tổng hợp về vấn đề tối ưu hóa PSU cho PC Transport

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 24/1/10.

1. Супер

Супер Advanced Member

Apple TV không phải là nó chỉ phát được audio định dạng 16/48 vì là vấn đề bản quyền, chứ nó thừa sức phát được 24/96.
    Em hi vọng sẽ sớm có cách jailbreak để có thể chỉnh được Audio/Midi Setup, lúc đó thì tha hồ nghe nhạc HD qua Toslink.

Nhạc Hi-res thì nguồn nhạc Việt phải nói gần như là không có, nhưng nhạc nước ngoài thì rất sẵn vì được bán khá nhiều và rẻ từ các Studio.

Asynchronous USB là công nghệ giúp cho cái clock của thiết bị USB nó nằm quyền làm chủ, không phải phụ thuộc vào clock của máy tính nữa.

2. visiontek

visiontek Approved Member

cho e hỏi cái clock ngoài là clock tự động hay mình phải chỉnh vậy và khi có clock xen vào thì tiếng nó sẽ ra ntn vậy

3. thuongshoo

thuongshoo Advanced Member

bà con có ai tự làm nguồn riêng cho soundcard chưa? Hiện nay về nguồn dòng nhỏ thì salas shunt rất nổi tiếng! Nếu được chắc chất lượng ngon lắm! còn psu thì bà con vô hardwaresecrete á! Trên đó đánh giá nguồn rất kĩ. Có dùng ossilscope đo và xem nhiễu đàng hoàng. Bà con cố gắng mua cái đó nhiễu cực thấp là ok! Cái này phải mua ở nước ngoài thì phải.

4. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Attached Files:

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Xin góp với các vài ý kiến về PC và PSU cho vui ạ.Mình chẳng có hiểu biết tí nào về lý thuyết điện tử cả,chỉ thấy cái này thay bằng cái khác nghe hay hay dở mà thôi.
    -PC theo mình thì càng mạnh càng tốt,ram nhiều hệ điều hành 64 bit và ứng dụng thì thoải mải để vừa lam việc vừa nghe nhạc sướng hơn.nhưng phải tiếp đất thật tốt và cách ly với bộ dàn và thiết bị điện.
    -phải có một souncard thật tốt vì đây là điều kiện đầu tiên và nên rộng tay sẽ không hối tiếc sau này. souncard PCI hoặc PCI-E rẻ hơn,hay hơn và có nhiều chiêu hơn soundcard USB.
    -dây điện,dây nguồn,dây tín hiệu cực kỳ quan trọng theo mình thì không có giới hạn.một kinh nghiệm nhỏ để set up dây là hãy nghe từng sợi dây cảm nhận nó rồi phối ghép.(một sợi dây loa làm dây điện,dây nguồn,dây tín hiệu đều cho ra chất âm giống nhau}
    -Một kinh nghiêm thực tế về mod PSU xin kể nghe cho vui.mình đàn xài psu ACBEL 500W một ngày ngứa tay chân mình banh nó ra rồi ghi thông số tất cả các tụ điện rồi đặt mua và thay hết bằng tụ Nichicon.riêng hai tụ lớn nhât có thông số 470uf 200v mình kiếm không có nên mua tụ CDE 540uf 450v không ngờ tụ này quá lớn nên phải nối dây điện thòng ra ngoài PSU.Và nhờ nối dây ra ngoài nên mỗi lân thay đổi cặp tụ này là lại thêm một lần thú vị.

6. sung_vt

sung_vt Advanced Member

các bác đã dùng PSU rồi có kinh nghiệm xin cho e hỏi là dùng PSU nào khá nhất trong tầm 1-2tr?

7. aychet - aychet

aychet - aychet New Member

cũng chỉ vì dùng nguồn phát bằng PC nên nình phải đầu tư một PSU hơn 3 củ, nghe khác hẳn ngay

8. Scorpio

Scorpio Moderator

Một trong những vấn đề của PC là độ ồn do hệ thống làm mát bằng không khí
    - Quạt CPU
    - Quạt PSU
    - Quạt của thùng máy (case fan)

Giải pháp fanless

Làm mát cho CPU

Dùng nguồn không quạt

:wink: :wink:

9. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cái tản nhiệt này hay quá, sau khi thay hdd thành SSD về đêm vẫn nghe rõ tiếng ồn từ quạt cpu, quạt cạc đồ họa, và còn của nguồn nữa, chắc em phải thay thành tản nhiệt này ạ.
    không biết cái này thì ngoài kích cỡ ra thì còn phải chú ý đến cái gì không ạ?

10. dokien

dokien Advanced Member

E quay lại với PC = con workstation, liều mạng e giật cái quạt CPU (i5) ra nghe thấy tốt hơn đáng kể nhưng sợ CPU nóng quá tèo. Bác cho e xin link để mua ah. Tks bác trước

11. AmaZa

AmaZa Advanced Members

hi, em cũng đang tính quay lại PC đây ạ. bác thử kiểm tra nhiệt độ cpu trước và sau khi tháo quạt ra xem thế nào ạ.
    bên em thì có nhiều loại lắm ạ. bác tham khảo qua ạ.
    https://www.amazon.co.jp/s/ref=nb_s...ンレス+CPUクーラー+&rh=n:2127209051,k:ファンレス+CPUクーラー+

dokien likes this.
  12. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Có 2 điểm cần để ý cụ ạ:
    - Loại Socket có thể lắp, kích thước 3 chiều có bị vướng không ?
    - Khả năng tản nhiệt - thường sẽ ghi đơn vị tương đương là bao nhiêu watt, cụ xem nếu lớn hơn thông số CS tiêu thụ của CPU là ổn !

@ Dokien: cụ coi mấy cái shop chuyên bán phụ kiện độ chế case có nhiều mà :)

dokien and AmaZa like this.
  13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình đang này:https://www.amazon.co.jp/ZALMAN-ULT...&qid=1490001283&sr=1-2&keywords=ファンレス+CPUクーラー hàng thanh lý của bác PDAlove thấy khá ổn,thêm nữa nếu lưa CPU mới thì nên chọn dòng U,T,L(công suất thấp) không nên chon dòng K.

Last edited: 20/3/17
    AmaZa likes this.
  14. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chào bác, em cũng thấy FX100 khá hợp ạ tuy nhiên sáng nay em vừa đo thử kích thước cao của Case PC, chỉ được có 150mmH thôi ạ.
    sẽ nghiên cứu thêm xem thế nào ạ.

15. AmaZa

AmaZa Advanced Members

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mainboard Asus H61,CPU I7-3770T,VGA Asus Silent Geforce 210,Soundcard Lynx Aes 16.

AmaZa likes this.
  17. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Thấy các bác bình luận ghê quá! Em cũng vào chém cho vui!
    Em thấy trước khi đầu tư bộ nguồn đắt tiền và linh kiện khó kiếm như ở trên thì các bác nên thử nối mass thật tốt cho dàn PC của mình, sau đó dùng lọc điện để cấp điện sạch cho Pc, như vậy vừa dễ làm mà hiệu quả mang lại rất bất ngờ đó!

18. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em có con pc mini chạy nguồn 12v. Giờ kiếm cục dc-dc converter nào cho nó linear tí nhỉ?

19. espadon_vn

12VDC mấy A anh ?
    Để có nguồn kha khá thì có nhiều loại linh kiện có thể đáp ứng anh ạ !

chauphuong likes this.
  20. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Độ 3A chắc thoải mái, 2A thì mấp mé, cắm vào vẫn chạy chập chờn, điện sụt thì sập nguồn. Bác tư vấn giùm cho con dc-dc converter nào với. Con converter đó cần phải có cổng DC in để nhận điện từ cục nguồn linear 12V bên ngoài, đầu kia sẽ đấu vào motherboard. Cảm ơn bác trước nhé. Hoặc bác làm dịch vụ mua hàng + lắp luôn thì quá tuyệt.

Last edited: 22/7/17
  21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác có nguồn DC rồi,bao nhiêu VDC? muốn chuyển qua 12DC hay bác muốn làm bộ nguồn linear 12VDC? Bác ở TPHCM hay HN?

22. espadon_vn

3A thì quá đơn giản rồi anh ơi. Hiện em còn đang chơi 6A để cấp cho Mac Mini đây.
    Anh cần em có thể giúp anh thi công từ A tới Z :)

23. espadon_vn

Anh ấy ở HN cụ ạ :)

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có cụ Cảm là tốt rồi.Nhân tiện mình cũng xin kể một chút về bộ nguồn PC vừa hoàn tất của mình.Lúc trước mình thiết kế bộ nguồn trên main H61,vì muốn có main socket 1155 có chân PCI dự phòng nên mình mua them mainboard ASUS P8Z68-Deluxe.Không ngờ main này nghe hay quá làm mình nhớ lại bài trong topic của bác PDAlove,lúc đó mình không cảm nhận được sự khác biệt của main khi chuyển qua lại giữa các main Asus H61 Plus,Asus P8B75 và Gigabyte B75M-D3H.Còn cái mainZ68 này cho âm thanh vững vàng,dầy dặn hơn hẳn nhưng cũng kèm theo những khó khăn mà cũng phải mất khá nhiều công sức mình mới khắc phục được.
    1-Nóng.ở các main trước đóng nắp thùng CPU chỉ tối đa 58độ C còn main Z68 thì đóng nắp lại một lúc là CPU overheat hơn 78 độC,phơi lòng mề ra hết vẫn còn 63-68 độ C
    2-Nguồn 3,3V tiêu thụ khủng khiếp ở các maim trước nguồn 3,3V chỉ cần 3A là ngon lành còn main Z68 này thì mình xài hết công suất 35A của BA mà cũng chỉ vừa đủ chứ không dư cụ thể là nguồn 3V3 sụt còn 3V28 nhưng cũng nhờ vậy mà mình khám phá ra tụ sau diot nắn có ảnh hưởng đến nguồn.Ở nguồn này mình phải tăng lên đến 3 con Kasei 4700uF/16V mới đủ,và mình có thử nghiệm con Mundorf AG 24000uF/25V nhưng không cải thiện được chút nào,và chất âm mình cũng không thích nên cho vào kho.Sau nữa là vấn đề tản nhiệt.một nguồn 3,3V này nóng hơn hai nguồn 12V và 5V cộng lại.
    Cuối cùng là nguồn 12VDC của mình xài biến áp 10V,tụ nắn kasei 4700uF/16V,tụ out Kasei 1000uF/25V NP. chạy rất tốt ,không sụt áp.không nóng.Ở đây có thêm vấn đề gu của mỗi người và con tụ.Mình kết tụ Kasei vì tiếng Bass mềm và sâu,tụ Mundorf theo mình thì tiếng Bass rõ hơn nhưng khô hơn.Chính vì kết tụ Kasei nên phải dùng biến áp 10V để xử dụng được tụ 4700uF/16V,còn nếu xử dụng biến áp lớn hơn thì phải xử dụng tụ 25V thì cháy túi .

25. ASCPC

ASCPC Approved Member

Topic hay quá, cảm ơn bác Chủ !!!

Share This Page

Loading...