Topics dành cho Receivers ONKYO

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by vttaudio, 11/4/09.

1. vttaudio

vttaudio Advanced Member

E mới vào nghề thôi, Elaapj ra topics này dành cho các bác đang dung Receivers ONKYO có dịp tâm sự về cái mà mình đang sở hữu và cũng dành cho những người khoe hàng.
    Các bác cws twj nhiên nhé??
    E mới lấy con TX-SA800 có THX, lần đầu đc sỏ hữu 1 con mà mình cảm thấy tuyệt vời, sup tái hiện rõ ràng, dải trung lồi hẳn ra, nhưng thấy hơi thiếu streep, bass hụt nhiều vì E chưa có điều kiện lấy con sub.
    Theo E nghĩ bass mình có thể khắc phục bằng thêm cục sub, còn tiếng streep E chwa biết thế nào??? vì thiếu streep chẳng lẽ thêm những 7 cái nữa.
    Các bác có kinh nghiệm về dòng này hãy chỉ dẫn cho AE biết cách khắc phục, để thỏa mãn sự sung sướng đó.
    Thanks các bác!

Tags:
  2. hoangthuy

hoangthuy Approved Member

Bác ra mấy cửa hàng điện tử mua thêm mấy cái loa siêu "chép" mà gắn vào

3. huyhuy

huyhuy Advanced Member

em cũng đang chơi Receiver Onkyo nè bác nhưng con của em là Onkyo TX-SR805

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Dòng Receiver Onkyo ( cũng như amply stereo Onkyo ) như nhận xét của mọi người là chất tiếng hơn khô (em nghe nói vậy chứ chẵng biết khô, ướt ra sao cũng hơn khó tưởng tượng :) )
    Nhưng em đã nghe qua hai dòng Receiver Onkyo ( lâu quá em quên series rồi ) thì công nhận treble nghe không đã bằng yamaha và Denon. Mà xem phim thì nghe rổn rãng, va chạm của kim khí, đạn bơm thật sắc bén thì mới hay
    Muốn khắc phục thì nên tìm dòng loa nào lơi treble mà phối khép
    To huyhuy : Không biết các dòng Onkyo DTS HD đời mới như thế nào, mà giá lại rất hấp dẫn, nếu được hôm nào anh cho phép Hùng tới nghe thử nhé. Thành thật cám ơn

5. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Con này của bác thuộc dong Châu Âu, cũng nói chung là hàng xuất. giá chú này cũng vào 700$ ơ VN, nhưng ở Mỹ thì cao hơn khoang 90$, chú này của bác gấu đây!!!! :lol:

Theo E bác nhận xét tương đối đúng ý của E. nếu là cụ Yamaha thì tếng tròn, và thoát tiếng, dong Onkyo tếng nghe hơi chát, nhưng để tái hiện Supr thì xếp là loại khá, đặc biệt E gét thằng Denon ko hiểu tại sao??
    Tiện đây bác nào đã từng chơi dong Onkyo rồi thì góp tý ý kiến về dòng loa đánh cho hợp. thanks

6. nhg77

nhg77 Advanced Member

Chào các bác!
    Không biết bác chủ topic đang dùng loa gì mà cảm thấy thiếu treble như thế?
    Hiện em đang dùng Tx-sa606x nội địa Nhật ghép với loa Pioneer CSF45 thấy khá ổn (em để tiếng treble ở mức +6).
    Theo em, dòng receiver đời cao của Onkyo không hề thua kém các hãng khác ở cùng đẳng cấp. Nếu so sánh con 606x của em với yamaha 663 hoặc denon 2309 (cùng hỗ trợ âm thanh HD) thì cũng chưa biết ai hơn ai.
    Trước khi quyết định mua, em đã đi nghe thử khá nhiều: yamaha 663 có hiệu ứng surround khi xem phim nổi hơn, còn denon 2309 đánh stereo tốt hơn (đặc biệt khi ghép với loa Jamo). Tuy nhiên cả hai em này có chất tiếng thiên sáng (chói, gắt). Với 606x em thấy cân bằng hơn, tiếng rất có lực, với phòng 16m2 như của em khi xem phim có cảm giác không cần đến loa sub, hiệu ứng surround khá. Hệ thống loa của em không thật sự đồng bộ, chắp vá từ những bộ dàn mini nội địa cũ để làm center, surr và surrback...tuy nhiên khi đưa đĩa D9 Bourne Supremacy vào cũng có cảm giác như mình đang tham chiến vậy :lol:
    Nếu có điều kiện các bác thử ghép receiver của mình với loa Onkyo Liverpool xem (D-200 hoặc D-500).
    Mời các bác bàn tiếp :)

7. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Mình cũng nghe nhiều về các dong như Denon và Yamaha Pioneer nhưng ko hiểu sao lại đi đến quyết định Quất chú Onkyo về, về chất mâ thì mình chưa dóng hết loa nên chưa biết, chỉ thấy thiếu treep và bass, nhưng về hiệu ứng surr và surrback nghe rất rõ.
    Mình đang chơi Center JBL 305, Sup JBL ProIII, nhưng nghe tiếng sao nó chát như ổi xanh vậy, nghe rất khó chịu, mình đã cho 2 tên này lên đường rồi, mình tính sẽ lấy loa Onkyo D-200 và D-500 về chơi cho đủ bộ On, nhưng vẫn phân vân liệu có cải thiện gì đc ko, có lẽ mình sẽ lấy thử 1 cặp xem sao, thành công thế nào mình sẽ nói??
    Mời các bạn cứ tiếp tục.ok!!!!!

8. nhg77

nhg77 Advanced Member

Bác Vientin nên nghe thử trước khi quyết định. Em thấy loa D-200 và D-500 hàng 2hand hiện nay cũng không hề rẻ, hơn nữa để kiếm được 3 cặp còn nguyên vẹn cũng rất khó. Lâu rồi em có ghé qua mấy cửa hàng chuyên đồ 2hand ở chợ trời phố Huế thì thấy có khá nhiều tuy nhiên toàn bị phẫu thuật rồi.

9. huyadvent

huyadvent Approved Member

em đang dùng loa advent prodigy tower làm làm fone nghe rất hay em cũng đang dùng receiver của onkyo mấy bác có rảnh thì ghé nhà em chơi

10. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Vụ này hơi căng nghe?
    Vì mình chưa dùng D-200 hay D-500 thế nào nên chưa biết chất âm nguyên bản của nó, nhưng nếu loa còn nguyên bản thì có thể khắc phục đc ( vì mình cũng biết chút DIY ) nhưng nếu màng hay dây dẫn đã quấn lại thì.
    Bác có biết gì đó thì bật mí cho đàn E nghe????
    Thanks bác nhé E ở Đà Nẵng cơ, bác dùng advent prodigy tower làm fone còn Surr hay Center bác dùng thằng nào đánh vậy?
    Bác cũng cho E chút kinh nghiệm đi????
    Thanks luôn cả bác :lol:

11. nhg77

nhg77 Advanced Member

To bác Vientin!
    Em cũng chỉ ghé qua mấy cửa hàng đó xem qua thôi, đâu có được tháo ra xem nên ko thể biết chính xác họ phẫu thuật chỗ nào :) . Về cơ bản e thấy mấy cặp D200 - D500 ở đó có thùng vách tạm ổn, tuy nhiên một số chiếc bị thay gân loa, một số chiếc khác thì ốc nhái toe toét hết...thế thôi :lol:

12. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Thanks bác nhiều!!!
    Các bác cho thêm ý kiến đi

13. teac74

teac74 Advanced Member

Ngày trước mình cũng dùng Onkyo 575 hồi mới ra cũng khá đắt những bây giờ đúc kết lại mình thấy đúc kết nếu xem phim thì chỉ có Yamaha là nhất. chúc bạn nhanh được như ý

14. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Mỗi người có 1 ý thích # nhau?
    Để khám phá và tận hưởng cái mà mình đang có là điều ít người có điều kiện làm đc. nếu biết phối ghép tốt thì cho dù đó là dàn nào cũng hay.
    Thân!!
    cám ơn bạn có 1 ý kiến hay

15. nhg77

nhg77 Advanced Member

Em quên không hỏi các bác có dùng cab HDMI không ạ? Con đầu DVD của em không có đường HDMI nên không biết chất lượng thế nào cả...hic. Hiệu quả âm thanh hình ảnh thế nào hả các bác? Hiện em đang dùng cab video Componen, âm thanh thì dùng cab coaxial tự chế.
    Qua mấy lần test thử không hiểu sao khi xem phim bằng chế độ Prologic IIx Movie lại thấy hiệu ứng surround hay hơn DTS (?!). Khi nghe nhạc bằng chế độ All channel stereo rất hay, không hề thiếu bass hay treble tiếng đều các dải và có cảm giác như nghe headphone vậy.
    Các bác cho ý kiến với ạ?

16. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Hì hi con của mình ko có HDMI và mình đang dùng TV SONY CRT 29" nên cũng chưa biết HDMI như thế nào, đang tìm cable D4 uot video Componen nhưng hình như VN ko có cable D4, nhưng xuy cho cùng đĩa DVD của mình chỉ là bản F9 nên chất lượng hình ảnh HDMI cũng chẳng cải thiện đc đáng bao nhiêu so với video Componen,
    lúc mình dung cable Optican lúc dùng Coaxial, Coaxial của mình cũng tự DIY lấy ( Cable phủ bạc tín hiệu của Nga cũ và đầu Zắc mua 2han ở Hải Phòng ) khi dùng Coaxial ở chế độ THX Cenema mình thấy thấy hiệu ứng surround và surround back ăn hẳng con Yamaha giá tầm 7->8t, còn nghe hai kênh thì cũng chỉ là chống cháy thôi, mình đang tìm đủ bộ Onkyo Dxxx rồi sẽ xắm bộ stereo.

17. nhg77

nhg77 Advanced Member

Em tính dùng HDMI cho nó gọn gàng, cả hình và tiếng đi vào một đường thôi. Cũng chưa biết chất lượng được cải thiện thế nào. Khi setup receiver bác Vientin để trở kháng ở mấy Ohm đấy ạ? Em đang dùng cặp front 8ohm, center 8ohm trong khi surround là 6ohm còn surrback lại 4ohm :p.
    Em tạm thời đặt 6ohm thấy chơi cũng bình thường...không hiểu nếu đặt receiver ở chế độ 4ohm thì có gì khác không bác nhể?
    Có bác nào có kinh nghiệm vụ trở kháng này giúp em với.

18. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Trước E cũng như bác ! nhưng để 4ohm tiếng đánh loa 8ohm lì như châu ấy, chủ yếu là front và center thôi bác , còn 2 cặp phía sau ko quan trọng bằng phía trước nên bác để 8ohm theo front 8ohm, center 8ohm ( cái này còn phụ thuộc vào công suất của loa và Ampli bạn nhé)
    Nếu bác dùng HDMI thì phải tốn đến 2 sợi cable ( 1 sợi vào Ampli và 1 sợi từ Ampli lên TV)?? vậy tốn tiền lắm, như thế bác dùng 1 sợi, tiền của sợi còn lại bác đầu tư vào sợi coxial hay optical tốt có hơn ko????
    Thân!
    Bác có thể cho E biết Model về các loa bác đang chơi đc ko. như thế E mới biết đc dùng như thế nào là hợp???
    Bác đang dùng đầu DVD gì vậy????

19. hungtcl

hungtcl Advanced Member

Em định lấy chú Onkyo TX_SR503 để xem fim.
    Bác nào dùng em này rồi cho em vài cảm nhận về em nó nhé.
    Thanks!

20. nhg77

nhg77 Advanced Member

To bác Vientin.
    Hiện em đang dùng cặp loa bookself technichs nội địa làm surround, surrback và center từ bộ dàn Panasonic hàng xuất...cũng hơn 10 tuổi cả rồi :lol: . Còn đầu DVD em đang dùng Panasonic S29. Nói chung là còn phải thay đổi nhiều mới chơi được HD.

21. nhg77

nhg77 Advanced Member

Bác vientin kiếm đâu ra sợi dây coaxial của anh Hai vậy? Em tìm mua ở chợ Trời HN mãi cũng chỉ mua được dây của anh Ba thôi...dùng cũng tạm ổn. Động vào mấy loại coaxial có thương hiệu một tí như Monster chẳng hạn thì đã đắt gần bằng dây HDMI rồi.

22. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Bạn xem cặp Technichs nào có độ nhậy cao bạn chuyển thành center còn cặp Pana chuyển thành surrback như vậy sẽ hay hơn nhiều.
    còn dây coaxial của mình thì rất ok, ko nói sai bạn chứ mấy dây Monster cỡ 150$ chưa chắc đã lại với nó

23. ThangNT2

ThangNT2 New Member

Chào các bác,
    Em cũng mới mua con Onkyo TX-SR604 được khoảng 2 tháng. Cảm nhận của em về nó là xem phim thì khá ổn, surround tốt, nhưng mà nghe nhạc thì đúng là hơi chán, bass và trebe đều thiếu, âm thanh nghe không mềm mượt, em đã cắm thêm cả con sub Yamaha YST 515 để cải thiện tiếng bass và chỉnh thông số các kiểu nhưng vẫn không hay được. Trong khi nhà ông anh có cái Receiver Sony STR-DK5 (giá cả bộ gồm loa chỉ có 4 triệu) mà em thấy nghe nhạc với bộ loa của em còn hay hơn cả Onkyo 604.

Em dùng DVD Pioneer DV410 cắm cable HDMI vào Onkyo rồi từ onkyo lại có 1 HDMI cable nữa lên TV (TV nhà em là Samsung LCD Series 6 40"). Xem phim DVD hoặc đĩa D9 rất thích, hình ảnh sắc nét, cái này thì em không có phàn nàn gì cả.

Một cái nữa là Onkyo chạy rất nóng, vì thế chớ nên để cái gì lên mặt trên của nó nhé.

Vài cảm nhận của em!

Regards,
    Thang.

24. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Về Receiver nói chung, bàn về hay, dở của hãng này, hay hãng kia là một sự mang nặng tính chủ quan của từng cá nhân, không thể lấy đó để đánh giá cho cả một hãng được. Bởi lẽ, từng cá nhân, dẫu có tiềm lực đến đâu cũng không thể kiểm chứng được tất cả các đời sản phẩm của từng hãng, trong khi từng hãng trong từng thời kỳ có những đời sản phẩm có chất lượng rất khác nhau, chưa kể mỗi một thời kỳ lại có những moden dành cho nhiều đối tượng khách hàng khác nhau, nên chất lượng cũng thật là khác nhau. Với Onkyo cũng vậy, không thể so Tx-dsp 575 với Tx-dsp 595 được cho dù công xuất của 575 lớn hơn 595 vì 595 ra sau 575 có công nghệ ưu việt hơn 575 .v.v... Nếu có bàn em nghĩ là nên bàn cái hay, cái dở của cụ thể từng sản phẩm, của từng hãng so với nhau trong cùng một thời điểm, được áp dụng cùng một công nghệ cho cùng một đối tượng khách hàng thì có lẽ sẽ khách quan hơn ...
    Để chọn chơi một chiếc Receiver trong một thời điểm nào đó (thời điểm mà ta có khả năng tài chính để mua) Vì Receiver thuộc hàng Hi-tech thì quan trọng nhất là với cùng một khoản ngân sách đầu tư ta phải mua được một Receiver có áp dụng công nghệ mới nhất (thế nào là công nghệ mới thì lại tùy thuộc vào sự khám phá của bản thân mỗi cá nhân). Theo tìm hiểu chủ quan cá nhân em thì trong cùng một thời điểm, các Receiver có cùng công xuất, được áp dụng cùng một công nghệ thì bao giờ Onkyo cũng có mức giá thấp hơn các hãng khác (hãy khoan nói đến chất âm, vì âm chất phụ thuộc rất nhiều vào bộ loa phối ghép với nó, kể cả chất lượng đôi tai cũng như tâm tư tình cảm của người đang thưởng thức nó ... mà vấn đề này thỉ hình như chưa có tiêu chuẩn, hay máy móc nào đo kiểm được thì phải :D ) Cho nên tại sao lại phải bỏ ra nhiều tiền hơn để mua cùng một chất sản phẩm (?) Bởi vậy cái Receiver xem phim đầu tiên em chọn là Onkyo. Trước khi quyết định, em phải lượn qua hết các hãng có cùng tầm giá, tầm công xuất, công nghệ từ HarmanKardon, Yamaha, Denon cho đến Kenwood (tất nhiên chỉ loại Receiver tầm trung thui, tầm cao em không với được :D ) thì em thấy Onkyo rẻ hơn, giao diện thân thiện, dễ dùng hơn, đặc biệt là việc sử lý âm thanh Suround cực kỳ rõ ràng so với các hãng cùng thời điểm, cùng tầm giá, tầm công nghệ. Đương nhiên mục đích chính của Receiver là để xem phim, nhưng có đời Receiver của tất cả các hãng có chú trọng đến khả năng chơi nhạc Stereo mà tầm tiền, chất tiếng có khác nhau. Vậy nên người thích hãng này, kẻ yêu hãng nọ, cũng một phần do cái "duyên kỳ ngộ" lần đầu tiên gặp được lại đúng ý mình, âu đó cũng là điều thường tình vì xưa nay "Yêu nhau, yêu cả đường đi. Ghét nhau, ghét cả tông ty họ hàng" cũng là điều dễ hiểu. Nghề chơi có lắm công phu là vậy ... :lol:
    Mong rằng các bác không thích Onkyo, hoặc đã từng gặp một em Onkyo không đúng ý mình thì cũng đừng vì thế mà ghét lây cả tông ty họ hàng nhà người ta ... ạ :D

Thân mến !

25. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Bác này nói chuyện chung chung quá?? chẳng hiểu bác nói gì cả, thực ra thì chẳng ai gét ai cả, mà chỉ là cảm nhận về đồ chơi mình đang có, 1 Ông ONKYO làm sao so sánh với Ông TIẾN ĐẠT đc, hơn nhau 1 Ông trời và 1 cái Vực thẳm rốt cuộc củng là các Ông đề SX ra những thiết bị làm sao nó kêu đc??? :roll:
    Ai đã và đang chơi về Onkyo, Yamaha, Denon thì hãy chọn cho mình 1 Ông để đánh giá và nhận xét về Ông đó, rồi mang ra so sánh với Ông kia, cái sự so sánh ở đây là các SP cùng giá tiền cùng công nghệ chứ ko phải mang 1 Ông TX-SR575 ra so với Ôn AZ9 đc.
    Các bác cứ tự nhiên đánh giá về đồ mình đang chơi, bài tỏ hỏi han và chia sẻ kinh nghiệm cho người khác các bạn có QUYỀN mà cứ chê bai chách móc các Ông nào mà bạn ko thích.
    Thân.
    chúc các bạn có bộ đồ chơi ưng ý

Share This Page

Loading...