Thảo luận về EPOS 14

Discussion in 'Loa' started by quangcmbhn, 29/4/10.

1. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Xin chào các bác, theo tôi được biết EPOS 14 là một trong những cặp loa quý, rất hay trong tầm tiền, rất may mắn là tôi cũng đang sở hữu một cặp còn rất mới và nguyên bản.

Tuy nhiên để phát huy hết uy lực của nó thì trong một số diễn đàn đã có tư vấn về chọn amply, nhưng cũng còn nhiều thông tin chưa thống nhất. Một số bác thì cho rằng mọi âm ly nhật đề không đánh nổi loa này, có bác cho rằng để hay thì phải đánh với arcam, Cyrus, nain...

Vì vậy, tôi xin mạn phép các bác mở thêm chuyên mục này để những người đang sở hữu EPOS 14 cùng thảo luận tìm ra phương án tốt nhất trong việc phối ghép, nhưng kinh phí lại hợp lý.

Về phía tôi, ban đầu bê cặp EPOS 14 về ghép với Marantz 88aSE và CDP denon 1610 thì nghe không nổi, khô, tép chói.

Sau đó theo tư vấn của một số anh em bê được em Arcam delta 290 + CDP teac 7 + dây Kimber 8TC nghe tương đối hài lòng, sau đó kiếm thêm em CDP Sony XA5ES cũng tương đối được. Đặc trung của bộ này theo cảm nhận là trung âm rất hay, tép tơi, nhuyễn, bass chắc gọn.

Hôm rồi thanh lý một bộ âm thanh tiếc cái amp Luxman L530 còn mới đẹp quá nên để lại, tối qua táy máy mang lên ghép thử với EPOS 14 thì cho kết quả thật bất ngờ các bác ah, trung âm hay tiếng dày hơn hẳn Arcam, tép tơi và sáng hơn, bass chắc và khoẻ hơn, ngồi nghe đĩa "Trần Thái Hoà" mãi và không muốn đứng dậy.

Trên đây là một số suy nghĩ chủ quan của tôi, xin các chuyên gia tiếp tục cho ý kiến.

Tags:
  2. quangcmbhn

Không bác nào hưởng ứng ah.

3. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Bác đánh bằng Luxman L530 là đúng rồi, cứ yên tâm nghe đi nhé. TRước em ghép với arcam alpha10 ra bass nhiều quá, chuyển sang luxman L530 thì cân bằng hơn, tuy trung âm không quyến rũ như arcam.

vuminhxdhp likes this.
  4. quangcmbhn

Ok, thanks bác tôi lại thấy trung âm nghe dày hơn đấy.

Phải công nhận là LM 530 dễ ghép loa thật, hiện nay giá em này đang lên vù vù

5. THN

THN Advanced Member

Topic này của các bác đang góp phần làm giá của L530 nó vù vù hơn đới ạ :lol:
    Em xin chen ngang hỏi các bác Epos14 giờ tầm giá thế nào ạ, vì em thấy giá cả giờ leo thang hãi quá. Cặp này so với SL600 thì hơn thua gì các bác ???

6. quangcmbhn

:D Không có ý làm đội giá L530 đâu bác ah. Tôi chưa được hân hạnh nghe SL600 nên không đánh giá được.

Nhưng rôi cũng đã dùng qua nhiều loa: JBL 4312A, JM D590, Infinity re 60 nhưng đều cho đi sớm chỉ có cặp này nghe thấy hợp và giữ lâu nhất :lol:

Tôi cũng không biết giá EPOS 14 bây giờ như thế nào vì không thấy bác nào bán nhưng giá em này chênh lệch khá lớn tuỳ theo:

- Màu gỗ hay màu đen
    - Loại 1 cầu hay 2 cầu
    - Gân rạn hay chưa rạn...

Giá EPOS 14 ở nước ngoài khoảng 500 - 800USD bác ah.

7. highland

highland Advanced Member

Chưa nghe epos 14, nhưng nghe đồn Bass bùng nhùng :D

8. gacon

gacon Advanced Member

em thấy ở VN loanh quanh tầm 9-10tr
    Em được nghe nhiều lần cặp loa này nhưng toàn nghe ké chứ chưa từng được sở hữu, tuy nhiên cũng dễ nhận thấy đây là cặp loa khá, nhất là trung âm. Nếu bác nào hay nghe vocal, nghe chậm, volume vừa vừa thì rất ổn đấy ạ.

9. quangcmbhn

Giá 9-10 triệu hình như là khá lâu rồi bác ah, bây giờ chắc phải mười mấy triệu đấy.

Bass EP 14 không bùng nhùng đâu bác ah, loa này có lỗ thông hơi đằng sau nên hơn kén vị trí đặt loa, nếu đặt sát tường quá sẽ tạo ra tiếng bùng nhùng.

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Kết cấu
    Trước đây em cũng có cặp loa Epos ES 14 này, loa em mầu đen, có cả chân zin, bốn vis đinh nhọn cố định loa trên chân thật là vững chắc. Kết cấu củ loa, nam châm khung loa rất cứng cáp, loa treble cũng vậy... Nói chung loa này kết cấu rất "nòi" chứ không "chuối" như các loa England SX sau này với giá đắt hơn nhiếu lần.
    Âm thanh:
    Do trước kia(thuở hàn vi) có dại dột đọc revue của Jean Hiraga trong revue du son nói loa này hay lắm nên cố lùng khi đủ điều kiện. Cũng giống như máy ảnh DSRL. Cụ Jean Hiraga này đem so với Celestion SL6Si cùng thời. Khen mid bass đến treble mà lờ luôn bass chắc là cụ Hiraga không khoái bass

Còn sau này, khi các loa này giá còn khoản 350-500$ thì em cũng làm một cặp để revue thêm cái phần bass mà cụ Jean Hiraga trên cố tình lờ đi, và cũng như dpreview giới thiệu máy ảnh là phải so sánh . Em so sánh ES14 với SL6Si như cụ Jean Hiraga trên.
    Treble:
    ES14 thiên sáng, nhưng thô(mộc), chói hơn so với SL6Si và có vẻ treble bị dơ hơn SL6Si
    Mid bass:
    ES14 cho mid bass hay, gồ ghề hơi lòi đương nhiên là do treble phụ họa nên mid rất liquid sound (cái này thử đĩa của Louis Armstrong là thấy rỏ nhất), cón SL6Si chổ này hơi khô tuy có ngọt hơn tí và em khoái mid bass ES14 này hơn vì violon nghe rất có cảm tình
    Bass : em khoái bass nên em in đậm phần bass. Bass ES14 tệ, không xuống sâu, không thùm thùm và đọng lại (delay hay kéo đuôi) tí tẹo nào như SL6Si. Chi tiết bass thường loa bass dứt nhanh như ES14 sẽ hứa hẹn là nhiểu chi tiết bass nhưng lại lộn xộn mới chít . Nói chung ES14 hẫng giò hẫng cẳng ráo, ai khoái bass sâu thì bỏ qua loa này

Vài lời cảm nhận riêng, có gì bỏ qua

Hệ thống test:
    Loa SL6Si + chân zin
    Loa ES14 + chân zin
    Dây loa : Canare 4S8
    Dây tín hiệu: Canare 2T2S
    Amplifier: Victor AX Z911 (amp này dùng trong phòng thâu đó nhe)
    CDP: Victor giải mã K2
    Đĩa Louis Armstrong, Eagle chủ đề gì đó quên rồi nhưng hay lắm, nghe dàn nào cũng hay :mrgreen:

11. quangcmbhn

Xin cảm ơn bác Teablue có những lời nhận xét rất sâu sắc về EP 14.

Tuy nhiên lời nhận xét của bác về bass có vẻ chưa được chuẩn lắm vì có thể bác dùng AMP Victor AX Z911.

Theo cảm nhận của em thì EP 14 có tiếng tress và trung quá chuẩn rồi chắc các bác cũng công nhận điều đó.

Còn về phần Bass em này cần một amp kiểm soát bass tốt, khi có AMP đó rồi thì tiếng bass của nó mới phát huy hết công lực bác ah. Như đã nói ở phần trên, trước đây em bê về ghép với 88aSE thì không nghe nổi, tiếng bass đúng như nhận xét của bác Teablue.

Sau khi đổi lên Arcam delta 290 thì khác hẳn và bây giờ mới ghép thử bằng L530, nhưng nói thật tối nay nghe kỹ lại thì đúng là Arcam delta 290 vẫn hơn, nghe tiếng nhẹ nhàng, mộc và đỡ mệt hơn, có khi em tai trâu rồi các bác ah. :D

dtt likes this.
  12. gacon

gacon Advanced Member

hơn 10tr thì có khi lại dở trong tầm tiền đấy ạ.
    Cặp này nổi tiếng về việc gân guốc hay bị rạn, dù có ảnh hưởng đến chất âm hay không thì cũng không thấy yên tâm lắm khi sử dụng.

13. hugo

hugo Advanced Member

Cặp Epos 14 này các bác ghép thử với Sansui gấu 1 chút đi sẽ thấy ổn ngay. Lúc trước em ghép với Sansui G9700 cỏ cỏ thôi mà khi mở nhạc việt, amply vô địch của em cứ khen mãi nghe rất hay :D . Nhưng theo em nếu nghe nhạc nn nên chơi với amply châu âu là khá ổn. Nói chung là 1 cặp loa khá tốt trong tầm giá nhưng loa này gân loa rất dể bị rạn nứt. Mà đôi khi các bác bàn tán thế này nó lại lên giá nửa cho coi :D

14. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Em cũng đã từng sở hữu em này ! Đúng là ghép với các Amp Nhật với tầm giá 10tr < thì ko khai thác hết chất của em này đâu ! Em cũng loay hoay với em này một thời gian sau đành phải tiển em nó đi vì ko tìm thấy Amp phù hợp !
    Đúng như các bác nói bây giờ mà tìm một cặp Epos 14 còn gân Zin và thùng còn nguyên cũng khó ( vì nó được SX khá lâu rồi , gân bị rạn , thùng thì thường bị bong ở các mép ) Nhưng các bác mà kiếm được một em còn nguyên và đẹp thì đây cũng là đôi loa đáng nghe và sưu tầm với tầm giá 10tr < ! Vì sau khi tiễn em nó ra đi em lại có dịp nghe lại nó ở nhà một người bạn ghép với
    - Amp đèn 300B
    - CDP Philip LHH 700
    Em thực sự ngạc nhiên về khả năng trình diển của nó ! Bass tròn trịa sâu lắng , tiếng mid dầy dặn , âm hình thật rộng ! Tuy nhiên dải cao chưa tơi nhuyễn lắm ! Nhưng theo em cặp loa này trình diển tương đối trung thực vả chính xác các âm thanh mà nguồn phát đem đến !
    So với celestion SL6i em nó vẫn hơn một bậc ( theo tai nghe cũa em ! )
    Vài hàng đóng góp cùng các bác cho vui !

15. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Chào các bác !
    Em đang nghe cặp EPOS14 với Cyrus III (kg có PSX) cảm nhận của em là tinh tế, nhẹ nhàng, trung âm tốt, bass nhẹ nhàng sâu lắng, hợp với thể loại nhạc tiết tấu chậm
    Vài cảm nhận chủ quan, sai sót mong các bác bỏ qua

tuangllc likes this.
  16. quangcmbhn

Bác hugo nói đúng đấy ah, em EPOS 14 này cũng dễ ghép amp nhưng để nó lòi hết uy lực của nó ra thì AMP đang là ẩn số đấy ah, rất mong các bác tiếp tục thảo luận ah.

Cám ơn bác nlbacld, tôi cũng có nghe anh em nói như vậy nhưng chưa được nghe ghép với Cyus nhưng các bác ấy bảo ghép với Cyrus II + PSX mới hay ah.

17. Mike

Mike Advanced Member

Epos 14 phối kô khéo bùng nhùng nặng. Arcam càng kô được với cái anh 14 này.

18. Bach

Bach Advanced Member

E thấy anh toàn nghe nhạc việt nam, hải ngoại, thì nghe amp Lux thì quá hợp rồi, e có thấy anh nghe nhạc tây mấy đâu, nếu nghe nhạc tây như e và các bác khác thì phải chơi amp châu âu mới ra đc, vấn đề là nằm ở chỗ đó.E mua cái Rotel của anh về đánh hay luôn.

19. Teablue

Teablue Advanced Member

Chính xác.

20. quangcmbhn

Các bác ơi thế thì ghép em EPOS 14 này với AMP gì vậy, các bác cho cái key với

21. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em đang đánh ES14 bằng cục Pow Densen DM-30 công suất 100w/ch nghe không hụt hơi đâu bác ơi, bass xuống sâu hoắm. Theo em ES14 cần amp ( lý tưởng là pre-pow ) công suất tầm 100w/ch trở lên mới đủ tầm , amp tích hợp của EngLand cỡ 60w/ch không làm cho tiếng bass đầy đặn được nên có cảm giác bass bị ù. Em đã ghép thử với Audiolab 8000A, pre-pow Linn, Naim. Em thích nhất là pre-pow Naim nhưng giá thành đắt nên có lẽ là sẽ không hợp lý về giá nhưng đúng là đã nghe Naim rồi thì chán rất nhiều thứ khác. :(
    Vài dòng chia sẻ.
    Trân trọng.

22. Aladin

Aladin Advanced Member

Số là nhà cháu cũng đang chơi một cặp ES 14, cũng đã định nhảy vào đây kể một số thói hư tật xấu của em nó cho gọi là mau xuống giá để nhà cháu còn gom tiền mua tiếp cặp nữa để dành chơi dài dài.

Nay các bác tố thêm nhiều thói hư tật xấu của em nó lên đây nên nhà cháu hi vọng các bác đang ôm ES 14 sẽ xả hàng sớm sớm để nhà cháu có điều kiện mua thêm 2 cặp nữa dành chơi tới tết Công-gô, khỏi phải lăn tăn :mrgreen:

23. analogaudio

analogaudio Advanced Member

E chẳng biết nói thế nào cả, nghe nhiều cũng như đã sở hưu qua cặp Bi-wire Epos 14 rồi, giờ ko chơi nữa nhưng thực sự nhớ nhung nàng, nếu có điều kiện về phòng ốc cũng như kinh tế e cũng vẫn giữ để từ từ khám phá nàng.
    E ấn tượng nhất về nàng là tiếng bass, mid bass.

24. quangcmbhn

Bác này chỉ được cái nói đúng pre-pow Naim thì không phải nghĩ bác ah, nhưng đó chỉ là ước mơ của em bác ah :lol:

25. quangcmbhn

Nghe nó thì gọng các em ca sỹ nó véo von lắm bác ơi :lol:

Share This Page

Loading...