được chăm chút nâng cấp hết sức mà đến khi so sánh vẫn ko bằng sản phẩm của một ý tưởng khác thì chắc chắn ý tưởng đó có vẫn đề. Nên nếu ngay cả một computer đã build khá khủng vẫn không bằng high end streamer thì chúng ta cần nghiêm túc xem xét lại ý tưởng đó. Rõ ràng những high end streamer đâu có dùng nguồn to, đâu có dùng chip khoẻ, chống rung,... mà chỉ có một bo mạch nhỏ chạy một hệ điều hành linux tối giản phục vụ streaming nhạc, một board digital out dùng FPGA để kiểm soát jitter cộng với clock xịn (TCXO hoặc OCXO) được cấp điện bằng các linear power supply. Nếu có chút kiến thức diy, rõ ràng chúng ta có thể clone cái ý tưởng của các streamer hạng nặng như Aurender N10 thay vì chạy theo computer vốn đã có thiếu sót ngay từ đầu

Về vấn đề audiophile, em ko phải là audiophile nếu theo nghĩa chỉ cần cắm rút thì sẽ là audiophile. Nhưng em cũng có đủ trải nghiệm với kha khá đồ high end, nhất là DAC để nói rằng mình không phải tay mơ. Em nghĩ đây là diễn đàn, tranh luận luôn là điều rất tốt để nâng cao hiểu biết của mình. Nhưng đã tranh luận thì trừ khi vấn đề thuần túy là gu của cá nhân theo kiểu "loa A hợp với ampli B" hay "dây loa C hợp với bộ dàn D" còn lại thì nên nói bằng lý lẽ dẫn chứng dựa trên kiến thức được thế giới công nhận chứ cứ chỉ dựa vào cắm rút trải nghiệm chay thì làm sao thuyết phục được, nhất là khi chắc chắn bác chưa thể trải nghiệm hết tất cả mọi thứ.

TuTam, dungvinh, tuantrampro and 3 others like this.
  10. mtbc

mtbc Advanced Member

Em ủng hộ suy nghĩ của bác :)

Thấy các bác khác loay hoay với Rasp Pi mà cũng chưa "tới" được. Không biết có phương án nào có thể DIY ra như em Aurender hay không?

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Nhìn giá Aurender, Aria, Lumin em lại về loay hoay với cái máy tính :)

TuTam and thanhthai63 like this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em quay tuốt về CD luôn hehe...........

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Tuyệt. Khi nào bắt đầu thí nghiệm thì cho em biết ;)
    Bữa đi show thấy con Melco cũng hay ghê. Giá lại tốt hơn Aurender nhiều. Ruột coi bộ còn kỹ hơn:

14. cuongnt72

cuongnt72 Advanced Member

Bác Trung224 ơi, topic này là về pc mà, hay là mở topic mới đi bác.

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nhìn qua cái dự án và cái tư duy của bác mình thấy chẳng bao giờ đạt được đẳng cấp hiend cả,cho dù bác có kiếm được nguyên xi cái board mạch của hãng thì khi gắn mấy bộ nguồn của bác vào thì cũng chỉ kêu được tiếng dế chứ làm gì được tiếng người.vì bác chỉ đoán chừng chứ chẳng biết nó hay ở chỗ nào.Rõ ràng những tư duy của bác chỉ dựa trên sự suy luận từ những kiến thức của người khác chứ kinh nghiệm và kiến thức của riêng bác là con số Không.Những điều võ đoán của bác và nhiều học sĩ khác chỉ làm nhiều người tin theo và cuối cùng thất vọng.

16. Scorpio

Scorpio Moderator

Có một vấn đề rất quan trong: Hệ điều hành và chương trình chơi nhạc.
    Các music server đa số chạy trên Linux, để có bản linux riêng các hãng cũng đỏ công sức ra tối ưu hóa các thành phần .. đơn cử trên cùng một con Pi khi cài các bản linux+mpd khác nhau thì ra tiếng hoàn toàn khác nhau

P/S: Aurender cũng chỉ đơn thuần chạy Linux và MPD :)

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vấn đề hệ điều hành,thuật toán chuyển đổi v.v....là điều không thể phủ nhận được nhưng quan trọng hơn vẫn là chất lượng linh kiện và dây dẫn,giả sử như bác có nguyên cái bo của Aurender thì đương nhiên trong đó có tất cả bác chỉ cần thay bo nguồn hay vài cọng dây dẫn thì chắc chắn chất lượng âm thanh sẽ chênh lệch đi rất nhiều.
    Thêm một suy nghĩ riêng của mình trong vấn đề Rasberypi mình cũng theo dõi bên topic đó và cảm thấy tiếc cho nhiều bác đã cảm thấy không được như kỳ vọng.Mình thấy toàn là những cao thủ bậc nhất về phần cứng cũng như phần mềm như chưa thấy ai show ra con nào chất lượng cả mà chỉ thấy mua mấy bộ nguồn rẻ tiền thì làm sao có âm thanh Hiend được.Nói chung PC,NUC,Raspbery đều có thể hay lên rất nhiều nếu đầu tư đúng mức bộ nguồn,dây dẫn.....

18. imj

imj Advanced Member

Em thấy tình hình hơi căng, các bác giảm nhiệt độ tý, vụ ày do em đào mộ lên mà lại HOT ,hêheheheeh.
    Em thì đã nhận đủ thông tin cho cái PC của em rồi ( mặc dù nhièu cái em xác định là thua.... thay tụ, diy dây, can thệp win...) thôi em cứ nhờ ai mua được gì thì thay cái đó thôi, từ từ ko vợ em nó lại hát cho nghe thay cái pc, nhưng cái pc----usb cable--- DAC ---JARGUAR PA 203N hát karaoke ở youtube vợ em lại khen hay, heheeehe
    Em mà được vợ khen là em khoái rồi, pc hiend đúng là số 1.

19. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em nghĩ bác Trung có đạt đến đẳng cấp hi-end hay không thì có khi chính bác ấy còn không quan tâm. Bản thân em cũng không quan tâm, và em nghĩ mọi người ở đây đa số còn không biết bác ấy là ai, thì chắc cũng không quan tâm nốt.

Điều em quan tâm, và em nghĩ mọi người quan tâm, là chúng ta vào đây học hỏi được gì? Có thông tin gì hay, có kinh nghiệm gì bổ ích, để cải thiện cách nghe của chính mình, để đầu tư thiết bị cho kinh tế, tiết kiệm, hiệu quả.

Em nhận thấy những bình luận của bác đã rơi vào đả kích cá nhân, rất mong bác rút kinh nghiệm; và cũng rất mong mọi người đừng đả kích cả nhân. Đóng góp của một người cho diễn đàn là do mọi người khác tự nhìn nhận, không phải ở việc chúng ta đả kích người khác mà họ bị đánh giá thấp xuống.

Đả kích cá nhân là điều rất nguy hiểm. Nó rất dễ cuốn mọi người theo vòng xoáy này, mà cuối cùng là đánh mất thiện cảm với nhau, đánh mất hình ảnh của chính mình, trong khi chẳng ai học hỏi được điều gì hay!

Vũ Đại, TuTam, nghung and 3 others like this.
  20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng cảm ơn bác đã nhắc nhở,xin lỗi mọi người,xin lỗi bác Trung,có lẽ mình dùng lời lẽ quá đáng.

TuTam and DanielTran like this.
  21. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn hai anh đã có nhận định tỉnh táo và hành xử thiện ý. Đây là thread chuyên đề về PC Audio, anh trung224 dựa trên nguyên lý hoạt động của các kiểu kết nối để phân tích vai trò của PC trong hệ thống, chứ không phải phản bác. Và anh trung224 cũng đã tế nhị, rào đón trước khi tham gia thảo luận:

Mong các anh chia sẻ tiếp để mọi người có thêm nhiều thông tin và kiến thức.

DanielTran likes this.
  22. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Sửa lại đúng cái mối nối ẩu của sợi dây nguồn bé bằng que tăm cho ổ ssd chứa os mà tiếng nó sạch hẳn đi. Mà đấy là pc làm nas thôi đã vậy rồi. Chắc bác dnguyen chế cháo tưng bừng bằng linh kiện tốt thì chắc chất âm lên ghê lắm.

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Chúc mừng bác vào hội những người có cách thức cải thiện âm thanh mà không ai tin.
    Bây giờ với mấy cái mối hàn em thần thánh nó kinh lắm, vì loay hoay đủ kiểu không giải quyết được, cuối cùng phát hiện hóa ra do mình hàn ẩu có vài mối hàn. Bây giờ em hàn rất lâu :mrgreen:

24. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Điều này ta cũng thấy cực chuẩn lão ạ.
    Còn câu hỏi là tại sao trên các DAC có USB nhập môn (tầm 10-20tr) thì cổng S/PDIF coxial lại hay hơn? Đơn giản là bo mạch nhận receiver của S/PDIF đã phát triển và chuẩn hoá qua nhiều năm, còn bo mạch nhận từ USB rồi feed tín hiệu cho chip giải mã lại còn khá mới và ...mắc.

Đó là lí do tại sao USB to Spdif converter vẫn bán ngon, hì hì.

25. CppMb

CppMb Advanced Member

Vậy theo bác cổng S/PDIF coaxial hay hơn cổng usb hả bác?

Share This Page

Loading...