Tôi và Tannoy

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by misterVu, 25/4/07.

1. misterVu

misterVu Advanced Member

Cái thời của Tannoy các bác ở trong nước đã đi qua rồi.
    Bây giờ các bác đang đi vào cái phong trào khác. Tannoy cũng gần như bị lãng quên. Em thì trong nhà có sẵn: second system của em có đôi Tannoy Greenwich. Dàn này chủ yếu để nghe lp, mà lại nghe nho nhỏ nữa. Hôm rồi buồn tình đăng báo bán chơi .
    Loa muốn bán thì phải cho người mua nghe thử; mà muốn hay thì phải dần cho nó mền ra ! Đem xuống nhà mở lớn lên nghe cũng có cái gì đặc biệt trong cái âm thanh này.Người mua chỉ nghe có một bài rồi là ôm luôn.

Nghĩ đi nghĩ lại: loa Tannoy làm ra phần lớn bán cho người Nhật. Dân Nhật mà còn kết thì chắc hẳn nó phải có cái gì hơn những hiệu khác. Thế thì tại sao mình không thử?
    Đang buuồn vì bán mất đôi Greenwich,chợ trên mạng lại chẳng có gì hay. Đã gửi điện thư đến người mua loa hoi xin mua lại !! Tình cờ thấy được đôi Little Red Monitor bán giá cũng phải chăng. Họ gửi hình xem cũng đẹp. Hôm sau được ngày hai vợ chồng cùng nghỉ, thế là rủ bà ấy đi mua loa.
    Ba trăm cây số đi về, cắm loa vào nghe: không có trebble và cũng không có bass!! :( :( :(
    Sau hai ngày thì tiếng trebble mới hơi lên một chút. Còn tiếng bass thì còn xa vắng lắm, nghe chưa ra :?
    Vợ hỏi nghe loa mới sao anh thì chỉ lắc đâu thôi :cry:

Nhận xét:
    - trên mặt loa có ghi : Power 100Watts khi dùng với pre và power 2x20watts class A ( 2x 110 watts class AB )nghe cũng đựoc ; nhưng khi mở lớn thì phá tiếng___ cũng pre và pao này khi đánh đôi Greenwich thì càng mở lớn tiếng càng chắc và hay.
    Khi dùng với pre và hai cục pao 2x60 watts class A thì tiếng mới lên mạnh và có cảm giác là có BASS :shock:
    Trong brochure thì hãng Tannoy nói dùng cho ampli từ 10-350 watts :?:

Hôm nay , ngày thứ năm: vẫn chưa thấy BASS :cry: Loa này có lẽ phải dần lâu ngày đây.

Em pốt tấm ảnh các bác xem cho zui.
    Đôi loa này gần như mới khui thùng: lý do là nó được đặt nằm trong cái console phòng ghi âm của chủ cũ( họ thay đôi Tannoy bằng đôi Genelec active dễ sử dụng hơn.

Attached Files:

Tags:
    Nguyễn Bảo Châu likes this.
  2. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Wow, vậy là bác có hàng vintage khui thùng rồi còn gì, lại còn đang được burn-in hàng vintage nữa chứ, nghe cứ như trong mơ. Chúc mừng bác.

Đôi loa của bác thiệt đẹp. Với Tannoy nhỏ xinh như vậy bác định sẽ chơi nhạc gì? Jazz & Classic? Pop & Country? Hiphop & Rock?

Đôi L.R.M - dòng monitor chất tiếng cũng khác với Greenwich - dòng gia dụng phải không bác? Bác cứ yên tâm thưởng thức rồi tiếp tục review cho anh em nhé.

Best rgds

PS: Cái thời Tannoy đi qua thì sẽ đến thời Tai-lòi ;- )))

3. NoDIY

NoDIY Advanced Member

Em nhin cai tuong gach doan dich thi bac song o Ha Lan hoac vung Flemish cua Bi, phai ko bac?
    Em co nghe qua doi nay, khoang hon 1 nam. Bass cua nó hơi kém, vì thung bé, nhưng mà trung va teb cũng khá đấy chứ.
    Có lẽ còn mới nữa nên phải burn in lâu hơn.

4. ttanh

ttanh Advanced Member

đâu có, nhà bác ấy ở Bát Tràng

5. NoDIY

NoDIY Advanced Member

:)), té ra em nhầm à.

Oh, hóa ra ko tìm đc đồng hương rồi

6. misterVu

misterVu Advanced Member

Ngày một: không có tiếng bass, tiếng treble cũng không!
    Ngày hai : hình như có chút treble.

Sau 7 ngày: bass nhẹ, treble nhẹ: âm thanh rời rạc không ăn nhập với nhau . Có cái lạ là khi mới đem loa về mở volume một chút thì đã nghe rất to ( âm thanh chói chang vào tai!! :( )Bây giờ muốn nghe hay một chút thì phải tăng volume lên một chút.

Hôm nay , sau 11 ngày, âm thanh tương đối đều đặn, nghe đỡ khổ hơn mấy hôm vừa qua.

socmeo likes this.
  7. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Bác kiên trì thật. Nhìn đôi loa của bác em lại tiếc đôi loa của của em đã bán cách đây hơn 10 năm có lẻ. Cũng như bác - em đi chữa đài thuê, gặp đôi loa to, hiệu Tannoy nhưng chỉ có mỗi thùng 1 loa, em lại chưa biết đến dòng loa này nên chê là đóng thiếu loa...-thế mới củ chuối chứ. Khệ nệ bê về, lau chùi, sau đó đi mượn amply của cơ quan về nghe, giống như bác, nghe rất buồn. ngày ấy nguồn âm là dùng đầu câm. Thôi kể dài dòng quá chúc bác có sự kiên trì và hiểu biêt, xin học tập Các bác.

8. theloitran2001

theloitran2001 Advanced Member

Cái này Em không hiểu nhé!
    Bác cho Em hỏi nếu không phải:Bác đang burn in tai hay burn-in loa vậy?
    Nếu có vấn đề gì làm khó bác,Bác cứ chuyển sang cho Em sài bác cầm tiền thì đỡ mất công chạy dà nhiều.hì hì

9. tridung992002

tridung992002 Advanced Member

Kính Bác MisterVu !
    Xin Bác thứ lổi vì đã chen ngang vào topic cũa Bác.
    Tôi có mua được cặp loa ( Bookshelf _ rất cỏ ) Tannoy . chỉ thấy nó ghi là E 10 Made ỉn Great Britain .Đã search net khắp mà kô có thấy em nó ở đâu Bác ạ !Nếu Bác có chút thông tin gì về nó xin vui lòng post cho tôi nhé .Dù có hay kô _ cũng cám ơn Bác đã xem tin . Thân
    Ảnh em nó đây Bác ạ :.

Attached Files:

10. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

giống đời eclipse quá!

Giong doi eclipse qua

hồi lâu rùi em cũng có 1,5 đôi!

11. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

và đôi này nghe rất hay với ss, không cỏ tí nào, chúc mừng bác!

12. tridung992002

Tôi và Tannoy .

Chào Bác Thichduthu !
    Cám ơn Bác đã chút thông tin . Hiên tại tôi đang dùng Marantz PM 80 a để đánh với em nó . Có thích hợp lắm kô Bác ? Và trở kháng & công suất cũa nó là bao nhiêu Bác nhỉ ?Cũng xin hỏi nốt là theo Bác em này tầm giá hợp lý là bao nhiêu ạ ! Lần nữa cám ơn Bác . Thân.

13. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

14. tridung992002

Tôi và Tannoy .

Chào Bác Quang Lan .
    Cám ơn Bác có nhã ý. Tuy nhiên trang Archieft Tannoy này tôi cũng đã có _và cũng đã search" nát" hết mà chẵng tìm thấy E 10 Bác ạ ! Hay là nó ở xó xỉnh nào đó mà tôi chưa tìm được . Bác có thấy nó ở đâu chỉ giúp dùm ...Thân .

15. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

16. tridung992002

Tôi và Tannoy .

Chào Ptnghiệp.
    cám ơn thông tin cũa bạn.Hinh thức thì loa mình và loa trên hình của nghiẹp giống hệt nhau . Tuy nhiên loa mình kô có chữ Elipse mà là E 10 Tannoy Made in Great Britain.Dù vậy cũng cám ơn nhiệt tình cũa Nghiep hẹn găp lại nhé ! Thân .

Attached Files:

17. misterVu

misterVu Advanced Member

Cả hai bác ạ :lol:
    Trong mục viết về loa Tannoy Stirling bác có viết:
    ..phải hai tháng nghe mới quen horn....
    Em cũng thắc mắc vậy... :D

Em cứ nghĩ cái sự nghe nó không có trong bộ nhớ của con người.
    Hôm gần đây đọc ở một 4 rùm khác có viết như thế này:
    " Nếu nói đôi tai con người không có ghi nhớ mỗi lần nghe cái mới là thấy hay là sai. Đôi tai con người nó nghe và nhớ đấy. Cái gì hay thì nhớ cái gì dở cũng nhớ. Thí dụ cụ thể :nếu không nhớ thì làm sao khi ta nghe tiếng của một người dù năm mười năm không gặp ta vẫn nhớ ra người ấy??

18. misterVu

misterVu Advanced Member

Chào bác tridung992002
    Em đang tìm thông tin cho bác.
    E 10-E 20- E 30 là một trong các dòng loa Tannoy. Ở đây thi thoảng lại có bán một đôi E 30.Nhưng tài liệu về dòng loa này hơi hiếm.
    Hy vọng sẽ tìm ra cho bác sớm.

Mến

19. tridung992002

Tôi và Tannoy .

Kính Bác MisterVu !
    Rất vui khi được hồi âm cũa Bác . Các anh em khác trên 4r ở đây ai cũng nhiệt tình. Tuy nhiên thông tin hình như...Chưa đũ Bác ạ ! Tôi chĩ mong biết được trở kháng , công suất , độ nhạy ... là đũ .Âu cũng là thói quen thích tìm tòi nghiên cứu ...cái mà mình đang sở hửu. Thật ra cặp loa cũa tôi trị giá cũng không cao lắm đâu Bác ạ . Chĩ là muốn tìm hiểu mà thôi _Nếu phức tạp quá thì thôi cũng đươc Bác ạ !Dù sao cũng cám ơn nhã ý cũa Bác . Thân .

Attached Files:

20. chich_bong_oi

Re: Tôi và Tannoy .

Phiền bác tridung992002 đánh giá luôn âm thanh cặp E10 luôn được không ạ? Em cứ tưởng bác ghép với PM80 a có hợp hay không thì... bác phải biết hơn mọi người chứ :- )))

Mấy năm trước em cũng ghép 1 đôi Tannoy R3 hay R4 gì đó, mua trong Sài Gòn ra, cho oánh cùng PM80, rồi PM80 a, PM 88SE... tá lả, nghe cũng được, phải cái phòng ngủ nhỏ quá nên cuối cùng phải đổi loa nhỏ hơn.

21. tridung992002

Chào Bác Chich Bong oi !
    Nói chung thì với phòng 12 m 2 thì E 10 cũng thể hiên tốt khả năng cũa mình . Tuy nhiên giải trầm cũng kô được sâu cho lắm Bác ạ . Sở dĩ tôi cố tìm thông tin kỷ thuật cũa em nó vì đôi khi tôi cũng có nhu cầu nghe loa A+B Bác ạ ! Sợ là kô cùng trỡ kháng với loa B ( 8 ohm ). Cám ơn Bác đã quan tâm . Thân .

22. chich_bong_oi

Như vậy là bác định chơi cả 2 đôi 1 lúc? Sợ trở kháng loa nhỏ quá hại tới âmly hả bác? Thông thường các dòng loa Anh, đặc biệt là Tannoy trở kháng ít khi xuống tới 4 Ohm, kể cả bookself. Phổ biến là từ 6 - 8 Ohm.

Tiếng trầm loa bookself như em E10 của bác là được đấy ạ, phòng 12m em cũng chỉ cần thế thôi, sâu hơn chút nữa là hỏng tiếng nếu phòng không được xử lý tốt.

Loa của bác là E10 phải chăng là phiên bản đặc biệt của Elipse hoặc ngược lại (E viết tắt của Elipse)?

Thân

23. tridung992002

24. misterVu

misterVu Advanced Member

Sờ vào cái màng loa giấy gì mà cứng như..?..
    Giờ thì nghe lúc thì hay, lúc thì giở :?
    Có lẽ phải đập cả năm quá.!

25. San68

San68 Advanced Member

Bác ngại đập thì để em :D .Em có thú đập mấy em Tannoy này.

Share This Page

Loading...