Tôi và Tannoy

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by misterVu, 25/4/07.

1. misterVu

misterVu Advanced Member

6 cây đèn nhỏ, đánh đôi loa to..

Attached Files:

File size:
      89,2 KB
      Views:
      1.114
  2. misterVu

misterVu Advanced Member

Những ngày qua bận rôn hơi nhiều với cục prê , cục pao.
    Chiều nay cho cục pao trở về làm việc với điện thế cũ: 310 vôn. Cũng nhanh thôi, chỉ thay tụ lọc sau đèn nắn, con tụ 1mF, bằng con tụ
    3,4mF là điện áp tăng lên thôi. Âm thanh lại tốt như ý.
    Trên lý thuyết thì đèn EL84 chạy ở chế độ 3 cực điện thế 250 vôn, nhưng nghe không hay không sống động bằng chạy ở 300 vôn.
    Cái thú của diy là được thử, được biết.

Nói tóm lại là từ lúc thay đèn 6N1P trong prê bằng đèn 6N6P thì âm thanh thay đổi. Và sau đó thay tụ xuất bằng Siemens MKV thì nghe
    còn hay hơn nữa. Cũng thử mà thôi không ngờ 6 cây đèn EL84 chạy triode mà đánh đôi Tannoy hay như vậy! Bây giờ thì chỉ còn
    thưởng thức âm nhạc thôi.

Âm thanh bây giờ lên đều. Nghe bass đánh dội vào đầu vào người. Trép thanh và nhuyễn: nhẹ nhàng mà không thiếu. Trung thì ai nghe
    Tannoy cũng biết là giọng người như đứng trước mặt mình mà hát, mà trình diễn. Như thế mới biết loa Tannoy là tốt. Nhưng phối ghép như thế nào
    để đạt được cái âm thanh mình muốn thì phải công nhận là khó. Mỗi dòng loa Tannoy có một đòi hỏi phối ghép khác nhau. Cho nên chơi Tannoy
    là phải chấp nhận tìm tòi, để cho đạt được cái mình thích. Nhưng bù lại trong 4 năm qua nhờ khó khăn với đôi Tannoy mà cá nhân tôi đã
    học hỏi được rất nhiều cho cái sự chơi âm thanh này.

nkevin likes this.
  3. misterVu

misterVu Advanced Member

Tại sao Tannoy?

Lâu lâu lại đọc được một bài viết,để biết tại sao!

http://www.stereophile.com/content/tann ... nscendence

Trích: "As the great Ms. Vaughan sang into her microphone with an intimacy and immediacy I have never before heard on any system, all chatter ceased."

:)

4. music forever

music forever Advanced Member

Em cũng chơi tannoy, xin ghé một chân

5. nknam

nknam New Member

Em có cặp Gold Monitor 15, dạo này nó hay sụt sùi, tiếng được tiếng mất, đã kiểm tra các đầu jắc nhưng lúc nghe đủ dải lúc mất tiếng. Đang oải với 2 đại ca già nua này quá.
    Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em khắc phục với.

6. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Bị lỏng giắc bạn ơi,nếu ko sợ mất zin thì bạn làm theo cách sau ( mà muốn trả zin lại cũng dễ ).

Attached Files:

7. nknam

nknam New Member

Nếu làm theo phương án này thì đầu pin từ crossover vào xử lý như thế nào hả bác?
    Cái trạm này của Tannoy cổ em thấy nó cứ cứ như răng ông già, khổ thân, mà đụng vào cái là nó gãy ngang luôn các bác ạ. Chơi mấy đời Tannoy này em em ngán nhất vụ giắc cắm và trạm...

music-lover likes this.
  8. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cắt đầu pin đi bác ơi , em thì thay dây từ cross luôn.

9. nknam

nknam New Member

Bác xuống tay chảm các em nó thế thì sau này khó bán vì mất zin hehe

10. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Biết thế nhưng chơi mà cứ nghĩ sau này bán thì khó em nó trải lòng với mình lắm . Cùng lắm thì bán xụi cũng được mà bác . :)

11. misterVu

misterVu Advanced Member

12. hongminhftu

hongminhftu Advanced Member

Kính chào các bác trong 4R,
    Em cũng có tình yêu mãnh liệt với Tannoy nên cũng đang sở hữu được cặp Turnbery ghép cùng KT88. Hôm trước có ghé Xuân Minh được nghe thử cặp loa danh tiếng Canterbury thì trong lòng lại một lần nữa dậy sóng dữ dội. Nhưng đau đớn thay khi nghe mức giá thách cưới của em nớ khoảng 13k $ thì chắc vợ sẽ cho chọn một vợ hai là loa ngay. Chịu không được em định nhờ bác Thanhvns đóng giúp nhưng chưa biết chọn cặp driver tannoy 15" nào cho hiệu quả nhất và có thể mua phụ kiện được ở đâu đặc biệt là bộ chia tần số phía trước loa.
    Kính mong các bác chỉ giáo giúp em đặc biệt bác nào từng diy cặp này.
    Có một điều nữa làm em băn khoăn là thể xác thì chắc chắn có được 8 đến 9 phần còn linh hồn là chất âm đĩnh đặc, tiếng bass uy lực ...thì có được bao nhiêu.
    Trân trọng cám ơn các bác nhiều.

13. phongthai77

phongthai77 New Member

Em có cặp Tannoy Edinbugh HE loay hoay phối ghép mà tiếng bass không át được tiếng bom. Hiện tại em đang ghép với cặp luxman m7f và c7f, cd denon s10. Bác nào có phương pháp trị bệnh hiệu quả thì cứu giúp em với. Hậu quả thế nào....quên hiệu quả thế nào em sẽ hậu tạ sau.

14. music forever

music forever Advanced Member

Nếu bác muốn tiếng baas át tiếng bom thì bác chọn nhầm loa rồi, bác đổi thành jbl và giữ nguyên các đồ còn lại đảm bảo phê luôn :D

15. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Edingbug HE là một trong những dòng khó ghép nhất của tannoy. Trước đây em đã chơi loa này em đã phải đánh bi-amp cho cặp này, giải dưới LF em dùng cặp monoblock 211, giải trên HF em dùng cặp monoblock 2A3. Sau đó em đã nâng cấp lên Canterbury SE, với cấu hình này nói thật là "Tan đời con Nở Canter " bác ạ. Edinhbugh HE không thiếu bass đâu bác ạ bass tốt là đằng khác, có điều so với Canterbury SE thì tiếng của Edingbugh hơi đục một chút. Nhưng so với giá tiền thì cũng là lựa chọn tốt đó bác ạ.
    Em nó thể hiện Just friend của LA4 đây ạ

16. newkoi

newkoi Advanced Member

Trong tầm giá 10-15 triệu thì dây loa nào tốt cho Tannoy các bác nhỉ?

17. nguyenvo

nguyenvo Approved Member

Có bạn nào chơi Tanoy DC 8T cho mình chút review với, xin đa tạ.

Attached Files:

18. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Mời các bác xem

Em tình cờ thấy cái clip này về DIY Tannoy 15 trên youtube. Mời các bác vào xem thử, nhất là anh em thích DIY loa:

Mix - Tannoy Monitor Gold 15" DIY Enclosure Building (GRF & Bass-Reflex)
    by YouTube

19. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Re: Mời các bác xem

Trong VNAV đã có shop làm thùng cho driver Tannoy rất chuẩn và đẹp nên vụ DIY đối với Tannoy hầu như không ai làm cả. Đã có tiền mua driver Tannoy thì việc bỏ thêm một phần nhỏ tiền ra đặt shop làm thùng cho mình sẽ kinh tế hơn nhiều việc tự mình lọ mọ. Các hội DIY cũng thường dùng các loại driver khác như Nirvarna v.v... thôi.

20. misterVu

misterVu Advanced Member

Vào các 4 rùm audio mà đọc thì thường các trang về Tannoy đều có nhiều đóng góp thảo luận.
    Số người khó khăn, bỏ cuộc nhiều hơn những loại loa khác.
    Lý do rất là đơn giản: loa Tannoy không cho âm thanh như những loa dòng loa khác.
    Và vì lý do này, những người mới dùng Tannoy gặp rất nhiều khó khăn khi phối ghép.
    Chính người viết đây cũng đã trải qua giai đoạn này: nhiều lúc chỉ muốn bán quách đôi Tannoy đi!! Nhiều ngày không buồn
    mở máy nghe nhạc...thật là chán nản.
    Khi đã nghe các dòng loa khác, mới chuyển sang nghe Tannoy thường hay gặp vấn đề: Tannoy không có bass, hoặc Tannoy không có trép.
    Thế là đổi đầu vào, đổi khuyếch đại, đổi dây, đổi mọi thứ để loa Tannoy cho tiếng bass, cho tiếng trép như mình muốn!
    Nhưng mà không được, nên thôi đành đổi sang loa khác.

Có một điều rất rõ ràng là: bass Tannoy cực sâu, trép thì nhẹ nhàng nhưng không thiếu.
    Chỉ có điều muốn dùng Tannoy thì phải thay đổi cách nghe.
    Những ai thích bass ùm ùm thì tránh Tannoy.
    Những người muốn trép chập cheng thì bỏ Tannoy sang một bên.
    Khi phối ghép được thì Tannoy cho ta âm nhạc, chứ không phải âm thanh.
    Và âm nhạc là cái hài hoà từ thấp lên cao.

Nhưng mà như các bác có theo dõi thì thấy cũng gần năm nay em mới viết lại ở đây.
    Đôi Tannoy đã lên tiếng hát, phối ghép dù đơn giản nhưng rất hài lòng.
    Tự nghĩ: khi mình hài lòng rồi thì cũng chẳng còn gì để viết. Như vậy thì ích kỷ quá!
    Viết đẽ chia sẻ những cái khó khăn mình đã gặp, nhưng kinh nghiệm đã học được.

SonDT and hvcvuong like this.
  21. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào Bác , Từ khi biết VNAV , mỗi khi vào điễn đàn , thấy bài viết của Bác là Em đọc ngay , các bài viết của Bác chia sẽ kinh nghiệm phối ghép Tannoy rất hay và rất đáng trân trọng , vậy thì bây giờ sau khi đôi Tannoy của Bác đã lên tiếng hát thì Bác tiếp tục chia sẽ việc phối ghép đơn giản nhưng rất hiệu quả tiếp đi :D , Em không quan tâm là phối ghép bao nhiêu tiền mà chỉ quan tâm phối ghép cái gì cho Tannoy hay hơn và hay hơn nữa . Quan trọng nhất là kinh nghiệm phối ghép . Em vẫn chờ những bài viết tiếp của Bác , "Bác đừng ích kỷ nhé " :D :D

22. 4seasons

4seasons Advanced Member

Em cũng biết bác là cao thủ về phối ghép Tannoy, bác cứ khiêm tốn (ich kỷ :D ), 2 bác chia sẻ cho anh em nhé
    Thân

23. misterVu

misterVu Advanced Member

Cảm ơn bác huyhoang và bác 4season đã có lời động viên.
    Nhưng xin bác bỏ qua từ "cao thủ phối ghép Tannoy". Em cũng như mọi người đã và đang khổ vì Tannoy thôi!
    Chẳng qua thì cũng chỉ vì muốn tìm hiểu: "tại sao Tannoy? "nên vướng đến bây giờ!

Nhân đây cũng giới thiệu phối ghép của một Tannerd trên 4 rùm mình tham gia:

Attached Files:

24. misterVu

misterVu Advanced Member

Đã qua cái giai đoạn loa với máy, giờ đến giai đoạn hoa với máy.

Dành cho những ai yêu Hoa và yêu Loa (Tannoy thôi)!

Attached Files:

File size:
      99,8 KB
      Views:
      240
  25. misterVu

misterVu Advanced Member

Đã đến lúc khoá sổ topic này. Lý do là chẳng còn gì để trao đổi nữa.
    Ráp máy, bện dây cũng đủ rồi: Giờ chuyển qua cái hoby mới, nhưng nó không nằm trong phạm vi audio
    nên không viết ở đây.

Dành cho những ai theo dõi thì em vẫn còn dùng Tannoy,và có lẽ đến cái tuổi nào đó nên cũng không muốn thay đổi nữa.
    Dàn máy , ngoài đôi Tannoy Monitor Red 15, còn có:
    - pre: 6N6P chạy SRPP theo mạch của Haw-Audio P12 nhưng không dùng shunt regulator.
    - power: simple EL84, mạch của diy paradise chạy 6 bóng EL84, opt của Fisher SA100, kêt nối loa qua đường 16 ohm.
    pre và power tự ráp.
    - DAC của Eastern-Electric Minimax
    - đầu phát CD là Pionneer dvd 585
    - nguồn phát cho Flac là máy vi tính chạy JRiver 18 qua digital out của mainboard
    - dây loa, dây kết nối đều dùng cat 5E bện 3, bện 4.

Âm nhạc thì nghe đủ mọi thứ tuỳ theo tâm trang mỗi ngày, nhưng trong giai đoạn này nghe nhiều nhất là nhạc điện tử,
    và dance.

Attached Files:

Share This Page

Loading...