Thú chơi đồng hồ

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Thichduthu, 11/5/09.

1. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

:) Vâng, Omega Conte. bát quái mà máy 563-564 thì vẫn sừng sững là tượng đài thiên văn của thế giới đồng hồ suốt nửa thế kỷ qua mà.

2. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Đồng hồ Liên xô sau 1970s máy đúng là ko đẹp bằng những năm 1950s-1960s về chất thép và các ký hiệu dập trên cầu và bánh răng . Còn những máy như đồng hồ Volna 22 jewels cũng được xếp hạng chronometer như đồng hồ omega constellation máy 5 dòng chữ được dân ta tin dùng :D , đồng hồ CCCP biết căn chỉnh chạy cũng chính xác lắm ạ .
    Volna 22 jewels chronometer 1960s :

Attached Files:

3. Thắng Việt

Em cũng thích đồng hồ CCCP cổ chứ mấy anh Nga thập niên 90 sau này không được đánh giá cao lắm. CCCP em kết nhất cây Pol. sài máy 2209 chạy khá ổn định & chính xác.

4. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Bác nói hơi quá. Omega batquai có gì mà gọi là tượng đài. Ông Elegant ông ý có 4 con để em hỏi ông ý xem có đúng ko? Omega ở VIỆT NAM được chuông kiểu như xe máy thhì honđa, oto thhì tôi yêu côta (toyota) tivi thì sony...

5. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Trong các hãng đồng hồ danh tiếng thì Omega xếp loại thường bậc trung thôi ạ :) , nhưng nó phổ cập như selko Japan , còn những đồng hồ danh tiếng với cơ cấu máy móc phức tạp từ dăm bảy trăm đến hơn ngàn bộ phận thì 0mega ko được xếp loại .(tôi nhớ ko nhầm thì bác thichduthu của topic này rất hiểu rộng về đồng hồ ạ , từ năm 2009 đã có bài viết hàng trăm trang về đồng hồ ở một diễn đàn khác :D )

6. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

bác nói có lẽ cũng hơi quá!
    em không rõ về đồng hồ cổ nhưng omega nó cũng phổ cập toàn TG chứ đâu phải chỉ VN bác ơi.
    omega với rolex bị làm hàng replica nhiều nhất.
    theo bác cùng tầm tiền omega phải đeo con gì mới là "biết chơi"?
    kiến thức đồng hồ thì mênh mông lắm bác ơi

7. Thắng Việt

Bác tìm cho em cây nào dưới 50tr ( so sánh hàng Omega Conte. Bát quái vàng demi 18k đi cho nó sát ) ăn được cây đó đi ạ.
    Bác xem bên nước ngoài có mua được cây nào y chang giá cây Omega ở họ không rồi hãy nói nhé.
    Kiến thức đồng hồ là mênh mông không ai giỏi hết cả tuy nhiên em chỉ nói đến những cây đồng hồ 2hand dưới 3000$ như bác cudau nhờ tư vấn có những cây nào đáng chơi thôi.
    Còn về Omega Conte máy 563-564 có là tượng đài hay không thì bác có thể tham khảo các trang diễn đàn nước ngoài nhé.

8. Thắng Việt

Thế bác cudau tư vấn mua đồng hồ với budget 3500$ bác tư vấn xem có cây nào nằm trong top 10 hãng trên thế giới đi ạ. Tầm tiền đó bác thử tư vấn cây nằm trong top trên loại " thường thường bậc trung Omega " đi ạ. Ai chơi đồng hồ chả biết Omega nó nằm trong phân khúc nào hả bác.

9. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Bác nói hơi quá. Omega batquai có gì mà gọi là tượng đài. Ông Elegant ông ý có 4 con để em hỏi ông ý xem có đúng ko? Omega ở VIỆT NAM được chuông kiểu như xe máy thhì honđa, oto thhì tôi yêu côta (toyota) tivi thì sony...[/quote

Trong các hãng đồng hồ danh tiếng thì Omega xếp loại thường bậc trung thôi ạ :) , nhưng nó phổ cập như selko Japan , còn những đồng hồ danh tiếng với cơ cấu máy móc phức tạp từ dăm bảy trăm đến hơn ngàn bộ phận thì 0mega ko được xếp loại .(tôi nhớ ko nhầm thì bác thichduthu của topic này rất hiểu rộng về đồng hồ ạ , từ năm 2009 đã có bài viết hàng trăm trang về đồng hồ ở một diễn đàn khác :D )[/quote]
    Thế bác cudau tư vấn mua đồng hồ với budget 3500$ bác tư vấn xem có cây nào nằm trong top 10 hãng trên thế giới đi ạ. Tầm tiền đó bác thử tư vấn cây nằm trong top trên loại " thường thường bậc trung Omega " đi ạ. Ai chơi đồng hồ chả biết Omega nó nằm trong phân khúc nào hả bác.[/quote]

Với 3500$ bác có thể tham khảo rolex cellini là đủ cấp trên cơ omega constelation như bác nói :lol:

10. buong_chuoi

Hỏi 10 ông về đồng hồ thì cả 10 ông chỉ biết mỗi omaga. Vậy em nói ra bác cũng chẳng biết luôn. :lol: . Bác đọc diễn đàn nc ngoài nó bảo bác a bác cho là a, nó bảo bác b nó cho là b à?

11. buong_chuoi

Đã là phổ cập thì nó chỉ là hàng bình dân thôi. Thế cho nên nó replica nhiều vì bình dân chuộng. Còn bát quái đc dân ta và china chuộng là do mê tín nên mới gắn cho nó chữ bát quái chứ thực tế nó co phải bát quái đâu.
    Em cong mong poscher nó bình dân như toy em làm cái chạy ở quê. Thời buổi thât gỉa lẫn lộn bác làm con replyca đeo cho lành.

12. Thắng Việt

Lần đầu em mới nghe nói Rolex Celini trên cơ Omega Constelation. :roll:

13. Thắng Việt

Con người phải biết thế nào là đúng sai, đọc những cái đúng thì phải bảo là đúng chứ không phải nghe người ta bảo sao về tâu vậy đâu ạ.
    Xin phép ngừng tranh luận với bác nhé.

14. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Tôi chỉ lấy đơn giản rolex cellini để mọi người dể hiểu so sánh với omega mà bác gọi là constelation bát quái! Vì vậy bác cứ từ từ tìm hiểu nhá :lol:

15. Thắng Việt

Với người chơi đồng hồ sâu 1 chút mà nói Rolex trên cấp Omega là người ta đã hiểu người nói rồi chứ không cần phải từ từ từ hiểu làm gì cho mệt bác ạ.

16. buong_chuoi

Ở VIỆT NAM mọi giá trị có thể đảo lộn. omega có thể đắt hơn bất cứ thương hiệu cao cấp khác như em đã nói: iwc, jager lecultre, pieget... vì sao thì em ko biết nhưng nó cũng giống dân ta lao vào cướp ấn ở đền Trần :( :
    vì vậy cho nên rằng thì là mà omega là sô 1 là tượng đài với người VN.

17. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Bác cho em mấy ví dụ được không?
    Bác nói hàng cũ hả?
    Hàng mới, bác vào omega boutique chỗ cạnh stabuck lý thái tổ, rồi vào iwc trong metropol xem cái nào đắt hơn?! Iwc đẳt hơn là cái chắc. Mà iwc thì sao chứ, tổ nghề nó có khi thua omega, hàng $10k có khi vẫn dùng máy ETA chứ ở tầm giá đó, omega dùng máy "in house" rồi.
    Em nghĩ so sánh giữa 2 thương hiệu là đúng nhưng sẽ đúng hơn nếu so sánh từng dòng máy cụ thể.
    Iwc vẫn có những con rẻ hơn omega là bình thường, em đang nói hàng mới đấy.
    Mỗi hãng đều có những con máy hay và thực sự chủng loại nó đa dạng khủng khiếp nên đừng chụp mũ cả thương hiệu. Ngay đến seiko cũng có dòng grand seiko rất hay và ko rẻ. Hàng cũ thì càng muôn hình vạn trạng, giá còn tuỳ thuộc tình trạng, mức độ hiếm, nguyên bản hay ko.
    Quay lại omega, tầm giá 3-10K usd, nó vẫn là lựa chọn tốt, và thuộc hàng best seller toàn cầu chứ không riêng gì xứ mình, không phủ nhận omega nó làm kinh doanh cũng giỏi, mời toàn đại sứ xịn :). Nhưng em nói nó phổ cập chứ không nói bình dân, nói 1 cái đồng hồ tầm giá 3-10k là bình dân thì em cũng chưa đủ tuổi.

18. buong_chuoi

Cả 2 chỗ đó em vào rồi. Nếu bác mua 1 cái để đeo thi lại là chuyện khác, còn nếu để chơi thì có lẽ không thể dừng ở một cái mà phải vài chục cái và khi chơi sâu rồi thì mới thấy nhiều máy đồng hồ nó tinh xảo và đẹp thế nào mà ko dân mình không biết. Em bán đồng hồ cho hàng chục người ở HN nhưng dễ bán nhất và được giá nhất là omega Nói ko ngoa ở VIỆT NAM người ta chỉ biết có mỗi omega sau đó là rolex, nếu nói hàng cũ nó đắt hơn nhiều so với hàng tương tự của thương hiệu khác. Hàng mới thì vô cùng đến tên hãng đồng hồ em còn chả nhớ hết thì các model của các hãng em cũng bó tay. Nhưng thôi nếu các bác thích omega thì cứ omega mà chơi chứ mua cái khác nó có đắt tiền khi đeo vào tay vào quán cafe lại cứ phải thò tay xuống gầm bàn thì khổ :lol:
    Em dừng vào tranh luận ở đây

19. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Nói về thú chơi đồng hồ thì mỗi người một sở thích khác nhau , đồng hồ Omega thì có từ lâu ở Việt nam , có lẽ được biết đến nhiều vào những năm 1940s vì khi đó đã có các nhà buôn ở Hà nội và Sài gòn nhập khẩu chính hãng về bán tại Việt nam . Nói về kỹ thuật và cách nhận biết đồng hồ Omega thì năm 2009 anh bạn em ở CND đã viết vài trăm trang trên một diễn đàn do đồng chí ở SG xây dựng và được nhiều người tìm đọc . Có những bác có nhiều đồng hồ tân thời hàng chục ngàn USD nhưng vẫn tìm những chiếc Swiss và Japan bình dân trước và sau 1975 để thỉnh thoảng đeo và nhớ đến thời quá khứ thiếu thốn mơ ước mãi mà ko có đồng hồ Rado - Mido - Titoni ....Em cũng có lúc chơi hẳn đồng hồ mấy chục triệu VND nhưng vẫn giữ mấy cái đồng hồ CCCP để nhớ thời bao cấp :( :

Attached Files:

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Bây giờ là đồng hồ, hôm nào có cụ làm topic Kính mắt nữa lại hot cho mà xem. :mrgreen:

krytar likes this.
  21. buong_chuoi

Đồng hồ - Kính - Bút em thấy trên này có ông Elegant ông ấy đều chơi cả :lol:

22. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Chơi thập cẩm thì đủ cả kính , bút , bật lửa , xe cộ , gốm sứ cổ ...thế thì thành ra loa đài và thập cẩm ah :D :) :lol:

Attached Files:

23. adpressvn

adpressvn New Member

24. cudau

cudau Advanced Member

Re: TAGHEUER

Oh con này đẹp quá, em đã rước em nó rồi, nhưng con của em đơn giản hơn WAT2011-0. Nhìn kết cấu nam tinh là em kết rồi nên chẳng thể nhịn thêm. Hy vọng có ngày được giao lưu cùng bác! Cám ơn bác nhiều!

25. cudau

cudau Advanced Member

Em đá ngang tí ạ. Em thấy trong cửa hàng Miễn Thuế sân bay TSN có bán cây viết Mont Blanc màu trắng limited edition giá gốc 990usd, giờ đang giảm giá 50%. Ai có nhu cầu ới em lấy ra cho. Hàng cận tờ khai HQ nên giảm giá trong vòng 1 tuần, có hộp sách, BH đầy đủ. 0907.628.777

Share This Page

Loading...