Thế nào là âm thanh phòng nghe hi-end chuẩn mực

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by PDAlove, 23/7/07.

1. hifi-do

hifi-do Approved Member

Trong tán có tiêu, trong tiêu có tán!
    Nói đùa thôi. Bác vẽ sơ cái phòng lại, ngang dài cao, trần nền tường vật liệu gì. Qua đó mới tính ra được tần số nào cần xử lý, và chỉ xử lý đúng chỗ ngứa ấy thôi. Đa phần bị ở dài trầm và mid, dãi cao ít bị và dễ xử lý. Tiêu chí phòng nghe càng ít vật liệu càng tốt và có dùng vật liệu phối hợp ko nên dùng kết cấu phức tạp.
    Vài điều cơ bản phải quan tâm, âm thanh phòng nghe không thích những điểm sau:
    + ghét các mặt phẳng song song, sàn - trần, 2 tường bên, tường trước - sau, đặt để nội thất, tranh ảnh , kệ tủ cũng hạn chế vấn đề này; trần: tạo vực cấp, khung.
    + Không thích vật liệu cứng, vì hấp thụ ít: sàn đá, bê tông, gạch, tường chỉ tô phẳng, trần đúc. Khắc phục nhanh: trải thảm, sàn gỗ, phun cát, gai thạch cao, dán giấy, làm trần thạch cao hoặc gỗ...
    + Những mảng có diện tích to cùng 1 vật liệu, điều này gây cho âm thanh đơn điệu, áp âm không đều, dễ bị dao động cộng hưởng (thuốc 1 viên không bằng toa thuốc nhiều viên phối hợp). Xử lý: chi nhỏ làm nhiều mảng nhỏ, tạo cột giả; đối với trần thì tạo ô khung, đà giả hoặc treo đèn trang trí...
    + Không thích những vật liệu tấm mềm (chăn ga nệm gối), hoặc có kết cấu rỗng bên trong (lớp không khí từ 10-60cm như tủ quần áo, tủ hồ sơ, vách giả ngăn phòng). Trần tường thạch cao lúc thi công không kỹ, gây rung lắc, cộng hưởng. Sàn gỗ thi công kém, khi đi lên tạo cảm giác nhúng nhảy cũng tương tự.
    Khi tiến hành thi công, dựa trên 2 yếu tố chất và lượng như 2 mặt của triết học. Vật liệu gì (chất) và dùng diện tích/ thể tích/ tỉ trọng bao nhiêu (lượng). Xử lý tần số nào (chất) và băng tần khoảng nào (lượng). Cái khó lúc xử lý là phải tìm đúng vật liệu tương ứng với tần số, mà vật liệu trong tự nhiên lẫn xây dựng có hệ số hút âm khác nhau từng dãi tần, gây hậu quả trị tần số này trị luôn tần số khác đã đủ. (Giống đi mua thuốc phải dặn bác sĩ có hoặc không có đau bao tử! Hoặc uống thuốc kháng sinh trị bướu liều cao thời gian dài sẽ chuyển qua suy thận...)
    Chú ý các nội thất hay quen có thể ảnh hưởng đến âm học như tivi, bàn, ghế ghe nhạc, kệ máy, rèm cửa hoặc thậm chí là đôi loa đang nghe.
    Nên phối hợp các nội thất trang trí làm tiêu tán âm như, kệ sách, kệ cd, quầy tủ rượu, lam gỗ chân tường, thảm trang trí, tranh ảnh, tranh sơn dầu...để làm phòng nghe nhẹ nhàng, âm thanh tự nhiên và không quá sặc mùi "Hiend".
    Một yếu tố cuối cùng, vì phòng nghe là Equalizer thụ động, thiết bị cuối đến tai, các bác thích nghe kiểu gì thì làm theo kiểu ấy. Ví dụ, bác nào thích bass, thì hạn chế xử lý hoặc vừa mức cho phép, đảm bảo thiết bị nào bỏ vào phòng nghe cũng "vừa tai, hạp gu" trong chuẩn. Và nguyên tắc khá đơn giản nữa: hạ thấp dãi tần nào thì mấy dãi khác sẽ tự khắc lồi lên!
    Khi phòng thi công xong, các bác chú ý, khiêng hệ thống vào và đi nghe ké nhà hàng xóm 1 thời gian 2-3 tuần, vẫn để thiết bị hát (lúc này hát dỡ tệ) chạy rô đai như loa, ampli. Thời điểm này chớ nóng vội thêm bớt vì âm học chưa ổn định do vật liệu mới, cái loa và cái phòng chưa quen nhau, giống như vợ chồng son vừa cưới.Tương tự các bác bước vào 1 ngôi nhà cũ 3-4 năm không ai ở, sinh hoạt, tiếng nói cứ nghe oang oang, lành lạnh...Nếu chịu khó theo dõi, bác sẽ thấy âm học chuyển biến từ từ theo chiều hướng tích cực. Bước tiếp theo là bắt tay vào setup loa, bay binh bố trận, kê kéo đặt để thiết bị hoặc nghĩ đến chuyện mua các phụ kiện chống rung...Kết thúc chương trình, chuẩn bị vài thùng bia, mồi màng, mời ae hàng xóm mang cd qua thẩm âm và làm tân "listening room" luôn thể!
    Chúc bác thành công.

Ha Do Viet likes this.
  2. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Đúng là hifi :D, tsk

3. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Có bác nào muốn biết âm thanh trung thực là thế nào không, thứ tư này, ngày 27/7 em có buổi sinh hoạt khoa học hàng tuần của nhóm 4 anh em TTPA. từ 13 giờ đến 16 giờ, phòng em có thể đón thêm 5 bác nữa,
    wellcome
    Call em hoặc nhắn tin 01234.555.100, Phương
    357A\25 Nguyễn Trọng Tuyển, P1, Tân Bình, HCM

4. PDAlove

PDAlove Advanced Member

mới đi đón con về xong, em viết tiếp:
    hệ thống của em đã đạt được điều gì ? RẤT GẦN VỚI TRUNG THỰC và HIEND cho đến TRÊN HIEND.
    - Âm thanh phòng nghe hiend chuẩn mực là âm thanh hướng đến và đạt được rất gần với âm thanh mà người mixer tạo ra.
    - Vì vậy "Âm thanh phòng nghe hiend chuẩn mực" không phải là tinh tế, không phải là tình cảm, cũng không phải là âm thanh cứng hay bạo lực mà là nó phản ánh rất rất trung thực sản phẩm của ban nhạc, của người mixer. bản nhạc hay thì âm thanh phòng em hay, bản nhạc dở thì âm thanh phòng em dở và với năng lực hiện tại của hệ thống, dàn của em có thể chơi tất cả các loại nhạc. Ở 1 góc độ khác, Tiêu chí "CHƠI HAY TẤT CẢ CÁC LOẠI NHẠC" cũng là 1 cách nói rằng hệ thống đã đạt được độ trung thực rất tốt. đã bao giờ bạn nghĩ rằng pop nghe hay chưa, đã bao giờ bạn 1 người thích tình cảm, thích nhạc nhẹ nhàng mà lại thấy hay khi nghe rock chưa. CHÍNH LÀ NÓ ĐÓ CÁC BẠN, là "âm thanh hiend chuẩn mực đó các bạn", thậm chí em còn thích nghe những bài cực khó, những bản cực kỳ phức tạp để cảm nhận thấy cái khủng khiếp của hệ thống, vâng đó là từ mà anh TẤN HUỲNH KIM nói trên facebook, vâng nội lực của nó thật dữ dội. và thậm chí có lúc nó làm em nghe mà nước mắt muốn trào ra vì cảm giác sướng quá.
    Chắc chắn sẽ có nhiều bác nói em bốc phét, nói em nói quá, nói rằng em quá tự mãn.
    Cách nay 1 năm, em rất rụt rè trong phát biểu về hệ thống của mình, tuy nhiên bây giờ, em hoàn toàn tự hào ngẩng cao đầu thưởng thức cái mình đang có.
    Dù vậy dòng máu Hi-end trong huyết quản không cho phép dừng lại, nhóm chúng em vẫn tiếp tục chuẩn bị cho ra phiên bản mới trong vòng 3-4 tháng nữa.
    vài dòng chia sẻ với các bác.
    Phương

5. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Em đã nhận lời bác Hoangtrong, Luatvista, Taicun-than và bác quocdat, cám ơn các bác ghé chơi,
    bác mtbc: bác thientoan đã ghé trước đây rồi, sau khi đó, em đã tiến hành 2 bước nâng cấp rất quan trọng cho hệ thống

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Trong chữ T có anh thientoan không ta?

7. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Mình mói viếng phòng nghe của bác PDAlove hồi chiều, xin chúc các bác sơm thành công trên con đường chinh phục âm thanh đầy gai góc này.
    T. Nghĩa

8. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Rất tiếc là chiều thứ tư vừa rồi mình lại đi Phú Yên nên chưa có dịp đến nghe hệ thống của bác chủ và nghe chia sẻ cách set up phòng nghe. Hy vọng sẽ có dịp được giao lưu với bác chủ :D

9. thanh0610

Hihi, các bác góp ý theo đa chiều làm anh em newbie (như tui) đọc xong muốn ..khỏi nghe luôn , may có bác Hifi Do tóm lại khá đầy đủ và đúng hướng. Vấn đề là hiểu nhưng thực hành lại khác nhau xa lắm, nên audiophile cứ loay hoay cho cái thú đau thương này.
    Bác audioman cứ dựng dàn lên đã, nghe xem thế lào rồi tính chuyện hút tán, chứ cứ tưởng tượng ra...thì nhát tay ngay. Cứ tuân theo cái ...lổ tai nó mách bảo thôi, cở nào cũng có thuốc trị hết mà. Nếu cần bác cứ hú, anh em sẳn sàng sắn tay phụ bác ngay. Người tốt trong giới audio nhiều lắm, bác khỏi lo.

10. My FB

My FB Advanced Member

Hôm trước em có share cho bác rồi mà :oops:, Bác đã ứng dụng chưa?
    Bữa nào đãi em cafe em share tiếp :p. Bảo đảm với bác là "cực kỳ" hấp dẫn :lol:

11. hoangtrong

Mấy tuần nay em bị dí quá trời. Hy vọng lễ này bác không đi xa, em sẽ hú bác nhé :D

12. longthp61

longthp61 Advanced Member

Còn buổi nào khác nữa không em?
    Cho anh xin SHKH với nhóm 4 anh em.
    Và chủ đề là gì ? để anh còn biết chuẩn bị.
    Tks em.

13. thientoan

thientoan Advanced Member

Nhớ có hú thì hú em luôn nha... :lol:

14. hoangtrong

OK. Cùng PN gần mà!

15. hoangtrong

Em đang hóng lịch tiếp theo của bác chủ :D

16. My FB

My FB Advanced Member

Em cần quán cafe có internet mạnh và mỗi bác khi đi cầm theo cái Ipad :lol:

17. dokien

dokien Advanced Member

Cái này đọc hơi bị lâu đó a, 1 buổi chắc để chém jó thui. Àh e mới search ra cái 5th Edition (chỉ có 529trang) hehe

18. thanh0610

May quá, mình có 1 Ipad, cho mình ké với nhé anh em?

19. hoangtrong

Em không có Ipad chỉ có Note 3, em ké anh Nghĩa nhé :D

20. hoangtrong

Tài liệu của Everest & Pohlmann phải không bác?

21. dokien

dokien Advanced Member

[quote
    Em cần quán cafe có internet mạnh và mỗi bác khi đi cầm theo cái Ipad :lol:[/quote]

Cái này đọc hơi bị lâu đó a, 1 buổi chắc để chém jó thui. Àh e mới search ra cái 5th Edition (chỉ có 529trang) hehe[/quote]

Tài liệu của Everest & Pohlmann phải không bác?[/quote]

Đúng rồi ah. Nếu bác đọc rồi thì phổ biến lại cho ae với.

22. hoangtrong

Cần vài năm để tiêu hóa bác ơi, lâu lâu anh em gặp nhau để chém cho ra nhẻ kẻo tu một mình dễ tẩu hỏa :mrgreen:

23. dokien

dokien Advanced Member

Bác làm e nhớ đến thời sv khói lửa, mấy thằng bạn học thi lại môn LS Đ hoài mệt mỏi quá mới nói : sao ko photo tài liệu nhỏ xíu rồi lấy búa bửa đầu ra nhét vào cho nó nhớ lâu chứ học hoài ko vô :lol:

24. My FB

My FB Advanced Member

Topic về phòng nghe Hi-end thì phải bàn về Acoustic Room treatment Guide thì mới đúng chủ đề chứ :lol:

25. hoangtrong

Chiều nay mới ghé lại phòng nghe của BS Phương. So với lần trước thì đã có sự thay đổi khá nhiều, tình cảm cảm hơn, dễ nghe hơn. Rất hoành tráng, không nghĩ rằng đó là hệ thống nghe nhạc số, chỉ cần một vài tinh chỉnh nữa thì chắc rất là tuyệt. Cám ơn bác chủ nhà đã đón tiếp ân cần. Chúc bác chủ trong năm mới chinh phục thêm được những đỉnh cao audio mới !!!

Share This Page

Loading...