Thảo luận về nguồn phát bằng android box -> DAC

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by NCaudio, 26/4/17.

1. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Bác dokien ơi, các file wav của em là các file wav thường 16bit chứ chưa được chất lượng cao bác ạ. Hic

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

2. dokien

dokien Advanced Member

e chưa chơi món MD này, có khi nào nó phải mồi MD mới chạy ko bác?

3. Lion_Heart

MD 801R không phải mồi đĩa bác dokien ạ. Em test từ CDP sang MD 801R qua ngõ Coaxial rồi, chạy ok bác ạ. Không hiểu ngõ Coaxial của HI MEDIA xuất tín hiệu âm thanh ra như thế nào nữa!!!!

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

4. tien1578

tien1578 Approved Member

Tôi đang dùng Himedia Q10IV, dùng với loa tích hợp amply rồi, nghe nhạc tuy ổn nhưng với dòng nhạc Bolero thì không ổn vì tiếng bass quá lớn, nghe cứ ầm ầm, kể cả DAC của Himedia và của amply tích hợp cũng thế, vì thế tôi muốn dùng thử DAC nào có thể làm giảm tiếng ồn của dải trầm. Trong các DAC bác đã dùng qua có con nào giảm tiếng bass không? Hoặc bác có biết con DAC nào có khả năng đó chỉ tôi tham khảo, tầm giá từ 3 đến 5 triệu thôi ạ

5. tien1578

tien1578 Approved Member

Bác dùng DAC loại nào vậy? Tôi cũng đang tìm hiểu setup hệ thống này

NCaudio likes this.
  6. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Tôi dùng DAC oppo ha2se. Setup nghe ngon lành, khỏi phải CD cho mệt

7. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Lưu ý là dùng DAC có usb otg càng tốt. Android box Hệ 5.x trở lên nhé

8. tien1578

tien1578 Approved Member

Tôi dùng nguồn nhạc số qua cổng USB và cắm trực tiếp Himedia với Amply (không có DAC) mà không thấy có tiếng lẹt xẹt như các bác nói, có thể nào do DAC của các bác không?

9. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Không hiểu bác cắm kiểu gì vậy: cổng USB và cắm trực tiếp Himedia với Amply (không có DAC)

10. Lion_Heart

Em hiểu cách bác ấy đấu là cắm từ máy tính vào Himedia qua cổng USB, rồi từ Himedia cắm vào amply qua ngõ analog (Audio Out L/R)

LeoMessi likes this.
  11. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Uầy, sao himedia nhận đc (tôi chưa hiểu cách này); nếu biến máy tính chỉ là nơi chứa nguồn nhạc, thì chỉ cần để ổ cứng máy tính ở chế độ share, máy tính và himedia sủ dụng trung cùng mạng, sau đó vào himedia mà tìm file nhạc rồi phát; bật thế thì sao có tiếng lẹt xẹt được

12. Lion_Heart

Bản thân em cũng chưa dùng cách Share từ máy tính, mà em dùng HDD lắp vào Himedia để nối với DAC thôi bác. Có điều em đọc thì hiểu cách bác gì nói bên trên là như vậy.
    Mà các bác test thử Himedia cắm trực tiếp vào Amp không qua DAC chưa, cá nhân em thấy âm thanh của nó cũng tốt đấy ạ.

13. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Thế mới nói tôi không hiểu cách đó là như thế nào vì 2 bên đều là cổng usb cùng đầu; thực ra con himedia âm thanh khá tốt vì hình như nó lắp sẵn pre amp ở trong máy, nhưng nếu để chơi pro thì không đc.

Bản thân tôi giờ chơi himedia q5 pro (android 5.1 hỗ trợ DAC) chạy phần mềm usb audio player pro đến DAC oppo ha2se rồi đến amply LM3886 có sử dụng pre amp (opam 275): nghe ngon

14. Lion_Heart

Vâng bác, về cái android box này em gà mờ lắm bác. Cái Q5pro đã được cập nhật phiên bản android 7.0 chưa bác? Cái Q10pro của em từ khi nâng cấp ver 7.0 mới hết tình trạng báo "Phiên bản người dùng đã bị dừng lại". Nói chung Himedia cũng là thiết bị đa năng bác nhỉ.

15. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Q5pro đã lên android 7; tuy nhiên tôi vẫn để 5.1 để còn cài được usb audio player pro bản crak.

Thực ra himedia cũng chỉ dùng làm nguồn nhạc; tuy nhiên nó hay ở chỗ dễ sử dụng, ngon, bổ, rẻ; đa nhiệm mà rất chất, xem được cả 4k, ứng dụng mở rộng vô tận

Còn âm thanh hay hay không là do nguồn nhạc tốt hay không; DAC có xin không; dây dẫn có tốt không; amp có ngon không và loa có hifi không

Cá nhân tôi rất thích android box: nó mới là phương tiện giải trí thực sự

16. Lion_Heart

Vâng bác.[emoji1]

17. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Còn nữa bạn nếu muốn copy nhạc lossless 16 bit thì hãy dùng thêm CSN.apk; vào setup để chế độ down nhạc cao nhất, chế độ down nhiều bài nhất; tìm đến ca sỹ bạn thích, chọn bản nhạc chất lượng và nhiều lượt xem nhất và bạn có thể down hàng trăm bài liền một lúc mà chỉ mất có vài chục phút

Quá tiện cho những ai thích nhạc số ở tầm trung

18. Lion_Heart

Ô vậy ạ. Giờ em mới biết. Cảm ơn bác đã mách nước. Em sẽ tìm hiểu vụ này. Có gì chưa hiểu em sẽ phiền bác nữa nhé.

19. NCaudio

NCaudio Advanced Member

À bạn đang dùng DAC gì vậy; số đt tớ là 0918298755 (có zalo, fb), kết bạn để tớ chia sẻ cho dễ

Trước tớ chia sẻ món android box và dac và nhiều người còn không tin

20. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Sự kết hợp giữa HDD + Android box (Q5 Pro) + DAC đèn => Amply, loa của tôi sau 1 thời gian lò mò thay đổi đến nay là rất ổn, nghe quá tốt và tiện dụng. Đầu CD chỉ lâu lâu mở nghe để cho máy làm việc chứ không lại ngủ quên!

Nhớ lại những năm ’90 khi chuyển từ cassette qua cd cũng vậy, ban đầu nghe cũng thấy khô khốc thế nào ấy, nhưng sau lại cũng quen dần thấy hay và tiện dụng, không phải lật mặt băng, chạy rà tới lui chọn bài, chỉnh và lau đầu từ nữa! (những thói quen của hàng chục năm nghe băng cassette).

21. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Q5 Pro trước đây tôi cũng upgrade lên Android 7 nhưng USB Audio Player Pro (bản quyền) lại không nhận HDD. Tôi có hỏi thì được bên hãng USB Audio Player Pro trả lời là rất tiếc sotftware của họ không phải viết dành cho TV box!, hỏi bên kỹ thuật của Himedia cũng bó tay. Lại phải downgrade xuống 5.1 thôi, nói chung chạy nghe nhạc rất ổn, mình cũng ít sử dụng để xem TV, TV box nay trở thành đầu phát nhạc số chuyên dụng:)

khanhnhi and NCaudio like this.
  22. tien1578

tien1578 Approved Member

Nếu có máy tính luôn thì cần gì andoid box nữa? Chơi luôn từ máy tính -> DAC ->.... luôn cho khỏe

23. tien1578

tien1578 Approved Member

Tôi dùng Himedia Q10 IV cũng không nhận ổ cứng, công việc liên miên nên chưa mang đi kiểm tra được, chẳng có lẽ do hệ điều hành???

24. Vi Dung

Vi Dung Approved Member

Himedia Q5 Pro của tôi chạy hệ điều hành 5.1 hay 7.0 đều nhận được ổ cứng qua cổng USB hết đó. Chỉ khi mở phần mềm nghe nhạc USB Audio Player Pro (khi chạy HĐH android 7) thì USB Audio Player Pro không vào được ổ cứng mà thôi.
    Nếu cài USB Audio Player Pro thì tốt nhất bác nên mang ra CH bán Himedia Q10 IV nhờ giúp đỡ :)

25. NCaudio

NCaudio Advanced Member

Cái này ko nhận là do bản rom bạn cài thôi, bạn hỏi itvplus hoặc hiếu hiền họ tư vấn cho

Tags:

Share This Page

Loading...