tổng hợp về vấn đề tối ưu hóa PSU cho PC Transport

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 24/1/10.

1. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Gửi các bạn đang trên đường biến PC (Máy tính) thành Transport
    Đề mục này thì có 2 topic trên "thiết bị nguồn digital" nói đến.
    Vấn đề má các audiophile trên thế giới quan tâm mà chưa giải quyết được triệt để là vấn đề nguồn phát.
    Qua quá trình thì mình thấy có một số kinh nghiệm đã qua của anh em
    1.Bộ nguồn (PSU) noname thua bộ nguồn Cooler master 520w (mình đã kiểm chứng qua thực nghiệm)

2.Nghe trên mạng có anh SUsu nào đã khen ngợi bộ nguồn máy tính của Delta (http://vozforums.com/showthread.php?t=74403 ),. mình cũng mua 1 cái về dùng (rất thích thú vì được anh Susu review, vì có active PFC, trong khi cooler máter 520w của mình không có active PFC), nhưng đáng thất vọng , và cũng thật ngạc nhiên vì coolermaster của mình hay hơn Delta 450w anh hùng áo vải( tiếng trong hơn, rõ hơn, back ground noise tốt hơn)

3.anh bạn mình (Hookman) khi đổi bộ nguồn từ cooler master sang rose will thì chất lượng âm thanh hay hơn hẳn, cái này thì mình không được nghe, nhưng mà anh hôkman và anh thientoan đa nghe,

4.trên web audioasylum, có 1 anh trên đó khi đổi từ bộ nguồn Antec 430w (được recommand trong threat của cics về cach dùng PC làm transport (theo quảng cáo thì ngang với tránport khoảng 20.000 mỹ kim ? !!) sang bộ nguồn corsai HX 850 thì âm thanh cải thiện rất nhiều)

5.cũng trên web audioasylum nói trên, khi mod lại bộ nguồn dùng 1 nguồn linear (với very low ripple voltage = 0.1mv) cấp nguồn cho đầu cắm nguồn 4 chân (P4) thì âm thanh cải thiện rất nhiều, tiếp theo người ta cũng dùng nguồn linear đó gắn vào 1 bản mạch nhỏ (picoPSU-150-XT 150W PSU , bán với giá 45 úd tại http://www.short-circuit.com/product/pi ... 50-XT.html)) để chuyển qua các mức điện áp khác nhau nhằm câp nguồn cho đầu cắm 24 chân thì thấy âm thanh có cải thiện, nhưng mà mức độ cải thiện không bắng việc cấp nguồn cho P4 với linear PSU . cụ thể việc mod phần cấp nguồn cho P4 mang lại hiệu quả 2/3 còn việc mod cấp nguồn cho P24 đóng góp việc cải thiện 1/3. Tại sao việc mod P24 mang lại hiệu quả thấp: là vì pico 150 psu là 1 mạch switching, mà switchinh thì gây nhiễu

6.cũng trên web audioasylum: có 1 cách khác mod bộ nguồn là người ta hàn thêm rất nhiều tụ vào đường cấp nguồn)

Và hiện tại, mình đang cùng Thi (trong nhóm Thi Van) tìm kiếm giải pháp cho việc mod nguồn máy tính

Các bác có đam mê hãy góp ý và cùng chung sức vào việc mod này nhé

Thân
    Phương: 01234.555.100

Tags:
  2. GoBig

GoBig Advanced Member

vấn đề này hay và em cũng đang tìm giải pháp. có thiết bị nào đo lường được tác động của PSU ko hay chỉ đánh giá được bằng việc nghe và cảm nhận?

3. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Theo như Thi nói thì dùng máy đo có thể đánh giá được nguồn sạch không

4. Cuongga

Cuongga Advanced Member

Trường hợp dùng sound interface rời thì sao ạ, khi mà nó có nguồn cấp riêng, thì bộ nguồn cấp cho máy tính có ảnh hưởng nhiều không ạ?

5. Detective

Detective Advanced Member

cứ có điện chạy qua là có ảnh hưởng bác ah
    Em đề xuất dùng thử đồ server để kiểm nghiệm vì chất lượng và sự ổn định đều vượt trội so với hàng bình thường . Main thì dùng loại càng ít cổng giao tiếp càng tốt , ko on sound và vga ( vga dùng loại ít điện rời nhiễu sẽ ít hơn mạch vga on ) , ram cũng rất quan trọng .
    E cũng chơi PC sound lâu rồi

6. Cuongga

Cuongga Advanced Member

Nhưng mức độ ảnh hưởng có lớn như khi dùng sound PCI không ạ? Em chắc nó sẽ bớt đi ít nhiều.

7. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Giải pháp nguồn linear đang được tái tiến hành sau 1 thời gian
    1. dùng nguồn switchinh cho quạt, motor (cố gắng tráng dùng quạt để không gây rung và nhiễu)
    2. mình đã mua được nguồn Linear để cấp cho hệ thống, mình đang xem lại các đường điện xem cấp nguồn ra sao, sẽ thông báo kết quả cho các bác sắp tới

8. Detective

Detective Advanced Member

chờ bác review :D

9. Супер

Супер Advanced Member

Topic hay quá :D

10. zeze

zeze Advanced Member

Topic hay quá, em đang quan tâm vấn đề này. Em cũng dùng nguồn PC khá lâu, nhưng chưa rành rẽ lắm.
    Vậy là bác đang nghiên cứu mod bộ nguồn Cooler master 520w hay bộ nguồn khác?. Nếu có kết quả bác có thể chụp, hoặc vẽ chi tiết, thông số các tụ... mod thêm. Em đang chờ kết quả của bác.

11. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Mình không mod mà la thay nguồn
    1.giảm tối đa năng lượng tiêu thụ: main micro sign, khong dùng card phụ, chỉ card sound thật xịn thôi, RAM càng ít càng ít tốn điện (256Mb), gỡ bỏ tất cả những gì của window không dùng cho card sound, under clock hệ thống xuống mức thấp nhất, không dùng quạt. CPU nên dùng công nghệ 45nm, ổ cứng dùng loại SSD là tốt nhất (ít điện nhất + không có động cơ gây nhiễu + không rung) thứ nhì là ổ cứng notebook (dùng 2w), tráng dùng ổ cứng thông thường máy để bàn (vì dùng tới 12w)
    2.Khi đã giảm tối đa nănmg lượng rồi thì em cấp nguồn bằng Linear PSU cấp các đường + 12v, , +5v, + và - 3.3v, nếu phải dùng quạt, em sẽ cấp ngườn riêng cho quạt, và chỉ dúng quạt cho CPU

12. Супер

Супер Advanced Member

Nếu thực sự cầu kì thì bác bỏ hết luôn mấy cái nguồn inverter + regu trên main + sound card đi, thay bằng nguồn linear regu.

Bác cũng nên cân nhắc việc tối ưu hóa nguồn và hiệu năng của máy, máy quá yếu cũng ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh khi dùng làm transport. Em không rõ nếu để Ram 256M thì bác định chạy hệ điều hành gì ?

13. zeze

zeze Advanced Member

------------------------- Em mù mờ mấy chổ này, mong bác PDAlove giải thích giùm:
    - main micro sign: mainboard kích thước càng nhỏ càng tốt hả bác?
    - khong dùng card phụ: nếu đang có VGA card, thì nên tháo ra?
    - RAM càng ít càng ít tốn điện (256Mb): sao em lại đọc, có nhiều bác, đặc biệt bên HDVN lại nói nên cho RAM càng nhiều càng tốt, để xử lý tín hiệu tốt hơn, thậm chí có bác xài 4Gb, hay do PC mình không sử dụng chức năng video (HD), nên chỉ cần RAM ít cho audio?
    - gỡ bỏ tất cả những gì của window không dùng cho card sound: chổ này em không hiểu? Gở bỏ software không cần thiết, hoặc nếu cần thiết thì nên tắt (stop action) khi nghe nhạc?
    - under clock hệ thống xuống mức thấp nhất: cách này làm như thế nào vậy bác?
    - cấp nguồn riêng cho quạt: nguồn này lấy từ đâu?

14. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Sao không sử dụng luôn laptop nhỉ anh Phương để đảm bảo nguồn điện sạch do dùng pin, cắm qua 1394 đảm bảo tốc độ dẫn truyền, mod nguồn cho soundcard rời. Cách này thì dễ đạt chất lượng âm thanh tốt cho nghe nhạc, theo lý thuyết :D,

Tuy nhiên giải pháp này dành cho xuất tín hiệu cho hệ thống xem phim thì không ổn, mấy soundcard rời 1394 chưa thấy sản phẩm nào hỗ trợ xuất DTS và Dolby tốt và thêm nữa VGA của laptop hình ảnh không được đẹp so với VGA rời của desk

Hôm trước em có gặp nhóm bác susu thì họ có nói tìm thử Riser card là một board riêng để cắm PCI, từ đó câu nguồn điện riêng cấp cho soundcard gắn trong, anh tham khảo thử :D
    Mainboard micro thường là dòng entry nên chất lượng linh kiện tụ tị có phần hơi kém, trước đây anh em có test thì thấy mấy main server cho âm thanh tốt hơn mấy dòng main thường

15. Супер

Супер Advanced Member

Xài desktop thì lựa chọn về soundcard có phần phong phú và rẻ hơn laptop cụ ạ.

Nếu muốn xem phim bằng Laptop cũng chẳng khó, hầy hết các laptop đời mới bây giờ đều có cổng HDMi rồi, DTS-HD còn được huống gì DTS. Hình ảnh em nghĩ cũng không thành vấn đề vì Laptop có Vid Card rời cũng rất nhiều.

Sound interface giao tiếp 1394 hỗ trợ pass DTS thì hiếm gặp, nhưng ta có thể dùng sound interface nhiều kênh để xem phim, lúc này CPU sẽ làm nhiệm vụ decode, sound interface làm nhiệm vụ của DAC. Hoàn toàn có thể thưởng thức được DTS thậm chí DTS-HD.

Main nhỏ thì các bác thử với ITX xem sao.
    Main server hay workstation em nghĩ không phù hợp do tốn kém quá.

@PDALove : PSU có active P.F.C em nghĩ nó không tốt hơn passive P.F.C hay non P.F.C đâu, vì mạch P.F.C này cũng là yếu tố gây nhiễu trong PSU. Việc bác thấy PSU active P.F.C cho chất lượng âm thanh kém hơn cũng là điều dễ hiểu.

16. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em dùng sound onboard, lấy đường ra số kết nối với DAC rời nên không thấy mức độ ảnh hưởng của PSU, kể cả vừa nghe nhạc vừa chơi game cũng không ảnh hưởng. Có lẽ do tai em có độ nhạy thấp :D .

17. zeze

zeze Advanced Member

Bác Cynep có thể giới thiệu giùm em vài tên loại Sound interface giao tiếp 1394 (dùng cho PC) có ở VN.

18. Супер

Супер Advanced Member

Ở VN những đồ này em không biết mua ở đâu ạ :mrgreen:
    Em thấy bên kixaoviet cũng có bán nhưng thấy không "gấu" bằng đồ anh em mình chơi :mrgreen:

19. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Gửi các bác hình của Linear PSU em dùng cho Hiend PC transport, có 2 cái

Attached Files:

20. regular

regular Advanced Member

A. Phương dạo này nghiên cứu qua món này hay quá! :D

21. PDAlove

PDAlove Advanced Member

- RAM càng ít càng ít tốn điện (256Mb): sao em lại đọc, có nhiều bác, đặc biệt bên HDVN lại nói nên cho RAM càng nhiều càng tốt, để xử lý tín hiệu tốt hơn, thậm chí có bác xài 4Gb, hay do PC mình không sử dụng chức năng video (HD), nên chỉ cần RAM ít cho audio?
    - gỡ bỏ tất cả những gì của window không dùng cho card sound: chổ này em không hiểu? Gở bỏ software không cần thiết, hoặc nếu cần thiết thì nên tắt (stop action) khi nghe nhạc?
    - under clock hệ thống xuống mức thấp nhất: cách này làm như thế nào vậy bác?
    - cấp nguồn riêng cho quạt: nguồn này lấy từ đâu?[/quote]
    *Main càng lớn, Card phụ càng nhiều, càng nhiều dây nối vào main sẽ gây tăng hiệu ứng Antenna = tăng thu mấy sóng nhiễu lung tung vô hệ thống
    *RAM càng nhiều, cảd phụ càng nhiều sẽ ngốn điện nhiều hơn
    *RAM càng ít nghe sẽ càng hay hơn (trong trang web của cisc có nói lí do mà mình quên rồi, RAM thấp nhất mà người ta dùng là 128 chứ không phải 256, Như vậy nên RAM ít chứ không phải là không cần RAM ít
    *Không dùng 2 RAM vì sẽ kém ổn định theo cách set tối ưu hóa cho audio
    *tốc độ máy càng chậm càng tốt vì 2 lí do : 1. ít ngốn điện, 2.ít sinh nhiễu hơn so với tốc độ cao, hơn nữa chương trình audio rất nhẹ, không cần máy mạnh, CPU, RAM, bú hệ thống, hệ số nhân set xuống mức thấp nhất mà hệ thống chạy vẫn còn ổn định
    *Under clock hệ thống bằng cách điều điều chỉnh trong Bios, ngoài ra vô bios còn díable hàng loạt thiết bị ngoại vio khác như LAN, Printer port, USB, . . .
    *Cấp nguồn riêng bằng cách nào cũng được, ví du6 như dùng switch của máy tính, hay mua cụa AC-DC trung quốc bán ở các tiệm điện nối dây vô quạt .....
    *Mình không dùng Laptop vì nhiều lí do
    1.Rất khó kiếm được sound card thật hay cho laptop
    2.tuy là pin, nhưng nguồn mà vô máy sẽ gặp các switching để thay đổi điện áp bên trong (switch gây nhiễu)
    3.Việc lựa chọn Main board còn phải quan tâm đến main gì vì chỉ 1 số main cho phép can thiệp thật sâu vào hệ thống để điều chỉnh
    Tks các bác
    À còn 1 vấn đề nữa, 1 anh bạn bên Mỹ có chơi cái này có nói với mình RAM như bóng đèn, đổi RAM sẽ thay đổi âm thanh, mình chưa thử vụ này, có lẽ đúng vì theo cách set của cics, file nhạc sẽ nạp lên RAM để chơi từ RAM chứ không phải từ ổ cứng hay từ CD

22. Супер

Супер Advanced Member

Bác có hai cái nguồn đẹp quá.
    Nhưng hai cái này công suất tối đa được khoảng 380W, như vậy phải chọn cấu hình máy khéo một chút sẽ phù hợp.

23. Супер

Супер Advanced Member

Hay quá, lâu lâu mới có cao thủ nghiên cứu sâu món này.
    Em có vài thắc mắc sau đây ạ :
    .Việc bác hạ thấp nguồn xuống tối thiểu nhằm mục đích gì ạ, phải chăng là đỡ tốn khoản đầu tư vào nguồn linear.
    .Chuyện ram càng ít nghe càng hay bác có thể tìm lại cho em link để em đọc thêm được không ạ ?
    .Bác nói trong laptop có nguồn inverter để hạ áp, gây nhiễu, nhưng trên mobo của desktop cũng có thành phần này mà bác.
    .Chuyện hạ thấp xung nhịp hệ thống để giảm nhiễu em hoàn toàn đồng ý, nhưng giảm thế nào và giảm bao nhiêu thì còn là cả một vấn đề phải không bác.

Hiện nay hầu các CPU đời mới đều lock multiplier ratio, như vậy cách giảm xung nhịp hệ thống xuống chỉ còn cách giảm bus.
    Hơn nữa nhiều hệ thống sẽ hoạt động kém ổn định nếu ta hạ tôc độ xuống quá thấp so với tốc độ được thiết kế. Còn cả vấn đề đồng bộ các bus, nếu tìm được mobo lock được các bus, chỉ cho điều chỉnh FSB độc lập thì quá tốt, nhưng nếu không tìm được loại đó thì giảm FSB đồng nghĩa với giảm một loạt bus khác trong hệ thống. Bác đã có tính đến vấn đề này chưa ?

Và cuối cùng, tại sao không mua máy có cấu hình thấp nếu muốn như thế thay vì mua máy cấu hình cao rồi ép cho nó chạy chậm lại ?

24. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Cực kỳ khó kiếm nguồn Linear PSU đủ cung cấp cho hệ thống, nếu dùng nhiều PSU thì sợ không ổn về vấn đề đồng bộ hóa Synchronizing các thành phần của hệ thống dẫn đến treo windows ==> cần hạ thấp nguồn xuống tối thiểu. không đơn giản là chỉ money
    .Chuyện ram càng ít nghe càng hay bác có thể tìm lại cho em link để em đọc thêm được không ạ ? mình gửi link cuối bài
    .Bác nói trong laptop có nguồn inverter để hạ áp, gây nhiễu, nhưng trên mobo của desktop cũng có thành phần này mà bác.: dĩ nhiên, nhưng mà mình đã cung cấp luôn 3.3 rồi 5v, như thế là bớt được 1 số bước trung gian (nghĩ thế thôi, chứ chả có gì chứng minh cả)
    .Chuyện hạ thấp xung nhịp hệ thống để giảm nhiễu em hoàn toàn đồng ý, nhưng giảm thế nào và giảm bao nhiêu thì còn là cả một vấn đề phải không bác. (bác đọc trong link nhé)

Hiện nay hầu các CPU đời mới đều lock multiplier ratio, như vậy cách giảm xung nhịp hệ thống xuống chỉ còn cách giảm bus.
    Hơn nữa nhiều hệ thống sẽ hoạt động kém ổn định nếu ta hạ tôc độ xuống quá thấp so với tốc độ được thiết kế. Còn cả vấn đề đồng bộ các bus, nếu tìm được mobo lock được các bus, chỉ cho điều chỉnh FSB độc lập thì quá tốt, nhưng nếu không tìm được loại đó thì giảm FSB đồng nghĩa với giảm một loạt bus khác trong hệ thống. Bác đã có tính đến vấn đề này chưa ? (bác đọc trong link nhé)

Và cuối cùng, tại sao không mua máy có cấu hình thấp nếu muốn như thế thay vì mua máy cấu hình cao rồi ép cho nó chạy chậm lại ?[/quote] (bác đọc trong link nhé)
    http://www.audioasylum.com/forums/pcaud ... 23886.html
    Mình nghiên cứu vụ này từ cách nay 1.5 năm, bây giờ có nhiều cái mới chưa đọc qua, các bác có đọc được thêm thì bổ sung, sửa chữa cho mình và anh em nhé

25. Супер

Супер Advanced Member

Cái món này em chỉ dám bàn vậy thôi, vì 3 4 năm nay em đã không động đến món này nữa, công nghệ thì chóng mặt mà em ngày càng lười.

Trên main ngoài điện áp 3.3V thì còn cần điện áp 2.5V và 1.8V nữa. Nhưng em nghĩ không nên cấp áp linear sâu đến thế vì rất dễ treo máy nếu nguồn ta ổn áp không tốt, muốn tối ưu thì phải dùng nguồn có hồi tiếp để ổn định điện áp ra, điều này quá phức tạp.

Link bác gửi mai em có thời gian em sẽ đọc, giờ em buồn ngủ quá :mrgreen:

Share This Page

Loading...