Thi Văn EL84 - Chất âm mộc, trung âm mượt mà

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by nhuthungfoto, 13/7/14.

1. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác alexzai87 cho em biết xem mỗi hôm em 1 nhận xét về EL84 như thế nào ạ và bằng cách nào ạ? Em lâu lắm rồi chưa nhận xét gì về TV EL84 cả.

Em dùng bóng 12AX7 Amprerex và bóng 12AU7 quân sự của RCA bác tranphuong ạ. Em dùng nó kéo 2 cặp loa (thay đổi theo loại nhạc) là Living Audio CE1aIII và Philips AD9710M/01.

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác nên thử qua bóng 12AX7 Amperex phiến dài getter vuông và các dòng bóng Philips SQ (special Quality), nền âm tĩnh hơn và nghe uyển chuyển hơn tình cảm hơn. Hoặc thử 1 trong 2 bóng trên là Mullard, đừng nên cả hai đều là Mullard ngọai trừ loa của bác nghe tiếng khô và CDP của bác tiếng hơi khô.

3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác Trọng ơi, em tạm thời hài lòng với phối ghép của cặp bóng 12AX7 và 12AU7 hiện tại sau một số thử nghiệm phối ghép các bóng bình dân khác vì nó mang lại sân khấu khá tốt, chi tiết nhạc chấp nhận được nhưng vẫn có sự mạnh mẽ cần thiết vì em nghe khá đa dạng các loại nhạc.

Bóng Mullard và Phillips SQ em sẽ thử khi nào có điều kiện nhưng có lẽ ưu tiên hơn là thay 4 bóng EL84 Nga theo máy bằng loại khá hơn và thay tụ nối tầng nhưng cố gắng loại nào hay và kinh tế để đảm bảo tính ngon bổ rẻ của amp EL84 nói chung.

Đợt này em thử nghiệm mâm than nên dành thời gian cho kim, đĩa, phono nhiều hơn bác ạ.

4. nguyen quoc tuan

nguyen quoc tuan Advanced Member

Em cũng đang dùng el84 phiên bản 2015, em cũng theo rõi topic này từ đầu thấy ý kiến khen chê của các bác với el84 cũng nhiều . Riêng em sau một thời gian sử dụng có nhận xét bass tốt sâu, trung tốt ngọt ngào,tép hơi thiếu và hơi dính .nghe nhạc trư tình rất oke . Cộng thêm khoản giá cả của el84 thì theo em là một SP hay đáng để các anh em new trải nghiệm (.Em đang ghép với loa pioneer hpm 100)

5. hoangtrong

Loa của bác có dịp nên ghép DL50 các đời đầu, MkII và MkIII sắp ra hoặc DL-88 hay 811SE xem thế nào nhé.

6. txduong35

txduong35 Advanced Member

EL 84 chơi được đầu đĩa than luôn hả bác ? cắm trực tiếp vào line in là xong hả bác?

7. hoangtrong

Theo em biết Amp này không có ngõ vào phono nên chắc phải có phono box rồi.

8. txduong35

txduong35 Advanced Member

Tức là phải mua phono box rồi cắm như thế nào hả bác? Em đang định chơi thêm đầu đĩa than nên muốn hỏi rõ a.

9. Discovery

Discovery Approved Member

Em đang ghép EL84 của TV đã đổi 4 bóng el84 germany, bóng 12ax7 magnavox usa và bóng 12au7 với Loa Klipsch Herery, trung rất tốt , tress hơi cao, bass mềm sâu ko bạo lực. Dây tín hiệu mcintosh , dây loa hà lan vandenhul. CD phillips .
    Tổng thể e thấy tầm tiền của EL 84 Tv là ổn, e muốn cải thiện giải trầm tốt hơn vì giải cao của em vẫn hơi sáng,
    CÁc bác em xin tư vấn a , e cám ơn.

10. UFO

UFO Advanced Member

Cụ có thể chụp cái hình bộ lòng mề của nó lên cho em xem cái dc ko ạ. Nếu cụ ngại chụp thì cho em hỏi tụ nối tầng hiệu gì và giá trị điện dung của nó ạ

11. Master Audio

Master Audio Advanced Member

em xin mạn phép tư vấn chút. Em thấy với cấu hình tube như này rùi thì không còn cách nào thay đổi tube để lên trầm được. cái này giờ bác chỉ có thể thay linh kiện thôi ạ. Bác thay giúp em 4 con tụ nối tầng của AMP EL84 này đi là ok. Bácl cứ gắm cho em 4 quả tụ mundorf là ok.

12. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em thay vào 4 tụ Mundorf Evo Aluminum Oil thì thấy âm hình rõ hơn nhưng giải trầm không thay đổi gì nhiều.
    Để em chạy rà thêm vài chục h nữa xem sao.

13. UFO

UFO Advanced Member

Em cũng nghĩ như cụ. Cắm rút tụ thích hơn cắm rút đèn nó nhàm chán lắm :)

14. Discovery

Ở Hà Nội có bbac nào hay đia chỉ nào xử lý cái này đươc ạ, e xin đia chỉ để qua tư vấn và cắm rút thay thế ạ. Vì em muốn cải thiện giải trầm thêm a, thank các bác

15. Discovery

Attached Files:

16. UFO

UFO Advanced Member

Chắc mấy ẻm nằm dưới 6 con đèn kia rồi hix hix. Nếu của bác đời đầu thì khả năng là Okaya 0,33uf. Bác táng cho em lên 0,47 thử xem sao :D. Ngon bổ rẻ thì tụ dầu Vitamin Q hoặc Teplon Nga, Khá hơn thì mundorf or Jensen. Mạnh dạn cầm mỏ hàn đi bác. Cảm giác cự kỳ xì tin :D

17. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Nếu đc thì thay luôn opt xịn đi các bác em đề nghị opt audio note , tango hoặc tamura đều ngon cả . Bảo đãm sẽ hay hơn nhiều vì opt đc ví như trái tim của amp đèn :mrgreen:

18. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Vậy thì đúng là hồn trương ba da hàng thịt rồi ạ. :lol:

19. UFO

UFO Advanced Member

Thay OPT thì còn nói làm gì nữa, coi như thay ampli mới.
    Bác Discovery thay tụ nối tầng đi, loại thường cũng được rồi từ từ nâng cấp, đầu tiên là Wima mkp10 đi. Không lẽ xài bóng mấy củ mà cái tụ lại dùng loại 5k/con. Theo em bác chỉ cần thay đổi bóng pre thôi nếu muốn cắm rút bóng. Đảm bảo hiệu quả bất ngờ hơn là mất tiền đua theo mấy bác chỉ biết cắm rút bóng. Em xin nhận gạch đá ạ hehe
    P/S: Nếu bác sợ mất tính thanh khoản vì là hàng háng cần phải zin thì em xin bác để nguyên cho em và tiếp tục cắm rút bóng :)

20. Discovery

Bác rà xem thế nào e xin thông tin nhé. Thank b

21. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em thay 4 tụ Mundorf Evo oil aluminum 2,2uf. Sau mấy ngày chạy rà thì em thấy so với trước khi thay tụ:
    - Sân khấu rõ ràng hơn, có chiều sâu hơn
    - Âm thanh chi tiết hơn, tiếng sáng hơn nhưng chỉ 1 chút ít
    Những thứ khác không thay đổi ở mức có thể nhận ra được bằng tai nghe, nhưng về cảm tính thì sẽ thấy yên tâm hơn :D

22. Discovery

Cám ơn bác em sẽ triển khai. Bác nào có Thivan nào thừa giao lưu inbox em nhé kt 88 hoặc Mack ii ... Và các loại thivan khác. Thank các bác

23. hoangtrong

Bác adicolor đang muốn giao lưu Amp 811A Mono block MkIII kìa.

24. kdaudio

kdaudio Advanced Member

Chào các bác!

Em mới nâng cấp hai bóng pre cho em Thivan EL84 của em nghe tốt hơn rât nhiều các bác ah. (Bóng Mullar 12AU7 phiến dài Eico và 12AX7 Daystrom mỗi con 800k) chất âm đĩnh đạc , âm thanh mở rộng hơn, lời ngọt ngào bay bổng hơn,....Dự án tiếp theo là gom lúa nâng nốt 4 con bóng công suất nữa cho hết chất (Em ngại vọp vẹp hàn cắt nên tụ tiếc là dữ nguyên chứ không động đến)

25. UFO

UFO Advanced Member

Bác thay bóng pre là ok rồi. Em dám phán bậy với bác là: Nếu bác thay tụ nối tầng tốt thì còn hơn nhiều lần bác thay mấy quả bóng công suất. Xài bóng mấy triệu trong khi tụ nối tầng thì 20k VND cho 4 quả kể ra thì... :D

Share This Page

Loading...