Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai khác

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Shing, 11/2/12.

1. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Re: Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai

Được bác ạ!
    Thậm chí bác có thể lần theo dây để tự mod câu dây ra thành RCA. Chân giữa là chân mass ngược lại chiều kim đồng hồ là +R và chân ngoài cùng là +L
    Máy nhà em cũng câu dây như vậy

2. toptran

toptran Advanced Member

Em cảm ơn bác homanhhuong nhiều ạh!!

3. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

Chào các bác .
    Em cũng mới đi vào con đường này. em mới tậu được 1 đầu cassette và 1 đầu băng cối. là hàng bãi chưa nhập kho nên có giá tốt. nhưng đi cùng với nó là rủi ro.
    Em cũng biết vậy nhưng nếu đợi lên kho thì chắc sẽ không đến lượt mình và giá cũng cao. Thế là em quyết đình lấy trước khi nhập kho.
    Con này la Akai m9 ,rất mới và đẹp. nhưng có bệnh thế mới đau các bác ạ.
    Em xin trình bày bệnh của nó như sau:
    1/ Khi bật nó lên thì đã thấy tiếng ù rồi, khi chạy băng văn volum to hay nhỏ thì tiếng ù gần như không thay đổi là mấy (uf cả 2 kênh)
    2/ khi phát băng. đồng hồ Vu bên phải vẩy rất yếu và tiếng phất ra loa phải cũng yếu hơn bên trái 1 chút.
    khi chỉnh tiếng cho loa PHẢI cân bằng với loa TRÁI thì đông hồ Vu cũng không lên bằng Vu của kênh trái
    Còn để đồng hồ Vu Phải vẩy được như Trái thì tiếng bên kênh Phai (loa phải ) quá lớn.
    Có bác nào có kinh nghiệm về dòng này giúp em với.
    Em trân thành cảm ơn các bác

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác
    Bác phải cô lập để kiểm tra từng trường hợp có thể mắc phải :

1. Mở máy lần đến phần nguồn, tìm chỗ có vài quả diode nắn, thấy cái tụ hóa to, nhìn áp ghi bao nhiêu, bạn tìm con tụ hóa cỡ 2200uF, điện áp tương ứng đấu song song vào. Thử cho máy chơi, nếu bớt ù, có thể tại phần nguồn bị suy giảm chức năng. Nếu không thì do Ù do mất mát trên đường tín hiệu

2. Bác đánh dấu vị trí của chỗ hàn dây từ đầu từ chính xác trc khi nhấc thử chúng ra, cho máy chạy xem biểu hiện như nào

3. Sau khi tách như trên, làm gì rồi mới xét đến việc kim lên xuống thất thường. Nếu như theo bác tả, rất có thể máy bác bị tiếp xúc hay mất mát tại kênh VU khỏe gây nên ù,nhưng phải test đã vì tôi không có máy này, chỉ doán theo nguyên lý chung và kinh nghiệm làm ampl và mode R2R, cassette

Bác cõ chỗ mua máy rẻ à, PM cho tôi nếu không bất tiện nhé. Tết này tôi về Hải phòng khá lâu, biết đâu sẽ có cơ hội gặp bác

5. minh12345

minh12345 Advanced Member

CHào bác Maidanhan
    em mới PM cho bác . Cam ơn bác đã hướng dẫn. em sẽ thử dù không biết nhiều về điện tử =))

6. jihlava

jihlava New Member

e chào các bác!e là thành viên mới e có nhu cầu mua băng cối xin các bác chỉ giáo cho e mua ở đâu nhiều chương trình,uy tín, chất lượng.e chân thành cảm ơn

7. galavit

galavit Advanced Member

em chào các bác trên diễn đàn vnav
    hiện tại em đang dùng đầu akai m8 thấy các bác nói mod lại sẽ hay hơn và nó đang có lỗi nhỏ giờ xin các bác biết địa chỉ nào ở hà nội sửa uy tín dòng akai này chi sẻ giúp em với ạ
    em cảm ơn các bác ạ

8. minh12345

chào các bác . em co akai m9. em nó co bệnh sau (phần amli phía trên , em không nhớ vế trái hay phải)
    _ Khi Phát : luôn phát to (lớn) hơn vế kia. (dùng băng chuẩn, 2 vế phát cân bằng ở đầu khác)
    _ Khi thu : Để mức tín hiều vào bằng nhau khi thu, nhưng khi phát lại , về này cũng lại phát lớn hơn về kia
    _Đồng thời đồng hồ Vu luôn nhảy cao hơn vế bên kia.
    _ Nếu mở to , vế này sẽ bị rè.
    Tóm lại là 1 vế thu, phát cho tiếng lớn hơn bị rè( vỡ tiếng) đồng thời đồng hồ Vu cũng nhảy nhanh và cao hơn.

Em xin các bác góp ý để em khắc phục ạ.
    Trân thành cảm ơn các bác

9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy thì phải cân chỉnh lại thôi...Cần thì nên dùng đồ này bạn nhé.....
    Mình bảo bạn ấy dùng đồ này xong giờ bạn ấy còn dùng nó để kiểm tra lại tay nghề của mình cho nó đảm bảo đó bạn....
    1538449848777-407248341.jpg 1538449848777-407248341.jpg

10. minh12345

rất tiếc em lại không ở gần bác
    cảm ơn bác

11. Ngọc hải 1981

Ngọc hải 1981 Approved Member

Bác cho hỏi mua 630d ở đâu bình dương ah???

12. Mèo Bố

Mèo Bố Approved Member

Em mới múc 1 con 636 màu đen...24 củ...mắc rẻ thì thôi..mua rồi...giờ bắt đầu tập tành nghe..

hóng cao nhân chỉ dạy..

13. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Em chào các bác!
    Em có 1 con Akai M7 nhưng vế trái âm thanh nghe rất nhỏ so với vế phải. Bác nào rành chỉ em nguyên nhân được ạ!

14. nguyenha7940

Bạn xem lại xem đầu từ máy của bạn có bẩn không...
    Bánh tỳ caosu trục castang có bẩn không...

Trước có lần có con teac 2000 có bánh tỳ cao su bẩn chạy băng được 1 đoạn thì băng lệch hẳn đi làm nó đang kêu từ tiếng ta ra tiếng tây nữa co bạn ạ...

tải xuống.jpeg

Vậy nên kiểm tra kỹ mấy lỗi nhỏ đó đi trước nhé...

15. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Em đã lau đầu từ và bánh tì rồi vẫn thế bác ạ. Tiếng từ vế trái nhỏ hơn khá nhiều vế phải và nghe không sống động bằng. Em cắm nguồn điện 100v.

Attached Files:

16. nguyenha7940

Vậy chắc liên quan đến mạch của máy rồi.
    Chăc bạn cần đưa đi khám trị bệnh tại nơi chuyên nghiệp bạn ạ...

17. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Bác Shing có ở Hà Nội không ạ? Em có cái đầu M7 mà từ lúc mua đến giờ em thấy vế trái âm lượng nhỏ hơn vế phải và nghe không sống động nhạc tính bằng. Nếu bác có thời gian và cho phép em xin nhờ bác xem giúp cho em cái máy này, em sẽ mang đến bác ạ. Em không có nhiều kinh nghiệm về đồ âm thanh. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bác!

18. diathanbangcoisg

diathanbangcoisg Approved Member

Em có dòng M8 và cả M9, theo em biết (có thể sai nhé) thì M8 là dòng cuối cùng còn dùng Tube bóng đèn.

Thế nên M7 - M8 vẫn được dân chơi lùng mua nhiều hơn M9, các dòng sau thì có điểm tốt là mới hơn nên ít hư hỏng vặt hơn. :)

19. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em xin phép lôi lên chút, em mới đc cho con Akai M8 cả loa theo máy, nhưng hiện gặp phải 2 vấn đề, xin các Bác chỉ giáo, Em xin đa tạ:
    1. Khi bật máy lên, đèn nóng thì lập tức có tín hiệu Radio phát luôn ra loa, cả khi chưa chạy băng và khi đã chạy băng.
    2. Cơ bị yếu (? ), chạy đc 1 lúc là tự chậm lại và có khi đứng yên. Em đã lấy cồn vệ sinh các đầu từ và cọc tì nhưng không đc.
    Em xin các Bác chỉ giáo bệnh tình của em nó, và nếu muốn sửa thì bê đi đâu ở HN ạ.
    P/s. Em có 1 cái Tanberd 6000x nữa, cũng mắc bệnh cơ yếu (giờ thì không cuộn nữa, bánh tì kéo băng nhưng hai cọc cuộn đều không chạy), tiện em mang đi sửa luôn. Số em lận đận, chưa đc thưởng thức cái mùi băng cối chuẩn chỉnh bao giờ, móng các Bác giúp em với.

20. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em có chiếc M7 này tháo phần Amp ra chơi thành cặp Amp đèn.

Có kinh nghiệm gì hay mời các chia sẻ.

21. Maidanhan

Bác vào đây để download thông tin về, tôi nghĩ việc này khg khó:
    https://www.hifiengine.com/manual_library/akai/m-7.shtml
    Đc biết AKAI R2R có dòng tích hợp amply SE EL84 chơi tiêng rất hay với loa độ nhạy cao. Tôi cũng qua trợ giúp 1 cậu em gần nhà shipping về 2 bộ M8,M9 gi đó, lấy nguyên phần amply để chơi Altec Lacing. Phải nói là tiếng kỳ diệu đó bác ( Loa độ nhạy cao bác nhé ).

22. Maidanhan

Bác dỡ bỏ tất cả các Jack nối đến và ra amply, cắm điện dùng Headphone cắm vào và nghe trên Headphone, có thấy Radio không? Đây chính là Key của vấn đề đó bác.
    Trc mắt bác cách ly như trên đi, còn cơ khg chạy phần reel, capstant ..., vấn đề phần nhiều rơi vào tụ điện cho Motor suy giảm, nói chung trong tầm các bác trên này đã gặp.

23. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Tiếc quá em bán mất cặp Altec đồng trục rồi. Để lại mà chơi đèn với kèn thì có lẽ hay nhỉ?!

Cặp Ampli của em hỏng 2 cái Vu Meter mới đau. Giờ em phải đi tìm ráp vô cho đẹp.

Last edited: 26/3/20
  24. Maidanhan

Cái VU đó, bác bỏ qua nó đi, đưa bộ SE ra ngoài, set up cho nó chay đã. Kim VU mua đc đúng bộ hơi khó. Ampl chạy rồi, bác đo thử 2 cuộn dây kim VU, nếu nó còn hiển thị gía trị là ổn.

Zarg1984 likes this.
  25. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

May mà cặp SE này rất đơn giản có đường in out riêng biệt nên cắm chạy ngay bác ạ.

Bộ Vu em mua được rồi nhưng chưa ship được.

Mà dòng này tín hiệu VU ra theo đường công suất (ăn theo output của loa luôn) nên vặn nhỏ là Vu gần như không nhảy. Em tự chế 1 đồng hồ từ cái Volt kế hỏng nhưng chắc do khác trở kháng nên vặn max cũng chỉ lên được nửa vạch.

Nếu lấy theo đường tín hiệu vào thì chắc hay hơn.

Share This Page

Loading...