Tìm DAC phù hợp để nghe nhạc lossless

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by pdh, 15/6/11.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chào bác!
    Bacs có thể cho em xin thông số 3 cục nguồn bác đang cấp ra 12V, 5V, 3.3V được không ạ.[/quote]

Mình dùng hiện tại chủ yếu là biến áp Hammond(http://partsconnexion.com/hammond_fil_term.html)Ở VN hiện giờ mình thây order rất hạn chế.Đầu tiên nhờ chú UY mua 185G12 thì lại mua 185F12.Nhờ bác Hào mua được 185G10.Sau đó nhờ hai ông này mua 185G12 mãi mà không được nên gặp trên Ebay 185G20 mới gắn vào hôm qua đó bác.
    hiện tại mình dùng 185G20 out 10V cho 12 Volt
    185F12 out 6V cho 5V
    185G10 out 5V cho 3,3V

2. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cảm ơn bác! để mua mấy cục nguồn đó mà cũng vất vả quá à. :D
    Em thì chưa làm nguồn tuyến tính cho Nas, ổ cứng, Internet nên cũng đang tính làm cho mấy em nó.
    Nói về bộ 5V của em thì em vừa thử cho chạy tải 1.2A(đốt tim cho bóng đèn) thì điện áp vừa bật được khoảng 4.87VDC (cái này thì đủ cho Pi3 rồi) nhiễu thì khoảng 2mVAC, tuy nhiên chạy một lúc tản nhiệt nóng dần lúc đó thì điện áp giảm xuống còn có 2.8VDC thôi và nhiễu tăng lên 300mVAC chắc thử lắp tản nhiệt to hơn và lắp thêm một con LT1084 nữa xem sao. :)

3. AmaZa

AmaZa Advanced Members

em cũng đang tính làm nguồn linear cho 1 bộ nas, ruoter, lan swith ... bác cho em xin thông số hoặc chỗ mua được không ạ.
    thay mấy bộ cấp nguồn sang linear thì có tốt hơn không bác?
    Thank bác ạ.

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Diode cũng nóng lắm phải có tản nhiệt bác ơi hiện mình đang dùng 3 con 45 60 ít nóng hơn nhưng không hay bằng con này.

5. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Hôm qua lúc điện áp bị sụt em tắt đi và sờ vào diode thì không nóng, chỉ hơi ấm thôi ạ.
    Chỉ có con LT1084 sờ vào tản nhiệt thì nóng, không sờ lâu được.
    Em cũng thay thử tụ lọc từ hai con 10000uf thành 3300uf thì điện áp tăng một chút lên 4.95VDC ạ.

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Diode cũng nóng lắm phải có tản nhiệt bác ơi hiện mình đang dùng 3 con 45 60 ít nóng hơn nhưng không hay bằng con này.[/quote]
    Hôm qua lúc điện áp bị sụt em tắt đi và sờ vào diode thì không nóng, chỉ hơi ấm thôi ạ.
    Chỉ có con LT1084 sờ vào tản nhiệt thì nóng, không sờ lâu được.
    Em cũng thay thử tụ lọc từ hai con 10000uf thành 3300uf thì điện áp tăng một chút lên 4.95VDC ạ
    .[/quote]

Vậy mà mình cứ tưởng là tụ càng lớn thì điện áp càng ổn định.Giờ mới biết .

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Tụ càng thấp thì ripple càng lớn, nên cho ra giá trị áp đỉnh cao hơn chứ thực ra thì điện áp dao động nhiều hơn là dùng tụ lọc giá trị lớn (có thể do vậy nên điện áp trung bình nó cao hơn chút xíu chăng :) ).
    Ví dụ ở tải 1A, tụ 10.000 uF, độ ripple là 25 mV. Thay tụ 3300 uF thì độ ripple sẽ tăng lên.
    Dòng càng tăng thì độ ripple cũng tăng theo, dẫn đến khả năng sụt áp (theo từng 1/2 chu kỳ sine) ở ngõ ra của bộ regulator xuống dưới áp out của bộ regulator (dưới 5Vdc ở trường hợp này).

Cho nên bác đấy đang test tụ 10.000 uF em sợ lúc thay tụ 2000 uF Kaiser vào thì ripple cao hơn => sụt áp tức thời cao hơn, mặc dù giá trị áp out đo có vẻ cao hơn.
    Có lẽ nên thủ sẵn một con Mundorf Ag+ 10.000 uF nữa bác av_vna ạ! Cũng may Việt nam có sẵn hàng :) nếu cần thì có ngay không phải đợi.

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái dụ tính toán điên áp để nắn này mình cũng đã nhức đầu rất lâu rồi mà đến giờ cũng vẫn chưa thông vì phải lựa áp tối ưu cho mấy con LT này bớt nóng,vì điện áp càng cao nó càng nóng.
    Trường hợp cụ thể của mình như sau:Dùng điên áp 10VAC để nắn ra 12V thì được ,nhưng dùng 5VAC để nắn ra 5V lại không được nên phải dùng 6VAC để nắn ra 5VDC mới đủ đó là chưa kể nhiều con Diode nhin thông số thì lớn nhưng lại không chạy được trong khi mấy con thông số nhỏ hơn lại chay tốt.

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Còn cái ripple rejection trong Datasheet của mấy con LT mình đoc hoài mà chưa biết áp dụng thế nào,mấy bác có thể hướng dẫn cụ thể để mình thử xem sao.
    (Ripple Rejection: The typical curves for ripple rejection refl ect values for a bypassed adjustment pin. This curve will be true for all values of output voltage. For proper bypassing and ripple rejection approaching the values shown, the impedance of the adjust pin capacitor at the ripple frequency should be less than the value of R1, (normally 100Ω to 120Ω). The size of the required adjust pin capacitor is a function of the input ripple frequency. At 120Hz the adjust pin capacitor should be 25μF if R1 = 100Ω. At 10kHz only 0.22μF is needed. For circuits without an adjust pin bypass capacitor, the ripple rejection will be a function of output voltage. The output ripple will increase directly as a ratio of the output voltage to the reference voltage (VOUT/VREF). For example, with the output voltage equal to 5V and no adjust pin capacitor, the output ripple will be higher by the ratio of 5V/1.25V or four times larger. Ripple rejection will be degraded by 12dB from the value shown on the typical curve.)

10. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cũng một cục nguồn đấy em lắp sang mạch khác dùng LT1083 thì ngon và khá là ổn định các bác ạ.
    Mạch em làm là hai con tụ 10.000uf, tổng lọc là 20.000uf ạ.
    Các bac xem mạch này thế nào ạ.

11. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Không biết bác chọn nguồn cho 3 đầu ra 12V, 5V, 3.3V theo công thức nào ạ. điện áp ra đã đành ngoài ra còn dòng tiêu thụ nữa ạ. Tản nhiệt của bác dùng có nóng không, có sờ vào thoải mái không ạ. vì như em làm thì theo em hiểu càng nóng thì áp ra không ổn định, nhiễu của bộ nguồn cũng lớn lên ạ.
    Do nghe nhạc từ Nas nên đang tính thay cho nó bộ nguồn Linear vào, cái adapter của em là 12V, 8A không biết nên chọn bộ nguồn nào áp ra và dòng bao nhiêu thì đủ ạ. (như của bác nguồn chọn là 10VAC ra để nắn ra 12VDC thì dòng tiêu thụ thực tế là bao nhiêu ampe và cục nguồn của bác có nóng không ạ).
    Thank bác nhiều.

12. quocdat

quocdat Advanced Member

Các bác tải cái này về rồi nghiên cứu ạ!
    Power Supply Designer 2
    http://www.duncanamps.com/psud2/

Nó mô phỏng nên sẽ thấy rõ ripple, điện áp đỉnh, điện áp đáy. Chỉ cần bổ sung tương đối đủ thông tin của biến áp, tụ, dòng điện tiêu thụ (thông quá giá trị trở của tải). Từ đó sẽ biết là với dòng điện tiêu thụ x Ampe, tụ lọc nguồn y uF thì ngõ ra có bảo đảm đủ điện áp cấp cho regulator hay không.

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thú thực với bác là mình không biết đo dòng,còn quá trình làm và thử nghiệm để máy chạy tốt và nghe tốt thì là một quãng thời gian rất dài đầu tiên mình xử dụng 4 adapter Dell 12Vac 18A. 1 xử dụng cho Pico PSu, 1câp 12V, còn 3,3V và 5V thĩ xử dụng mạch giảm áp này http://hshop.vn/products/mach-giamop-dc-4-5-30v-12a rồi sau đó nâng cấp dần dần.Khi máy tính đã chạy thì mình vào Bios để kiểm tra có sụt áp,ổn định không.Các điện áp mình thiết kế phỏng đoán là đều phải trên 15A.Còn tản nhiệt của mình thì chỉ hơi ấm mình nghĩ chắc khoảng 40-60 độ

14. Scorpio

Scorpio Moderator

Em mua ở đây : https://world.taobao.com/item/147752196 ... .26.dUuGjF

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Ship qua dịch vụ hay bác ship trực tiếp vậy?

16. ADN

ADN Advanced Member

Em đang tính chơi nhạc số, tầm 30tr~40tr thì con DAC nào cắm thẳng máy tính chơi hợp lý nhất vậy các bác? :)

17. Scorpio

Scorpio Moderator

Mua qua dịch vụ mua hàng... mất khoảng 1 tuần là về đến HN

18. AmaZa

AmaZa Advanced Members

bộ nguồn giá hợp lý quá. nếu được bác cho em xin luôn thông số cục biến áp dùng cho bộ nguồn này ạ. :D
    cảm ơn bác nhiều.

19. Scorpio

Scorpio Moderator

Thông số đây bác

http://www.signaltransformer.com/sites/all/pdf/A41.pdf

A41-130-28
    Input 230V
    Output 2 x 14V@9.2A
    Qua bo LT1083 hạ xuống 12V, tản nhiệt ấm thôi chứ không nóng

20. chauphuong

chauphuong Advanced Member

21. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Theo em hiểu đây là nguồn xung mà.

22. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em cảm ơn bác. Để em kiếm cục nguồn cho bộ nas ạ. :)

23. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Phan mềm này hay quá. :)
    Em tìm thì không thấy LT1085 ạ, Diode thì cũng không nhiều. không biết cái này có thêm được không bác.
    và Ripple là ở cột nào ạ = có các cột Min, Max, Diff, Mean, RMS(điện áp) ạ.
    Cảm ơn bác nhiều.

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Chỉ là để áng chừng thôi bác! Không cần phải chính xác lắm.
    Chủ yếu là để xác định sụt áp tức thời khi dòng điện tải tiêu thụ lớn, từ đó xác định output của biến áp bao nhiêu volt là đủ (xem trên đồ thị) , từ đó áng chừng chênh áp trước và sau regulator để xác định kích thước tản nhiệt (theo kinh nghiệm, chương trình không có).
    Ripple chính là điện áp đỉnh - điện áp đáy khi mạch đã ổn định ạ!

25. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Cảm ơn bác ạ.

Share This Page

Loading...