THÙNG LOA HORN MINI CHO CỦ SONY LOA NỈ

Discussion in 'Loa' started by Vincent, 31/10/08.

1. tunt

tunt Advanced Member

Chẹp chẹp. hiện tại em cũng đã đặt thợ đóng thùng chung cho 2 cặp loa của em rồi. em cho chung một củ nỉ mặt vàng và một củ cũng của sony 29" loại có phễu (tuy nhiên em này là của loại tivi 29" trinitron em không giám khẳng định có phải là loa nỉ không nữa nhưng cũng có biểu tượng quả tạ nhé) thùng thì em đóng theo kiểu bass refex cho fostex FE126. em cho mỗi củ một khoang và ống thông hơi riêng các bác ạ (vậy là thùng cao gấp đôi so với mẫu fostex FE126 ).còn củ treble thì dùng củ loa đi theo loa nỉ mặt vàng.
    Em dự định khi thùng về thì em sẽ thay đổi chiều dài ống thông hơi cho từng củ loa, bởi lẽ hiện tại em đang cho 2 cặp này đánh song song, trong đó củ loa nỉ mặt vàng em đang cho vào thùng fostex FE126 và củ có phễu thì cho vào thùng nhựa của củ mặt vàng, em cũng đã mod lại ống thông hơi cho cả hai thùng rồi. Em cảm nhận tiếng bass tốt hoành tráng, xuống khá sâu, mid tốt, treble ổn.
    Chỉ có một điều củ loa có phễu phần bass khá yếu nên đôi khi mở to tiếng bass bị bộp bộp. nhưng bù lại tiếng mid và treble lại tốt hơn rất nhiều so với củ mặt vàng. em muốn nhờ các bác chỉ em cách khắc phục với. theo các bác nên tiếp tục mod ống thông hơi hay dùng thêm phân tần cắt bass cho củ loa này? nếu thế thì linh kiên sẽ như thế nào ạ. tụ thì dễ tìm rồi còn cuộn cảm thì em không biết cuộn thế nào giúp em với
    quên mất củ có phễu của em chính là củ mà bác LoD giới thiệu ở đây ạ
    viewtopic.php?f=43&t=53118&start=25

2. caoan

caoan Advanced Member

Em thấy củ loa có phễu gân cao su bass cũng khỏe chứ..hay là cặp của em không phải cặp loa nỉ nhỉ...hihih

3. tunt

tunt Advanced Member

theo em biết loại có phễu đều có gân cao su cả. nhưng có loại viền loa là giấy xếp (nam châm to gần bằng màng loa và màng nó làm bằng nylon) và loại viền cũng là cao su luôn và đôi của em là loại viền và gân đều là cao su. không biết đôi của bác có giống của em không. nhưng cảm nhận của em là tiếng bass không khỏe lắm.

4. caoan

caoan Advanced Member

Nếu so sánh với củ to thì rất khó, tuy nhiên đóng thùng tốt tiếng bass khá, và nghe nhạc em dùng amply bán dẫn kích bass lên khỏe, nhưng mở vừa vưa, mở to quá bay màng loa thì chết hihi. Em nghĩ loại này sưu tầm chơi và nghe nhỏ, chứ nghe to nó vượt công suốt là bay..Nhiêu loa casset nghe cũng hay phết các bác à, mà độ nhạy nó cao hơn loa tivi hay sao ý.

5. audiothichoto

audiothichoto Advanced Member

Loa nỉ vẫn chỉ là loa nỉ thôi, Diy song cũng thấy hay vì mất công đóng thùng

6. tda7294-MO

tda7294-MO Advanced Member

Loa nỉ đúng là loa nỉ. Vấn đề là "tầm tiền" thôi ạ, có ai dám so sánh nó với loa pro nào đâu. DIY thì mỗi người 1 kiểu, 1 cách thụ cảm khác nhau, nghe loa ngon nhiều thì nghe nó chắc là chán. Riêng em, tiền mua 2 củ loa 450k, tiền đóng 250k(thợ mộc vườn) thấy cũng đáng.

7. caoan

caoan Advanced Member

Quan trọng là so sánh chất lượng và giá tiền thôi, chứ loa tivi không thể = loa 1000 usd được bác à.

8. garbolino

garbolino Advanced Member

Chính xác bác ạh. trong tầm tiền này thì khó có cặp loa nào có thể qua em nó được, nhưng vấn đề ở chỗ có nhiều bác thần tượng hoá em nó lên, thổi phồng một cách đáng sợ để từ giá trị thực (<500K/cặp) em nó ngự luôn trên mây. Hic, với cái giá khủng ấy cộng thêm cái thùng cũng khủng luôn thì em nó trở thành ..... dở tệ :mrgreen:

9. caoan

caoan Advanced Member

Marketing nó khác thế đấy hihi..loa xịn chưa được ai marketing thì cũng như loa tầu,...

10. tuluck

tuluck Advanced Member

bác nói chuẩn :lol: cũng như 1 số loại loa khác các đây chục năm chả ai biết giá thì bèo nhèo giờ cũng lên mây hết cả

11. trbkevd_m

trbkevd_m Advanced Member

bác nói chuẩn :lol: cũng như 1 số loại loa khác các đây chục năm chả ai biết giá thì bèo nhèo giờ cũng lên mây hết cả[/quote]

Chính vì giá cả leo thang quá nên loa nỉ vẫn lại hay nếu như mua 1 cặp củ về tự đóng thùng và giá thành không quá 1tr2. Trong tầm giá đó lại không loa nào bây giờ hay bằng loa nỉ....
    Nhưng cũng phải công nhận là loa nỉ có chất âm khá đặc biệt. Phòng nhỏ <16m2 ghép với Amp Luxman L48A. CDP Marantz 53 nghe nhạc trữ tình khá hay.

12. caoan

caoan Advanced Member

Chính vì giá cả leo thang quá nên loa nỉ vẫn lại hay nếu như mua 1 cặp củ về tự đóng thùng và giá thành không quá 1tr2. Trong tầm giá đó lại không loa nào bây giờ hay bằng loa nỉ....
    Nhưng cũng phải công nhận là loa nỉ có chất âm khá đặc biệt. Phòng nhỏ <16m2 ghép với Amp Luxman L48A. CDP Marantz 53 nghe nhạc trữ tình khá hay.[/quote]
    công nhận là khác các loa khác hihi......

13. THaudio

THaudio Approved Member

Các bác cho newbie hỏi loa nỉ chọn thùng có lỗ thông hơi hay hơn hay thùng kín hay hơn ạ?

14. caoan

caoan Advanced Member

Bác đọc từ đầu topic di nhé...

15. trbkevd_m

trbkevd_m Advanced Member

Bác mất công viết đc như vậy sao ko chỉ luôn cho anh em newbie luôn nhỉ, nhớ lúc trước bác cũng vào hỏi nhặng cả lên mà...
    @THaudio: Loa nỉ đóng thùng có lỗ thông hơi Bác à! Loa zin của nó cũng có lỗ hơi ....

16. caoan

caoan Advanced Member

Vì câu hỏi của bác em chưa thấy ai trả lời được cả, chưa ai nói là thùng nào hay hơn thùng nảo.Bác tìm thông tin về thùng loa toàn dải các các kiểu thết kế thùng rồi lựa chọn. Bác đoc tư đầu có những góp ý rồi bác tự đúc kết. Em hỏi những cái tìm không thấy và khó với em chứ những cái nó có rồi tiêu đề có sẵn rồi thì hỏi làm gì a?

17. kn2c

kn2c Approved Member

Cho em giao lưu với các bác. Em đã đóng thùng loa horn cho đôi có phểu của em rùi. kiểu thùng em horn 360. em làm nhỏ lại thì em thêm cho nó cái tên mini "horn 360 mini". Đóng xong nghe thấy hay với tai của mình. Em ở hà nội. Các bác ở hà nội đang có loa nỉ mà chơi với thùng nào cho em nghe với. em muốn khẳng định lại thùng em đóng có đạt không mà. cảm ơn các bác. Nếu được mong các bác cho em cơ hội nhé, em không phiền mang loa chạy đi chỗ nọ chỗ kia đâu mà chỉ mong được so sánh để đẩy chất âm lên tốt hơn, đóng đi đóng lại mấy lần thùng cũng được. Xin hãy gọi em nhé: đt 0963639888, 0985342868 Em bá. em cảm ơn.

18. 8phat6loc

8phat6loc New Member

Em cũng dã đóng 1 cặp giống bác và nghe cũng phê lắm ạ

19. songhoai

songhoai New Member

bạn có thể chp m xem mẫu thùng loa đc k bạn. ban đóng đẹp quá.

20. cuoico

cuoico Advanced Member

Bác lấy củ loa Fostex 4' gắn vào nghe thử em đảm bảo với bác sẽ không thèm nghe em sony này nữa

21. Simple

Simple Advanced Member

Hôm trước E có nghe qua củ Fostex 207 vào thùng của E rất bất ngờ.
    Em có cặp thùng này mà ngóng tìm ý trung nhân, chưa thấy có cặp 4" Foxtex nào lên sàn cả.
    Lỗ khoét loa của thùng là 105mm.

Attached Files:

22. cuoico

cuoico Advanced Member

23. Simple

Simple Advanced Member

Em dò thông tin thấy: loại 4" Fostex
    -Driver FE103 tần số chỉ xuống 75Hz/89db, độ nhạy hơi thấp.
    -FE126En có vẻ tốt hơn, dải tần cũng 75Hz/93db có vẻ khá hơn. Mua trên Madisound 57.5$/each

24. regular

regular Advanced Member

Lắp vô thùng chưa bác? So sánh driver có cục damping và không có chưa?
    :)

25. cuoico

cuoico Advanced Member

Gắn vào thùng rồi bác,tiếng bass yếu hơn loa nỉ một tí ,tiếng mic thiên sáng ,dày tiếng hơn nỉ sony rất nhiều ,nói chung hơn loa nỉ rất nhiều ,nói chung cùng tầm loa 10cm như vậy là đạt rồi

Share This Page

Loading...