Thảo luận về B&W

Discussion in 'Loa' started by anhkhoi, 25/4/06.

1. anhkhoi

anhkhoi Approved Member

Chào bác Nhuthungfoto
    Có dọc bài review của bác về Jamo & B&W em có vài ý kiến mong bác chỉ dẫn thêm

Em đang dùng 603s3 và Marantz định nâng cấp lên 704 ( đã nghe thử cảm thấy thấy trên cả tuyệt vời ). Nay bác nhận định 704 là tiếng quá sáng, và không có Bass ( trong khi B&W nổi tiếng có tiếng Bass mạnh mẽ ) thì em hơi nghi ngờ... Hay là Rotel không đánh hợp với 704

Về Jamo, em đã tìm trên What hifi nhưng không thấy một dòng nào nói về nhãn hiệu này, nhưng lần này cũng cố đi nghe thử xem chất âm như thế nào ???

Thẩm định một đôi loa chỉ thông qua một bài nhạc như thế có công bằng không ??? Mặc dù em cũng như bác rắt thích bài hát này

Về dòng ý kiến của riêng em, mong sớm nhận được hồi âm của bác, Thân

Tags:
  2. bravia

bravia Advanced Member

Bass 704 ko thể so với d590 được,2 phong cách khác nhau,nhưng nếu bác đang chơi 603s3 mà nâng cấp lên 704 thì bảo đảm tiếng mid hay hơn và bass cũng sâu hơn 603s3,ko biết bác dùng marantz nào?
    Thân

3. Cominup

Cominup Advanced Member

Về Jamo em cũng không dám nói gì vì biết ít lắm, duy chỉ có một đôi Jamo em được nghe thấy vừa ý là đôi Jamo đang để ở nhà Phong Khâm thiên, thấy bảo là concerpt 11 nhưng em không thấy trên mạng có loại này???

Nếu bác muốn thì qua đó nghe thử xem sao. Còn BW thì em khoái nhất cặp 801 chơi với hai cục PassLab, hồi trước em nghe ở Taipei. Tiếng piano nghe giống lắm, rõ và có đuôi, có cái độ âm âm vang vang như bác chich bông nói. Em rất ít khi được nghe tiếng đó. Nhưng mà nghe contrebass thì lại không hay bằng LE15A của bác Via. Hì hì!

Có mấy dòng ý kiến cá nhân, các bác bỏ qua cho.

dinhquangminh2007 likes this.
  4. bravia

bravia Advanced Member

801 nhìn thấy đã sợ,có tiền vớ được cặp loa chưa chắc đã mừng,còn phải ráng mua thêm vài cục pow to tổ bố về phối với nó,đã vậy, e thấy 801 rất khó phối,e có nghe qua 1 lần nhưng ko biết do cách set up hay sao mà chói quá,mặc dù đầu tư toàn những món đồ khủng.Thế mới nói có tiền còn phải nhức đầu,chưa chắc tìm được thứ âm thanh như ý.
    Thân

5. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

vào trang web Audiogon.com vào mục Manufacturer list vào mục ký tự A,B,C ...chúc khoẻ

6. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Anhkhoi thân mến

B&W tiếng sáng là điều ai cũng công nhận ( và cũng là điểm mạnh của dòng loa này ) Nều ai thích Vocal thì quá tuyệt, vấn đề là phối ghép amply cho đúng ( Marantz rầt hợp lý vì tiếng mềm sẽ cân bằng lại ) Về tiếng Bass, đúng như Bravia nói, D590 & 704 hai phong cách khác nhau, tùy cảm tính của mỗi người mà chọn lựa( nhưng trong bài hát mình chọn test này, tiếng contrebass của D590 thật sự ấn tượng và có hồn )

Về Jamo , đây là nhản hiệu loa của Đan Mạch ( Đất nước danh tiếng có truyền thống sản xuất loa mà các hiệu khác như JBL, thậm chí BW có những dòng loa sản xuất ở đây ). Trên What hifi chẳng những không có Jamo mà các loa hiend danh tiếng khác cũng không có ( như Sonus, Triangle, Tannoy ... ) What Hifi là tạp chí của Anh mà Hphoto cũng rất thích rất trung thực và độc lập trong việc thẩm định các loại loa của .... Anh Quốc :D :D

Thẩm định loa qua một bài hát là cách Hphoto muốn chia sẻ với các bạn cho lạ và thật cụ thể những cảm nhận của mình, nếu các bạn đã nghe qua bài hát này thì phần nào cũng hình dung ra được, chứ nói về loa mà Bass như thế này, treble như thế kia thì khó xác định và mơ hồ lắm. Thật sự khi nghe bài này với D590 mình cảm thấy nó rất có hồn do chất âm mượt mà tình cảm, lắng động. Còn với 704 cũng hay vậy nhưng do âm sáng, bass mềm nên chưa chuyển tải được cái hồn khoắc khoãi của bản nhạc.

Dòng BW là loa mà Hphoto rất ái mộ, nhưng do lúc trước giá quá cao, nay giá đã giảm nên định kỳ này nâng cấp lên 704 cho thõa lòng. Bây giờ Hphoto đã đồi ý, giữ lại D590 chơi lâu dài, khi nào tích lũy được nhiều thì lên 703 luôn vậy.

Anh muốn nghe thử D590 thì cho Hphoto số fone, rất hân hạnh được mời anh đến nghe thử để trao đổi nhiều hơn

Chào thân

7. nhuthungfoto

Thanh minh với các bạn
    Chả là biết HPhoto định đi nghe thử và nâng cấp lên 704, nhiều chiến hữu quan tâm hẹn cùng đi, nhưng do công việc gấp Hphoto không gọi cho các bạn được. Chiều về có bạn gọi nói thôi ông cho 1 bài review lên cho anh em cùng xem, thế là đang hăng máu Hphoto nện chữ REVIEW to tướng ở đầu topic, không ngờ theo quy định bài của H chạy qua bên ReView làm anh em đưa thêm ý kiến o được. chứ Hphoto đâu dám Review gì đâu. Nay cảm ơn bạn anhkhoi đã đề xướng topic này, thôi thì các bạn có ý kiến gì thì cứ post vào đây cho vui
    Xin các bạn và Admin lượng tình tha thứ

TỪ NAY EM XIN CHỪA CHỮ REVIEW :D :D :(

8. Aries

Aries Advanced Member

Chào bác Hphoto,

Đúng ra phải có lời cảm ơn bác vì bác đã nổ phát súng đầu tiên cho box "Audio Reviews" là điều mà BQT VNAV dự tính và nghiền ngẫm đã lâu nhưng chưa làm được vì thiếu những cây bút có khả năng dịch và viết bài theo dạng Reviews. Cái này các site nước ngoài làm rất hay.

Do vậy VNAV đã cấp tốc mở box này với những định hướng riêng, dẫu biết rằng vạn sự khởi đầu nan.

Vậy rất mong được sự cộng tác của các bác để VNAV có những bài review thiết bị nghe nhìn thật hay và bổ ích cho cộng đồng.

Trân trọng,

9. bravia

bravia Advanced Member

chào bác hfoto,e thấy b&w chơi vocal cũng ko phải hay lắm đâu,còn chơi bộ gõ thì e thấy tuyệt lằm,à mà bác hfoto nếu có biết chổ nào bác accuphase tin cậy thì cho e biết nhé,hôm nào e và bác đi coi sợi dây luôn,e cũng đang định thay sợi dây loa và interconnec.
    Thân

10. nhuthungfoto

To anhkhoi thân mến

Còn 1 vấn đề nữa là bạn nghi ngờ Rotel có đánh hợp với B&W không, điều này chắc phải nghe và phối ghép thử nhiều mới xác định được( hoặc anh em nào có dùng Rotel rồi thì xin chỉ giáo vài điều )
    Nhưng bản thân Hphoto có một phát hiện thú vị là trong cuốn Catalogue seri 700 của B&W các ảnh chụp minh họa 704, 703 điều thấy bên cạnh là dàn Rotel 1070. Còn trong mẫu quảng cáo của Rotel trên tạp chí StereoFile thì bên cạnh chàng 'gấu' 1090 là nàng B&W 802 kiều diễm,
    theo kiểu em có qua thì anh có lại hay thầm nhắc nhỡ "nhản hiệu này được các bác sĩ khuyên dùng" . Như thế các bạn nào đang sỡ hữu B&W mà đang tìm kiếm một chất âm thích hợp hãy thử nghe Rotel xem sao ? Nhản hiệu này của Anh thuộc hàng top ten nhưng giá ở VN cực kỳ dể chịu ( Power 1070 chỉ 600USD )
    Ban đầu mình mua 1 cái power trước, sau này có tiền mua thêm 1 cái nữa ( 1 kiểu nâng cấp thú vị ) đánh mono block thì hàng xóm chỉ có nước dọn nhà đi nơi khác

To Bravia mến thân
    Anh là fan ruột của B&W ( đang chơi 703 chuẩn bị đón 802 ) và lúc trước đả từng kinh qua D590 ( được cái có vợ mới mà không chê vợ củ :D :) :twisted: )
    Xin anh cho vài ý kiến mặn mà vào, post mạnh vào cho các fan B&W hưởng ứng với, hay làm 1 cái REVIEW đi ( hehe :mrgreen: ). OK vài bửa anh em mình làm 1 tour Hifi quanh sàigòn nữa đi, đi với anh thú vị lắm

11. GRF

GRF Advanced Member

các bác cho vài dòng về em xinh xinh 805 đi ạ

12. PeterPan

PeterPan Advanced Member

B&W 805S: Không cao nhưng cả làng Audio cũng phải ngước nhìn...

13. bravia

bravia Advanced Member

Bác peterpan quá đúng, 805s hình như có tên trong danh sách các sản phẩm hi end thế giới thì phải.
    Thân

14. anhkhoi

anhkhoi Approved Member

Chào các Bác,
    Thật cảm ơn các Bác, em chỉ nêu vài thắc mắc mà các Bác trả lời cho em thật nhiệt tình
    Riêng cảm ơn Bác Hphoto thật nhiều vì bác trả lời cho em nhiều vấn đề rất chí lý.
    Hôm qua em có dịp lên sài gòn ( em ở Long An ) đã tranh thủ ghé qua 3/2 để tìm nghe thử D590 quả thật âm chất rất ấn tượng, tiếng Bass sâu và mạnh
    Sau đó em có ghé qua Nhật tảo nghe thử 704 thì thấy mid hay ( cũng tương tự như 603 ) như tiếng Bass hơi mềm và có vẻ yếu hơn cả 603, vì ở nhà em cũng nghe bài nhạc mà bác review với 603 thì thấy tiếng contrebass rất mạnh mẻ
    Tổng thể em thấy 704 nghe cả ba dải hình như không hay bằng 603 ( đây chỉ là ý kiến của em) mà sao giá lại cao hơn gấp đôi, Em có nghe một Bác nhận định dòng 700 là dòng dở nhất của BW vậy có đúng không? như thế thì em thất vọng quá
    em biết nâng cấp lên loa gì đây vì hàng 800 thì em leo lên không nỗi rồi, có lọai loa nào mà tiếng Bass mạnh mẽ như D590 mà mid rõ và sáng như BW không các Bác ? ( em không thích mid của D590 vì cảm thấy hơi tối )
    Bác Bravia thân mến, nghe anh nhuthungfoto giới thiệu Bác là cao thủ trong làng BW, bác cho em vài ý khiến nhe, 805s giá bao nhiêu tiền vậy bác, à em đang dùng marantz 17sa đó bác, cám ơn bác trước nhe
    Đây chỉ là vài ý khiến còn non yếu, Mong các bác tư vấn cho em rõ, thành thật cám ơn

15. bravia

bravia Advanced Member

Chào bác anhkhoi.Ới giời e mà cao thủ quái gì,chẳng qua cái nào e nghe được thì nói cho anh e tham khảo thui,e đang muốn biết hiện tại chính xác bác đang dùng amp gì? Nhưng nếu bác đang dùng DENON 2000 AE thì e dám mạnh dạng tuyên bố với bác một câu là DENON 2000 AE phối với 704 sẽ cho bass mạnh,tinh tế và sâu hơn 603s3 nếu dùng MARANTZ SA 15,MARANTZ 16,hoặc thậm chí Marantz PMKII 14 cũng ko bằng,E dám khẳng định như vậy(ở đây e ko quảng cáo cho DENON hay ai hết,mà e từng dùng qua nên mới dám nói vậy)Bác hfoto nói đúng,bass 704 KO THỂ NÀO bằng jamo D590 hoặc D570 được(ý e nói là bass căng và mạnh)Còn lại những thứ khác thì do lổ nhỉ bác quyết định thui.
    B&W là loa rất tốn tiền amp.
    Thân

16. bravia

bravia Advanced Member

Marantz 17 sa hình như hơi yếu đó bác anhkhoi,tại vì marantz 14 mkII còn đánh e chưa hài lòng mà,Bác cứ vác con 17 ra thử với các loại đó xem sao.
    Thân

17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Dzê em mê B&W "Bê Em Về" 801 từ khi nghe cái model đầu tiên của nó (không có ống thông hơi) và trông rất cục mịch. Sau này nghe từng series của nó...Aniversary, Matrix,... thì cùng với nhiều bạn bè phải công nhận rằng nếu chỉ bắt em mua 1 cặp loa duy nhất vừa cho HIEND, vừa cho nghe nhạc xồn xồn, Techno, Disco, Home Theatre, và đặc biệt là Karaoke nữa....thì B&W 801 sẽ chiều hết. Tất nhiên nếu phân tích cho từng loại nhạc hay yêu cầu thì tất nhiên có rất nhiều loa khác sẽ hay hơn 1 cái 801 vi' dụ như loa kèn nghe rất hay cho Jazz nhưng đem hát Karaoke thì... em không dám nghe ai hát hết :mrgreen: (Dzê em không có ý gì chê loa kèn đâu nhe các bác) nhưng "1 size fit all" thì cái 801 được Dzê em đem lên danh sách hàng đầu. Kế đó có lẽ là Vandersteen 2Cse hoặc 3...

Cái kẹt của cái 801 là rất khó đánh với ampli tube chỉ trừ khi nó thuộc cỡ 200W (đã thử đến 500W) trở lên thì mới tạm gọi là ra đủ tiếng. Ở đây không phải Dzê em nghe cho bể lỗ nhỉ mà vấn đề là chất lượng âm thanh đặc biệt là âm trầm thì những ampli Tube 200W trở lên mới đủ công suất đỉnh để tạm vừa cho ra tiếng trầm chắc cú của 801. Ngay cả ampli bán dẫn 200 - 300W trung trung nghe với 801 nghe cũng không ra hết tiếng của 801. Đây là lý do tại sao các bác nghe 801 với 1 ampli không hợp (hầu hết) thường thấy âm thanh hơi bị caohay chói là lý do này đây. Dzê em có lần lượm được 1 cục ampli của...Thụy Điển rất rẻ vì là ampli ban nhạc dùng sò MOSFET 250W 1 kênh rồi dùng Tube preamp ghép đánh thì tiếng ra từ 801 hay lạ thường và rất ngọt và chắc. Chỉ tội là nghe kỹ có 1 kênh hơi rè rất nhỏ có lẽ do chết 1 con sò MOSFET trong 12 con cho 1 kênh mà lúc đó con MOSFET này bắt đầu kiếm không ra nữa (2SK176) nên Dzê em đi trả lại . Sau đó Dzê em đi tìm và nghe ampli bán dẫn để mua nghe thay thế thì thử từ Acuphase, Rotel,... chỉ trừ Krell và Mark Levison class A vì quá mắc thì không có cục ampli nào cho ra âm thanh hay và ấn tượng như cục Ampli của Thụy Điển. Em đành quay lại chỗ bán tính mua lại cục ampli rè hy vọng về sửa lại thì đã bị bán mất mà tiếc rằng Dzê em không nhớ cái tên hãng vì là tiếng Thụy Điển nên rất khó nhớ nên bên giờ vẫn trỏng trơ đây và phải chịu nghe với cục Acuphase 200W/channel nghe rất khô và không hay tị nào :cry:

Vài kinh nghiệm chia xẻ với các bác
    Thân
    Dzê

18. De_non

De_non Advanced Member

có lẻ loa càng cao cấp thì càng khó tìm amli để phối ?

19. bravia

bravia Advanced Member

Em cũng rất mê 803D, nhưng giá còn cao quá chưa có đủ để mua,còn 801s thì giá rất cao,tiếng thì e nghỉ là hay lắm,nhưng nếu chơi 801s với TUBE?? e chưa nghe qua,công suất 801s hình như 1000w thì phải.Nếu phối ko đúng thì tiếng ko hay đâu bác,ít nhất chi phí cho pow và dây nhợ cũng phải gấp 2 hoặc 3 lần thì họa may mới cho ra hết tiếng nó được.
    Vài dòng ý kiến có gì ko đúng xin bỏ qua
    Thân

20. nhuthungfoto

Chào anhkhoi

thật ra Hphoto thấy những ý kiến của bạn không non yếu mà táo bạo và lý thú vô cùng, một seri loa 700 cao cấp hơn mà bạn thấy không hay bắng seri loa ờ nhà mình thì thật là có cá tính và ...dũng cảm vô cùng

một hảng loa ( cũng như các sản phẩm khác trong đời sống ) điều có đội ngũ kỹ sư và marketing nghiên cứu tâm lý người tiêu dùng và tìm phân khúc thị trường nào mà mình bỏ trống để đề ra chiến lược tiếp cận, Hphto nghĩ sori 700 ra đời bù đắp vào khoãng trống ở giửa " người trung lưu " khi nhóm khách hàng này o bằng lòng với dòng 600 mà lại không với nổi tới dòng 800 ( một dòng giá quá thấp, một dòng giá lại quá cao )

Hphoto có đi nghe với Anh Bravia 703 đánh với acuphasse âm chất tuyệt vời vô cùng, Bass sâu, mềm mại, trung âm sáng chi tiết, trebe long lanh. Có lẽ đây là một cặp ưng ý.

Về nhận định dòng 700 yếu nhất trong dòng sản phẩm B&W đó là ý kiến của Bác Vinci, một người có nhiều bài post rất hay, xin Bác vinci cho tụi em thêm nhiều nhận định " thật cụ thể" để anh em hiểu biết thêm nhe... ( cám ơn Bác trước)

Còn nhiều điều chia sẻ với anhkhoi nhưng tới giờ hphto phải đi càyhe5n gặp lại bạn sớm
    thân chào

21. nhuthungfoto

anhkhoi thân mến
    tiếp tục câu hỏi của bạn về tiếng Bass của D590 tại sau sâu hơn 704, nhưng mid lại hơi tối hơn, 704 thì mid sáng và treble long lanh, rổn rảng hơn làm Hphoto cứ buân khuân đi tìm một lý do thật thõa đáng để trả lời cho bạn và cũng chính là thắc mắc của mình,
    H đem tất cả sách báo & catalo mình sưu tầm bấy lâu để xem lại các thông số của tất cả các lọai loa thì thấy như có thông số quan trọng là Tần số đáp ứng (Frequency response) số này càng thấp thì loa càng đáp ứng dải trầm rất sâu, ngược lại càng cao thì tiếng treble càng sắc bén. Các dòng loa cao cấp thường có dãy tần này rất rộng,
    Và sau đây là thông số Frequency của các lọai loa mà mình quan tâm

bass treble
    - D590 35 kz 20.000 kz
    - 704 40 kz 25.000 kz
    - 703 38 kz 25.000 kz
    - Nautilus 800 25 kz 50.000 kz ( dải tần rộng kinh khủng, nhưng giá cũng kinh hòang )

Dựa vào các thông số trên rõ ràng mình thấy D590 ( so với 704,703 ) có dãy trầm sâu nhất nhưng dảy cao thì thấp hơn 704, 703
    và chúng ta cũng biết vì sao BW lại có mid trong trẻo hơn, sáng hơn.
    Dĩ nhiên ở đây mình không bàn đến chất âm của từng Brandname ( Vì dãy tần không tạo nên chất âm mà còn phụ thuộc vào củ loa, thùng loa, mạch phân tần ...)

Và một câu hỏi lý thú của bạn ( mà có thể một số người cho là ngớ ngẩn ) liệu có loa nào Bass sâu ( như D590 ) âm sáng ( như 704 ) làm hphoto cũng thấy có lý bèn tra cứu thêm ( tới 1h đêm ) thì thấy em này rẻ, đẹp, bền mà hội đủ hai yếu tố đó là D450 của Jamo ( xin lổi lạc đề trong topic này ) có dãi tần 36 kz - 40.000kz ( chu cha tần số treble kinh khũng chỉ thua N 800 ) mà giá chỉ 1050USD
    He He :D :) thế là sáng nay chạy ra sàigòn nghe thử thật đúng như dự đóan Bass sâu lắng, mạnh và mid thì trong trẽo tuyệt vời, treble thì khỏi nói mỏng và nhẹ nhàng như tơ. Chính các anh sales cũng nói dòng này mid sáng tương tự BW thậm chí sáng hơn và bán rất chạy ( thuộc hàng D là hiend của Jamo đó nhe )

Một vài ý nghĩ thú vị chia sẻ cùng anhkhoi, nếu có gì o đúng thì các bạn cứ góp ý cho Hphoto nhé

22. Vincin

Vincin Advanced Member

cảm nhận của em về 703, 704 - quá aggressive, nghe lâu nhức đầu!

các bác thu xếp ngày 28/05 đi xem / nghe đấu Sumo ở bên forum đèn, lượt qua cái system các bác bên đó định đem ra thi đấu, nếu ai chưa nghe lần đầu nghe chắc té xỉu....

23. bravia

bravia Advanced Member

Hôm qua e có ra càfe Dung nghe các bác bàn tán vụ thi đấu đèn ở Hi end NVT,nghe đâu quy mô cũng to lắm,có mời luôn cả cao thủ các nơi thì phải

24. De_non

De_non Advanced Member

Nghe nói Jamo D450 giá chỉ có khoảng 850USD thôi mà Hungfoto

25. nhuthungfoto

Anh Denon thân
    Đó là giá em chỉ hõi sơ qua, khi thật tình mua mình sẽ trả giá và họ sẽ bớt, hôm nay tình cờ mua tờ tạp chí Điện Tử Tiêu dùng số 12 ( mới nhất ) cũng có bài review về D450
    Nếu thật sự giá 850usd thì còn ngại gì mà o bưng nó về ( giá dưới 1000 đã có Hiend ) chắc em cũng cố tranh thủ bưng thêm 1 em quá, mà anh em mình đã lạc đề Jamo qua đây nhiều quá, hay anh em mình khởi xướng một topic về D450 đi cho anh em nào đã nghe qua thì góp ý vào. Thân
    ( À mà anh lấy giá này ở cửa hàng nào vậy, cho H biết với nhe )

Share This Page

Loading...